overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: ทิฏฐิของผมถูกหรือเปล่า เฉลยให้หน่อยครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Default ทิฏฐิของผมถูกหรือเปล่า เฉลยให้หน่อยครับ

ผมสงสัยเรื่องพวกนี้มานานแล้ว หาดูก็เจอมั่ง ไม่เจอมั่ง ที่เจอก็มิค่อยจะชัดเจน ลองตั้งเล่นๆ ให้เซียนมาฟันธงดีกว่า เผื่อเป็นประโยชน์

1. ผมสังเกตุว่าโปรแกรมพวก disk defrag จะมีออฟชั่น optimize ผมก็ลองไช้ดู แต่พอส่องด้วย Disk defragment ของ xp ก็เห็นว่าพื้นที่สีแดงหายไป แต่ไฟล์ยังกระจุยกระจาย ต้องให้ disk defrag ของ xp จัดการเรียงไฟล์ให้ไกล้ๆ กัน ( impact file ) อ่าว.. ของเก่าดีกว่าของใหม่รึเปล่า ? แล้ว optimize กับ impact file นี่ต่างกันตรงใหนครับ

2. ผมไช้จอ LCD อยู่ แล้วมีความเชื่อว่า ถ้าให้หน้าจอแสดงผลซ้ำๆ อยู่สีเดียว อย่างเช่นพิมพ์ Word นานๆ Tab bar สีน้ำเงินข้างบนก็จะแสดงผลซ้ำซากอยู่อย่างนั้น ซึ่งถ้าทำบ่อยๆ จะทำให้เสียง่าย ( เกิดเดสนั่นเอง ) เหมือน CRT ผมก็เลยไม่เคยทิ้งให้จออยู่เฉยๆ เปิดโน่นนี่ให้ pixel มันใด้ขยับบ้าง ผิดรึเปล่า

3. Disk Defrag ทำใด้บ่อยเท่าไรก็ใด้ ถ้า HDD ไม่ร้อน ?

4. บ้านผมไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องไฟดับ จะมีบ้างก็ตกนิดหน่อย แต่ไม่ถึงกับคอมพ์ดับ บางทีก็มีคนไช้เครื่องไฟฟ้าไกล้ๆ บ้านผม พวก เครื่องปั่น + สว่าน ทำให้เกิด " ขยะในกระแสไฟฟ้า " ( พวกเทพเค้าเรียกว่างั้น ผมเรียกไม่ถูก ) เค้าบอกว่า ups ที่มี stibilizer ( ถูกเปล่า ? ) จะช่วยกรองกระแสไฟฟ้าให้เรียบ แต่ผมก็สังเกตุว่า PSU รุ่นแมพๆ มันก็มีออฟชั่นนี้เหมือนกันนี่หว่า แล้วถ้าเอาเงินนั้นไปถอย PSU แรงๆ ซะไม่ดีกว่าหรือ เพราะเรื่องไฟดับไม่มี มีแต่ไฟรบกวนนี่เหละ ?

5. อุณหภูมิของคอมพ์ที่เหมาะสมต่อการไช้งาน ไม่ว่าคล๊อกหรือไม่ก็ตาม ก็ไม่ควรเกินนี้
    - CPU 70 - MB 45 - GPU 75 - HDD 50
    ถ้าเกินจากนี้ก็ยังไช้ใด้ แต่มันจะลาโลกใว ? ( มากน้อยกว่านี้ แนะนำด้วยครับ )

6. หน้าจอ LCD ถ้าเป็นปลั้ก 3 ตา ที่มีกราวอยู่อันนึง การต่อกราวจะช่วยลดผลกระทบจากกระแสไฟฟ้าที่ไม่นิ่ง รวมไปถึงตัวคอมพ์เองด้วยเช่นกัน ?

7. พาร์ทิชั่น C อยู่ขอบนอกสุดของจาน เพราะเป็นส่วนที่หมุนเร็วที่สุด ถ้าผมไช้ HDD ลูกอื่นด้วย การลงเกมส์ ในพาร์ทิชั่นแรกของ HDD ลูกนั้น จะทำให้เร็วกว่าลงในไดร์รองลงมาไช่เปล่า

8. ไช้งานคอมพ์หนักๆ cpu + แรม + gpu + hdd วิ่งเกือบเต็ม ถ้ายังรักษาเรื่องความร้อนใด้ ก็ไม่เป็นไร

9. ผมชอบลบไฟล์บางตัวในวินโดวส์ ด้วยอูบันตู ( อาทิ ใวรัส และพวก RECYCLE + System information ) ก่อนล้างวินโดวส์ เพราะเชื่อว่ามันทำให้ HDD ของเราสะอาดเหมือนใหม่ ไร้ขยะของเก่า อันนี้ไช่รึเปล่าผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าลบใวรัสล่ะก็มันหายจริงๆ แห่ะ เพราะหลักการทำงานของ HDD คือถ้าลบไฟล์เฉยๆ ไม่ใด้เขียนอะไรทับลงไป มันก็จะทำแค่มาร์คใว้ว่าตรงนี้ลบแล้ว ( แต่ก็ยังกู้ใด้นี่สิ ปัญหา ? )

10. แรม 2*2 กับ 1*4 อะไรทำงานใวกว่ากัน ?

11. ผมจะซื้อแรมใหม่ บัส 800 แนะนำรุ่นไช้งานดีๆ ที่ท่านๆคิดว่าคุ้มที่สุดแล้ว

แค่นี้ล่ะครับ บางทีผมก็ไส่ใจเรื่องจุกจิกไปบ้าง แต่คอมพ์ตัวนี้เป็นตัวแรก + เงิน ... ครึ่งนึง ตอนนี้ผมไกลบ้าน ก็ใด้เจ้านี่ใว้ดูต่างหน้าเจ้าของเงินอีกครึ่ง ผมเลยถนอมมันมาก

ความรู้ ยิ่งให้ ยิ่งเพิ่มครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผ๊ม ~

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ตามความคิดผมนะครับ

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ผมสงสัยเรื่องพวกนี้มานานแล้ว หาดูก็เจอมั่ง ไม่เจอมั่ง ที่เจอก็มิค่อยจะชัดเจน ลองตั้งเล่นๆ ให้เซียนมาฟันธงดีกว่า เผื่อเป็นประโยชน์

3. Disk Defrag ทำใด้บ่อยเท่าไรก็ใด้ ถ้า HDD ไม่ร้อน ?

-ผมคิดว่าเป็นอย่างนั้นครับ ทำบ่อยๆก็ดี จะได้เข้าถึงข้อมูลได้ไว (อยู่ใกล้กัน)

---แต่ ! ตำนานบอกไว้ว่า ยิ่งDefrag บ่อย จะมีโอกาศเกิด Bad หรือ จานเป็นรอยได้

4. บ้านผมไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องไฟดับ จะมีบ้างก็ตกนิดหน่อย แต่ไม่ถึงกับคอมพ์ดับ บางทีก็มีคนไช้เครื่องไฟฟ้าไกล้ๆ บ้านผม พวก เครื่องปั่น + สว่าน ทำให้เกิด " ขยะในกระแสไฟฟ้า " ( พวกเทพเค้าเรียกว่างั้น ผมเรียกไม่ถูก ) เค้าบอกว่า ups ที่มี stibilizer ( ถูกเปล่า ? ) จะช่วยกรองกระแสไฟฟ้าให้เรียบ แต่ผมก็สังเกตุว่า PSU รุ่นแมพๆ มันก็มีออฟชั่นนี้เหมือนกันนี่หว่า แล้วถ้าเอาเงินนั้นไปถอย PSU แรงๆ ซะไม่ดีกว่าหรือ เพราะเรื่องไฟดับไม่มี มีแต่ไฟรบกวนนี่เหละ ?

มีUPS วางใจได้มากกว่าครับ อย่างน้อย UPS ก็เสียสละพังก่อน PSU แหละครับ

5. อุณหภูมิของคอมพ์ที่เหมาะสมต่อการไช้งาน ไม่ว่าคล๊อกหรือไม่ก็ตาม ก็ไม่ควรเกินนี้
    - CPU 70 - MB 45 - GPU 75 - HDD 50
    ถ้าเกินจากนี้ก็ยังไช้ใด้ แต่มันจะลาโลกใว ? ( มากน้อยกว่านี้ แนะนำด้วยครับ )

ตามนั้นครับ

ผมว่าเหมาะที่สุดคือ ตามอุณหภูมิห้องครับ

7. พาร์ทิชั่น C อยู่ขอบนอกสุดของจาน เพราะเป็นส่วนที่หมุนเร็วที่สุด ถ้าผมไช้ HDD ลูกอื่นด้วย การลงเกมส์ ในพาร์ทิชั่นแรกของ HDD ลูกนั้น จะทำให้เร็วกว่าลงในไดร์รองลงมาไช่เปล่า

- ไม่น่าเกี่ยวนะครับ ผมว่า รอบของจานต้องหมุนเร็วเท่ากันหมดสิ ขึ้นอยู่กับว่า ข้อมูลที่จะอ่าน อยู่ไกลจากเข็มกระดิกไปหาเท่าไรมากกว่า

8. ไช้งานคอมพ์หนักๆ cpu + แรม + gpu + hdd วิ่งเกือบเต็ม ถ้ายังรักษาเรื่องความร้อนใด้ ก็ไม่เป็นไร

คิดว่าอย่างนั้นครับ

10. แรม 2*2 กับ 1*4 อะไรทำงานใวกว่ากัน ?

2*2 ประหยัดไฟกว่า (มั๊ง)ครับ

11. ผมจะซื้อแรมใหม่ บัส 800 แนะนำรุ่นไช้งานดีๆ ที่ท่านๆคิดว่าคุ้มที่สุดแล้ว

- Kingstom เอ้ย Kingston ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผ๊ม ~

OverclockZone Member panot_102's Avatar

ข้อ 2
    จริงครับ เพราะเซลล์เม็ดสีที่แสดงผลนานเกินไปจะมีอุณหภูมิสูงขึ้นเรื่อยๆ ถ้าสูงมากไป เซลล์นั้นก็จะถูกทำลาย
    (ไหม้นั้นละครับ) จะทำให้เกิด เดสพิกเซลล์
    **แต่กว่าจะร้อนได้ขนาดนั้น อุหภูมิต้องสูงมากเลยนะครับ (ถ้าจำไม่ผิดก็ประมาณ 65 ํc+ โน้นละครับ)
    ถ้าไม้ตั้งไว้กลางแดดจัด หรือไม่เอาโคมไฟส่องตลอดก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ

ข้อ 6
    ไม่เฉพาะจอ lcd นะครับแต่รวมถึงอุปกรณ์ไฟฟ้า ทุกอย่างนั้นละครับ
    เพราะมันคือ "สายดิน" แต่ถ้าบ้านท่านไม่ได้ติดตั้งระบบสายดินไว้ตั้งแต่แกร ก็เท่ากับว่า ไร้ประโยชน์อยู่ดีครับ

ที่เหลือ รอท่านอืนครับ

OverclockZone Member panot_102's Avatar

ข้อ 2
    จริงครับ เพราะเซลล์เม็ดสีที่แสดงผลนานเกินไปจะมีอุณหภูมิสูงขึ้นเรื่อยๆ ถ้าสูงมากไป เซลล์นั้นก็จะถูกทำลาย
    (ไหม้นั้นละครับ) จะทำให้เกิด เดสพิกเซลล์
    **แต่กว่าจะร้อนได้ขนาดนั้น อุหภูมิต้องสูงมากเลยนะครับ (ถ้าจำไม่ผิดก็ประมาณ 65 ํc+ โน้นละครับ)
    ถ้าไม้ตั้งไว้กลางแดดจัด หรือไม่เอาโคมไฟส่องตลอดก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ

ข้อ 6
    ไม่เฉพาะจอ lcd นะครับแต่รวมถึงอุปกรณ์ไฟฟ้า ทุกอย่างนั้นละครับ
    เพราะมันคือ "สายดิน" แต่ถ้าบ้านท่านไม่ได้ติดตั้งระบบสายดินไว้ตั้งแต่แกร ก็เท่ากับว่า ไร้ประโยชน์อยู่ดีครับ

ที่เหลือ รอท่านอืนครับ

Bookmarks

Bookmarks