อาการเริ่มตั้งแต่กำลังโหลด files อยู่ หน้าจอก็ขึ้นสีฟ้าว่ามี error need to be shutdown ครับ

พอ restart เคื่องใหม่ปรากฎว่าเครื่อง โหลด window ช้ามาก พอเก็ข้าหน้าจอ login ก็มีเสียง"ปี๊ป" แ ละข้อความว่า driver sound card เสีย จากนั้นก็เข้า window ครับ
เข้าไปแล้วปรากฎว่า task bar ไม่สามารถโหลดโปรแกรมอะไรได้เลยครับยกเว้นอยู่ 1-2 programs ตัว icon ของ network(ทั้ง wireless แ ละ LAN)ก็ไม่ขึ้น เครื่องช้ามาก โปรแกรมต่างๆยังทำงานได้ เปิด winamp ได้แต่เล่นเพลงไม่ได้ เปิด real player ได้มีแต่ภาพไม่มีเสียงและจะค้างหลังจากเล่นไปสักพัก เปิด winrar ใช้งานได้ปกติ
network connection หายหมดครับ เข้าไป set ก็ไม่ได้
ลองเปิด ดู system property ตรง computer พบว่า มันอ่านได้แค้มี RAM 768 นอกนั้นไม่ึ้ขึ้นอะไรเลย ไม่มี ชื่อ cpu ไม่ขึ้นความจุ
เข้า computer name พบว่า computer name หายครับ
พอข้า device manager ดูพบว่ามีแต่ฃื่อเครื่อง full computer name ครับอย่างอื่นหายหมดเลยไม่มีอะไรปรากฎ
ลองย้ายไฟล์ระหว่าง drive C กับ D พบว่าทำงานปกติดี
เสียบ USB ใช้ไม่ได้ครับ
ไม่สามารถใช้ system restore ได้ครับ

เกิดมาเพิ่งเคยจอครับอาการแบบนี้วอนผู้รู้ช่วยผมหน่อยนะครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
มีคนบอกว่าอาการเสียแบบนี้อาจเป็นที่ South bridge เสีย ไม่ทราบว่าเป็นไปได้ไหมครับ