overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 55

Thread: ใช้ Maya เน้นการ์ดจอ ATI หรือ Geforce ดีกว่าครับ???

OverclockZone Member poptepleela's Avatar
    www.yingphotos.com

Default ใช้ Maya เน้นการ์ดจอ ATI หรือ Geforce ดีกว่าครับ???

ใช้ Maya เน้นการ์ดจอ ATI หรือ Geforce ดีกว่าครับ???

ถ้า ATI เลือก HD4670 DDR4 ครับ

ส่วน Geforce เลือก 9500GT

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

ผมว่า Geforce ทำ3d ดีกว่านะ ส่วน ATI ที่ผมเหงสีมันจะสดๆกว่า

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

Geforce ดีกว่าครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

Geforce +1 เค้าเน้นเรื่องนี้มาก

OverclockZone Member

MAYA ใช้ OpenGL ครับ ต้องใช้ nvidia Quadro หรือ ATI FireGL ครับ ไม่งั้น render ไม่ออกครับ มันจะกลายเป็นใช้ Software render แทน แสงเงาอุบาทมากๆ อย่าเอาการ์ด เล่นเกมอย่าง Geforce กับ Redeon มาใช้ครับไม่คุ้ม

MAYA ใช้ OpenGL ครับ ต้องใช้ nvidia Quadro หรือ ATI FireGL ครับ ไม่งั้น render ไม่ออกครับ มันจะกลายเป็นใช้ Software render แทน แสงเงาอุบาทมากๆ อย่าเอาการ์ด เล่นเกมอย่าง Geforce กับ Redeon มาใช้ครับไม่คุ้ม

ตามพี่เขาว่าเลยฮะ

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

กด Quote ก็ได้นะเรปบน จ๊ะ = =

OverclockZone Member bravowing's Avatar
    Nakorn Ratchasrima

เอา Ge มาแปลงเป็น quadro น่าจะดีกว่านะ แต่ ati ก็แปลง fireGL ได้แล้ว 3850 3870 นะ ก็แล้วแต่เลยครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

งานนี้มันเข้าทางเขียวอยู่แล้ว...

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

Quote Originally Posted by ROBOTICS_CLUB View Post
    Geforce กับ Redeon เขาทำมาเพื่อเล่นเกมส์โดยเฉพาะครับแม้ใช้แทนกันได้แต่ก้ไม่ดีเท่าครับ

ถ้าคุณไม่ได้ใช้ Maya ทางพวก Visualization (แบบพวกงานสถาปัตย์) ทำงานทีละหลายๆล้านโพลีกอน แต่ใช้ทำพวก Animation หรือ Game ที่ต้องใช้งานพวก Shader, Texture เยอะๆละก็ ใช้ GeForce รุ่นสูงๆดีกว่าครับ

Quadro หรือ FireGL มันมีประโยชน์ตรงที่มันถึก รองรับโพลีกอนเยอะๆมากๆในซีน แต่เทียบประสิทธิภาพเวลาใช้ Texture แล้ว ในราคาเท่าๆกัน ( Quadro รุ่นเล็ก = GeForce รุ่นใหญ่) GeForce ดีกว่านะครับ ประเด็นนี้มีคนพูดคุยกันอยู่แล้วในเวป CGTalk

ปล. แต่ถ้าคุณทำงาน Lighting Artist นั้นก็อีกเรื่องนึงนะครับ อันนี้หมายถึงงานพวก Modeling หรือ Animating ครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

wow

สรุปจากการทำงานมา 3 ปีนะคับ ความสำคัญในการทำงาน Maya สำคัญสุดไปน้อยสุด

1.ความสามารถของคนทำ
    2.CPU
    3.RAM
    4.MONITER (ถ้าใช้จอวายหารุ่นที่ปรับไม่วายไว้ด้วยคับไม่งั้นชีวิตจะลำบากมากขอบอก)
    5.VGA (ตอนนี้ผมใช้ออนบอร์ดทำงานอยู่เพราะยังไม่อยากซื้อกาดจอ ใช้ได้ลื่นดี แสงเงาก็โอเคไม่ได้น่าเกลียดอะไรเลย)

ปล. Quadro นี้เกินความจำเป็นสำหรับคนทั่วไปนะในความคิดผม ใช้ธรรมดาไปแหละคับ
    ปล.2 GF+1
    ปล.3 อาจจะแนวแหวกไปหน่อยก็ดูไว้เป็นความเห็นที่แตกต่างแล้วกันคับ
    Last edited by jc4211; 20 Feb 2009 at 09:15:31.

OverclockZone Member Gddr3dman's Avatar

Quote Originally Posted by ROBOTICS_CLUB View Post
    ถึงกะ render แสงเงาอุบาทเลยหรือครับ อยากแนะนำเจ้าของกระทู้ว่า ใช้แทนกันได้ครับ Quardro เกินความจำเป็นไปครับ ใช้ธรรมดานี่ล่ะครับ ส่วนตัวเคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อ แต่ตอนนี้ใช้ 9800gtx+ ใช้ได้ดี ไม่ต้องไปเปลืองตังค์ซื้อ Quadro หรอกครับ งาน3ดีการ์ดจอไม่ใช่อุปกรณ์หลักอันดับ 1 ในการทำงาน

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

จดๆ

สมัยเรียนผมยังใช้ TNT16MB ทำงานเลยคับ =___=" สมัยนี้กาดจอดีกว่าตั้งเยอะ
    ผมว่าตอนนี้สำคัญคือฝึกฝีมือก่อนคับ เครื่องถ้าซื้อใหม่ช่วงนี้ทำงานได้สบายคับรับประกันเลย ขนาดเครื่องใหม่ผมซื้อมาแค่หมื่นกว่าๆ ยังรู้สึกว่าเออดีแฮะเครื่องสมัยนี้ กาดจอไม่ได้สำคัญมากคับอย่าไปเครียด(ถ้าไม่ได้ทำงานระดับเอาขึ้นจอโรงหนังอะนะ)

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

ของผม 6200TC

55555555

OverclockZone Member goldgear's Avatar

Quote Originally Posted by jc4211 View Post
    สมัยเรียนผมยังใช้ TNT16MB ทำงานเลยคับ =___=" สมัยนี้กาดจอดีกว่าตั้งเยอะ
    ผมว่าตอนนี้สำคัญคือฝึกฝีมือก่อนคับ เครื่องถ้าซื้อใหม่ช่วงนี้ทำงานได้สบายคับรับประกันเลย ขนาดเครื่องใหม่ผมซื้อมาแค่หมื่นกว่าๆ ยังรู้สึกว่าเออดีแฮะเครื่องสมัยนี้ กาดจอไม่ได้สำคัญมากคับอย่าไปเครียด(ถ้าไม่ได้ทำงานระดับเอาขึ้นจอโรงหนังอะนะ)

เห็นด้วย

เอาไปดูะครับเป็นวิทยาทาน http://usa.autodesk.com/adsk/servlet...112&id=9683256 เวอร์ชันอะไร OS อะไรก็โหลดมาดูเอา

แล้วดูที่ช่อง Geforce GPU กับ Redoen GPU นะครับ (Untested No Qualification not applicable not avaliable) คิดเองนะ

ถ้าจะใช้แค่โชว์เพื่อนๆว่ากุใช้ Maya คุณจะใช้อะไรมันเรื่องของคุณครับแต่ถ้าทำงานจริงๆ มันก็อีกเรื่อง ไม่ต้องมาโชว์มาอวดครับ ว่าเครื่องกุกากๆก็เล่นได้ถ้าคิดว่าจับนิดจับหน่อยก็ถือว่ามันทำได้ก็ตามใจครับ

ไม่ได้ว่าอะไรแค่มาบอก หุหุ

ถ้างบไม่มีจริงๆ หรือเอามาเล่นโชว์ชาวบ้านเฉยๆ ไม่จริงจังก็ Geforce +1 (เอามาแปลงเอา)
    Last edited by ROBOTICS_CLUB; 22 Feb 2009 at 03:07:03.

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

GF+1

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks