Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ Maya เน้นการ์ดจอ ATI หรือ Geforce ดีกว่าครับ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สมัยเรียนผมยังใช้ TNT16MB ทำงานเลยคับ =___=" สมัยนี้กาดจอดีกว่าตั้งเยอะ
    ผมว่าตอนนี้สำคัญคือฝึกฝีมือก่อนคับ เครื่องถ้าซื้อใหม่ช่วงนี้ทำงานได้สบายคับรับประกันเลย ขนาดเครื่องใหม่ผมซื้อมาแค่หมื่นกว่าๆ ยังรู้สึกว่าเออดีแฮะเครื่องสมัยนี้ กาดจอไม่ได้สำคัญมากคับอย่าไปเครียด(ถ้าไม่ได้ทำงานระดับเอาขึ้นจอโรงหนังอะนะ)

Comment

ของผม 6200TC

55555555

Comment

Originally posted by jc4211 View Post
        สมัยเรียนผมยังใช้ TNT16MB ทำงานเลยคับ =___=" สมัยนี้กาดจอดีกว่าตั้งเยอะ
        ผมว่าตอนนี้สำคัญคือฝึกฝีมือก่อนคับ เครื่องถ้าซื้อใหม่ช่วงนี้ทำงานได้สบายคับรับประกันเลย ขนาดเครื่องใหม่ผมซื้อมาแค่หมื่นกว่าๆ ยังรู้สึกว่าเออดีแฮะเครื่องสมัยนี้ กาดจอไม่ได้สำคัญมากคับอย่าไปเครียด(ถ้าไม่ได้ทำงานระดับเอาขึ้นจอโรงหนังอะนะ)

เห็นด้วย

Comment

เอาไปดูะครับเป็นวิทยาทาน http://usa.autodesk.com/adsk/servlet...112&id=9683256 เวอร์ชันอะไร OS อะไรก็โหลดมาดูเอา

แล้วดูที่ช่อง Geforce GPU กับ Redoen GPU นะครับ (Untested No Qualification not applicable not avaliable) คิดเองนะ

ถ้าจะใช้แค่โชว์เพื่อนๆว่ากุใช้ Maya คุณจะใช้อะไรมันเรื่องของคุณครับแต่ถ้าทำงานจริงๆ มันก็อีกเรื่อง ไม่ต้องมาโชว์มาอวดครับ ว่าเครื่องกุกากๆก็เล่นได้ถ้าคิดว่าจับนิดจับหน่อยก็ถือว่ามันทำได้ก็ตามใจครับ

ไม่ได้ว่าอะไรแค่มาบอก หุหุ

ถ้างบไม่มีจริงๆ หรือเอามาเล่นโชว์ชาวบ้านเฉยๆ ไม่จริงจังก็ Geforce +1 (เอามาแปลงเอา)
          Last edited by ROBOTICS_CLUB; 22 Feb 2009, 03:07:03.

Comment

GF+1

Comment

คนทำงาน 3D เยอะจริง ๆ

Comment

แต่ถ้าถามว่าใช้ CPU อะไรผมตอบ INTEL นะ คิคิ

Comment

Originally posted by wawa View Post
                  MAYA ใช้ OpenGL ครับ ต้องใช้ nvidia Quadro หรือ ATI FireGL ครับ ไม่งั้น render ไม่ออกครับ มันจะกลายเป็นใช้ Software render แทน แสงเงาอุบาทมากๆ อย่าเอาการ์ด เล่นเกมอย่าง Geforce กับ Redeon มาใช้ครับไม่คุ้ม

ตามพี่เขาว่าเลยฮะ
                  เอ่อ..งง.....ตอนเรนเดอร์มันดึงเอา cpu ประมวลไม่ใช่หรอครับ

ส่วนตอนปั้นโมเดลพวกโพลีถึก ตอนทำงาน มันถึงใช้ความสามารถจาก การ์ดจอ

ผิดถูกขออภัยนะครับ...

Comment

เข้ามาเก็บความรู้...

Comment

ผมทำ auto CAD ตอนนั้นยังใช้ GF อยู่ก็ถือว่า ok
                      แต่เคยลองเครื่องของเพื่อนที่เรียนวิศวะ ใช้ ati hd4850 มันก็เร็นเดอร์ได้เร็วดีนะ
                      งาน 3D ก็รับมือสบายๆมาก

Comment

ATI ทำ Maya ดีที่สุดสรุปง่ายๆดูที Stream Processor ครับถ้าลงลึกดูถึง Technology จริงๆจะรู้ว่าทำมั้ยผมถึงบอกว่า ATI ทำ Maya ดีกว่า ไม่อยากร่ายเหนื่อยยาวด้วย เอาเป็นว่า ATI HD48xx แหละที่สุดแล้ว

Comment

ปิดเทอมที่ หอการค้า มีอคอร์ส Maya เรียนฟรี เอิ๊กๆ (สำหรับเด็ก ComAnt )

คิดว่าถ้าเป็น ATI ผมคงถอย HD4670 DDR4 ก็พอครับ

Comment

ผมแนะนำ geforce ครับ เำพราะ ati บางรุ่นมีปัญหาในการทำงานกับ viewport ของ maya
                            *เน้นว่าบางรุ่นนะครับ และผมก็ไม่ได้ update กับ ati เกือบ 2 ปีแล้ว*

ส่วนจะเป็น geforce รุ่นไหนนั้น ขึ้นอยู่กับงานที่จะทำ

1 ถ้าเรียนรู้ระดับเริ่มต้น หรือทำงาน 3d animation ทั่วๆไป
                            แนะนำให้ใช้ geforce รุ่นกลางๆเช่น 9600gt หรือเอาถูกๆเลยพวก 9300 ก็ยังได้ครับ
                            2 ถ้าจะใช้ทำงานmodel พวก architect หรือ ทำ scene ที่ใช้จำนวน poly เยอะมากๆ หรือทำงานด้าน dynamic FX
                            ก็ใช้รุ่นที่สูงขึ้นมาหน่อยครับ 9800gtx+ หรือ 260
                            3 ถ้าจำเป็นที่จะต้องใช้งานพวก hardware render หรือ ต้องทำ้งานพร้อมๆกัน4จอ หรือจำเป็นต้องใช้ realtime lighting display/HQ Texture display ได้ลื่นไหลสุดๆ และใช้ poly เยอะกว่าข้อที่แล้ว
                            ก็ใช้ quardro เลยครับ แต่ไม่ควรใช้รุ่นเล็ก เพราะประสิทธิำภาพมันจะสู้ geforce ไม่ได้ครับ
                            เอาตั้งแต่ FX3700 ละกัน ประสิทธิภาพคงพอๆกับ 8800gt

ส่วนเรื่องการ render นะครับ ขออธิบายยาวๆหน่อย
                            ใน maya มีการ render อยู่3 แบบหลักๆ (ไม่นับพวก render plugin อื่นๆนะครับ)
                            1 hardware render ซี่งเป็นการ ren แบบเดียวที่ใช้ gpu ในการคำนวน ใช้ในการ preview งานที่ทำอยู่อย่างรวดเร็ว ไม่เหมาะกับการนำไปใช้ในงาน production
                            2+3 software render/mental ray ใช้ทั่วไปในงานตั้งแต่ส่งอาจารย์ ยันใช้หากิน ใช้ cpu ในการคำนวนครับ ไม่ได้ใช้การ์ดจอแต่อย่างใด

แต่อย่าลืมว่า cpu สำคัญกว่าการ์ดจอนะครับ ถ้าจะซื้อมาทำแต่งานเอาเงินไปลง cpu ดีกว่า (แต่ถ้าจะเล่นเกมด้วย มันก็อีกเรื่องนึง^__^)

Comment

Originally posted by ROBOTICS_CLUB View Post
                              MAYA ใช้ OpenGL ครับ ต้องใช้ nvidia Quadro หรือ ATI FireGL ครับ ไม่งั้น render ไม่ออกครับ มันจะกลายเป็นใช้ Software render แทน แสงเงาอุบาทมากๆ อย่าเอาการ์ด เล่นเกมอย่าง Geforce กับ Redeon มาใช้ครับไม่คุ้ม

Comment

Originally posted by ROBOTICS_CLUB View Post

Comment

Working...
                                X