Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของทิศทางลมใน case ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของทิศทางลมใน case ครับ

ไคพอจะทราบหลักการทิศทางลมใน case บ้างอะครับ ช่วยอธิบายแบบง่าย ๆ ให้หน่อย รู้คนละนิดคนละหน่อยก็ช่วยกันโพสได้นะครับ เอามารวม ๆ กัน จะได้เป็นประโยชน์แก่ผู้ที่จะประกอบ case เองด้วยครับ

ตัวอย่างเช่น พัดลมระบายอากาศควรอยู่บนดีหรือด้านข้างดี psu วางต่ำแหน่งไหนดีที่สุด ระบายอากาศได้ง่ายที่สุด จุดที่ควรติดพัดลมดูดอากาศเข้าเครื่อง จุดที่ควรติดพัดลมระบายอากาศออก

ติดพัดลมดูดอากาศภายนอกเข้าด้านหน้าเคส และดูดในเคสเป่าออกด้านหลังสู่ภายนอก หลักการง่ายสุด แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเลือกใช้เคสแบบไหน

Comment

ติดพัดลมดูดอากาศเข้าล่างล่างแล้วติดพัดลมเป่าอากาศออกบนบน คืออากาศร้อนจะลอยขึ้นเพราะเบากว่าอากาศเย็น

Comment

ลองกะทางลมดูคับว่ามันจะไปทางใหน

Comment

อากาศร้อนจะเบากว่าอากาศเย็นนะครับ เพราะฉะนั้น
          ลมร้อนที่จะเอาออกจำเป็นต้องติดพัดลมด้านบนเพื่อดูดอากาศร้อนออก
          ลมเย็นที่จะเอาเข้าจำเป็นต้องติดพัดลมในระดับต่ำ เพื่อดึงอากาศเย็นเข้าเครื่องงัยครับ

ลมเย็นเข้าจากทางด้านล่าง ลมร้อนออกทางด้านบน สูตรสำเร็จ

Comment

กำลังอยากรู้พอดีเลย...

Comment

Working...
            X