overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: อยากทราบว่า DVI มันดีกว่า VGA PORT อย่างไรบ้างครับ

OverclockZone Member

Default อยากทราบว่า DVI มันดีกว่า VGA PORT อย่างไรบ้างครับ

อยากทราบในแง่การใช้งานครับ ว่ามันดีกว่าอย่างไร ดีกว่ากี่เท่า หรือคิดเป็นเปอร์เซนก็ได้ครับ จะได้เข้าใจง่ายๆ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

ผมก็ไม่รู้ครับ แต่รู้ว่าDVIภาพคมชัดvga port ให้สีได้ชัดเจนขึ้นครับ อยากรู้แบบละเอียดเหมือนกันครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ตัวหนังสือคอมชัดขึ้น นะเท่าีที่เห็น

OverclockZone Member nemo_ee14's Avatar
    ณ.บางบัวทอง & ตึกช้าง

ชัดกว่าแบบเห็นได้ชัดเลยครับ

OverclockZone Member kupong's Avatar

ที่ความละเอียดเท่ากัน 1440*900 DVI จะละเอียด คมชัดกว่า VGA port มากมายเลยครับ

ผมว่า มันไม่ต่างกันเลย -*-
    ไม่รู้สิ ท่านอื่นที่มองว่ามันต่างกัน ท่านอาจจะสายตาดีกว่าผมก็ได้นะ
    สำหรับผมแล้ว มันเหมือนกันทุกประการ

VGA หรือ D-Sub มันเป็นสัญญาณอนาล็อก ส่วน DVI เป็นสัญญาณดิจิตอล (แต่อนาล็อกก็มี คือ DVI-I/A) ผมพูดถึงเรื่องของวิดิโอก็แล้วกัน เพราะไม่ค่อยถนัดเรื่องคอม

สมมติว่าต่อเข้าจอพลาสม่าหรือแอลซีดี ซึ่งจอพวกนี้ทำงานด้วยระบบดิจิตอล หากส่งสัญญาณภาพเข้าไปทาง VGA จอจะต้องแปลงสัญญาณอนาล็อกให้เป็นดิจิตอลก่อนที่จะแสดงภาพ ซึ่งก่อนหน้านั้น มันต้องมีการแปลงสัญญาณภาพดิจิตอลที่อยู่ในแผ่นให้เป็นสัญญาณอนาล็อค (โดย DAC) เพื่อให้ส่งทางช่อง VGA ได้มาก่อนหน้านั้นแล้ว การแปลงกลับไปมาย่อมทำให้เกิดการสูญเสียหรือผิดเพี้ยน ส่วนถ้าส่งเข้าไปทาง DVI เป็นสัญญาณดิจิตอลแท้ๆ ตั้งแต่ต้นทางพอจอรับสัญญาณได้ก็สามารถแสดงภาพได้เลย ไม่ต้องแปลง ทำให้ไม่มีการผิดเพี้ยนของสัญญาณ

แต่เขาว่าภาพที่เป็นสัญญาณดิจิตอลถึงจะเคลียร์ คมชัด แต่ก็ขาดในเรื่องของมิติตื้นลึกของภาพ ไม่ใช่ว่าไม่มี แต่สู้จากช่องอนาล็อกไม่ได้ โดยเฉพาะคอมโปเน้นท์ อันนี้เป็นมุมมองของแต่ละคน บางท่านอาจจะชอบภาพดิจิตอลมากกว่าก็ได้

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ที่ต่างแน่ๆ Resolution สูงสุดที่แสดงได้ DVI สูงกว่า

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

ต่างอ่ะ ตั้งแต่ใช้ DVI มาก็ไม่เคยกลับไปใช้ D-sub อีก

OverclockZone Member boonserm's Avatar

ไม่รู้สิ ท่านอื่นที่มองว่ามันต่างกัน ท่านอาจจะสายตาดีกว่าผมก็ได้นะ
    สำหรับผมแล้ว มันเหมือนกันทุกประการ
    ผมก็คิดเหมือนกับท่าน

OverclockZone Member pann's Avatar

Quote Originally Posted by Panda_Master View Post
    +1 ในเรื่องภาพอีกคน

แต่เสริมนิด เรื่องคลื่นรบกวนเวลามีโทรศัพท์เข้า(มือถือ)

ต่อผ่าน DVI ไม่มีปัญหาอะไร แต่อีตัว D-sub ภาพมันวือๆพือๆ(ภาษาบ้านผมนะไม่ต้อง งง เป็นอันรู้กัน)

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

ต่างแน่ๆ ครับ ระหว่าง DVI กับ D-SUB

สิ่งที่จะทำไห้ท่านไม่เห็นความแตกต่างอาจจะเป็นที่จอของท่านเองครับ

ส่วนตัวผมตอนนี้ไช้จอ Eizo ความตัดกันระหว่างสี ดำ ขาว หรือ ความเหลื่อมของสี DVI ชัดเจนกว่ามากๆ ครับ

OverclockZone Member Kamiyu's Avatar

ภาพมันนวลขึ้นนะ ลองสังเกตดีๆละกัน

Digital -> Analog

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

อยู่ที่ จอ กับ การ์ดจอ ด้วยครับ

สำหรับผม ยังไงก็ไม่กลับไปใช้ D-Sub แล้ว

DVI ชัดกว่า แถมยังสะดวกไม่ต้องคอยกดปุ่ม AUTO ที่จอให้มันปรับภาพให้ตรงกับจอด้วย

ชัดกว่า ,ปรับ Resolution อัตโนมัติ

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

ต่างถ้าปรับสูงๆๆ ความละเอียด

OverclockZone Member MansterZ's Avatar
    Sattahip, Chonburi 20180

มะมีตังซื้อ LCD -*-
    ใช้ CRT อยู่เลย D-sub แท้
    เอิ๊กๆๆ

Bookmarks

Bookmarks