Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังจะซื้อ PS4 ขอคำแนะนำครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังจะซื้อ PS4 ขอคำแนะนำครับ

คือผมจะปลดประจำการในอีกประมาณ 4 เดือนข้างหน้า
    สิ้นเดือนนี้เลยว่าจะหาเครื่องเกมซักเครื่องมาเล่นแทน PC ที่พังไปตั้งแต่เข้าประจำการ
    ตอนนี้ยังไม่มีเครื่องเกมเล่น จะรอ ps5 มันก็นานไป กำลังมอง PS4 slim อยู่ อยากทราบความคุ้มค่าครับ (โดยส่วนตัวไม่เคยเล่นเครื่องคอลโซลเลย อยากลอง)
    มี TV 1080p อยู่

ปล. เกม ps3 ที่เป็นแบบ Digital Download สามารถเล่นบน PS4 ได้มั้ยครับ
    ปล.2 เกมใหม่ๆพวก RE2 RE3 Last of Us 2 COD MW นี่เล่นบนเครื่อง Slim ไหวมั้ยครับ

slim มันเล่นได้ทุกเกมแหละ แต่ประสบการณ์ในการเล่นมันก็เป็นรองเครื่องโปร และเครื่องโปรเองก็เป็นรอง pc อีกหลายช่วงตัวเหมือนกัน
    เอาง่ายๆ อย่าง RE2 เกมที่ไม่ได้เกินสเป็คเลยบน pc การ์ดเก่า 2 ปีก็ปรับสุดลื่นหัวแตก เฟรมเรตเกิน 60 ได้
    แต่เครื่อง ps4pro ยังอยู่ในขั้นดิ้นรนให้ถึงเฟรมเรตนั้น ปกติจะได้ประมาณ 50 กว่าๆ และเครื่อง slim ก็จะได้น้อยไปกว่านั้นอีก
    ส่วนตัวผมมี ps4pro ซื้อมาเล่นแต่เกม exclusive ได้ไม่กี่เดือนก็เบื่อละ กลับไปเล่น pc เหมือนเดิม เกม multi platform ผมไม่ซื้อบนคอนโซลเลย รู้สึกมันไม่มีคุณค่าพอจะเสียเงินหรือเสียเวลาไปเล่น
    สำหรับผม ถ้าอยากได้ประสบการณ์การเล่นแบบไม่ถูกตัดทอนต้องมา pc เท่านั้น คอนโซลเล่นต่อเมื่อมันไม่มีทางเลือกจริงๆ
    ขนาดผมเติมพลัสได้ Detroit Become Human มาฟรีๆ ผมยังไม่โหลดไม่เล่นเลย รอซื้อเวอร์ชั่น pc เอาดีกว่า อย่างน้อยก็ไม่ล็อค 30fps (แต่ไม่รีบเพราะบน pc มันลดเร็วอยู่แล้ว)

อีกอย่าง ps4 เล่นเกมข้ามเครื่องไม่ได้ ต้องเล่นเกมที่ออกมาสำหรับมันเท่านั้น

Comment

PS4 Slim ก็ถือว่าตอบโจทย์กับตัวเครื่อง TV Full HD ที่คุณมีเลยครับในแง่ของความคุ้มค่าต้องถามก่อนว่ามีเกมที่อยากเล่นอยู่แล้วหรือเปล่า ถ้ามีก็ค่อนข้างโอเคเลยครับ
      ประกอบกับตอนนี้ซื้อเครื่องมือ 2 กับพ่อค้าดีๆก็ถือว่าโอเคเลยเก็บเงินส่วนต่างไปซื้อเกมเพิ่มได้อีก ส่วนเกมใหม่ๆที่บอกเนี่ยอยู่ที่คุณด้วยครับว่าต้องการประสบการณ์ในการเล่นขนาดไหน
      ถ้าต้องการภาพสวยมากๆ หรือเล่นแบบลื่นไหลแล้วอาจจะต้องมองไปที่ทาง PC แต่ราคาก็อาจจะเพิ่มไปที่ 2-3 เท่าตัวในกรณีจะประกอบ PC ที่พอจะเล่นเกมพวกนี้ได้ซักเครื่อง
      เพื่อเล่นเกมให้ได้อย่างที่เครื่อง Console PS4 ทำได้นะครับ ส่วนเกมใหม่ๆเนี่ยเท่าที่ไล่ชื่อมาใน PS4 ก็มีทั้งหมดครับจะหวดแผ่นมือ 1 ก็ได้ มือ 2 ก็ดี
      ไม่มีปัญหาในแง่การเล่นแน่นอนครับ จะเสียอย่างเดียวคือมันไม่รองรับเกม PS3 ที่คุณเคยซื้อไว้ใน PSN นะครับ

Comment

เครื่อง Slim สามารถเล่นได้ครับแต่ Performance มันจะต่ำเฉยๆ ส่วนพวกเกม PS3 ไม่สามารถเล่นได้บน PS4 ครับ ต้องเล่นเวอร์ชั่นของมันเท่านั้นเช่นพวกเกม Remastered ทั้งหลาย

ปล.ถ้าจะเอา Slim ผมอยากให้ไปโปรมือ 2 มากกว่านะครับ ผมเห็นมีถูกๆ ตั้งแต่ 6,500 - 7,500 บาท ยิ่งถ้าเล่น PC มาก่อนมา Slim นี้อาจทนไม่ไหว Input Lag เอย เฟรมเรทเอย

Comment

เอาจริงๆที่คิดซื้อเพราะ The Last Of Us ภา 2 เลยครับ อยากเล่นมาตั้งแต่สมัย PS3 แล้ว
          ส่วนเกม exclusive อื่นๆ ไม่ได้มีอะไรชอบเป็นพิเศษ แต่ไม่แน่ท่าได้ลอง
          ท่ามันเล่นได้แบบ 30 FPS นิ่งๆ ก็ไม่มีปัญหาครับไม่ได้ซีเรียสอะไร (แต่ 60 ก็ดี)

- - - Updated - - -

Originally posted by CannavaroJ View Post
          เครื่อง Slim สามารถเล่นได้ครับแต่ Performance มันจะต่ำเฉยๆ ส่วนพวกเกม PS3 ไม่สามารถเล่นได้บน PS4 ครับ ต้องเล่นเวอร์ชั่นของมันเท่านั้นเช่นพวกเกม Remastered ทั้งหลาย

ปล.ถ้าจะเอา Slim ผมอยากให้ไปโปรมือ 2 มากกว่านะครับ ผมเห็นมีถูกๆ ตั้งแต่ 6,500 - 7,500 บาท ยิ่งถ้าเล่น PC มาก่อนมา Slim นี้อาจทนไม่ไหว Input Lag เอย เฟรมเรทเอย
          พอจะมีลายแทงร้ายขาย PS มือ 2 มั้ยครับ ท่าไม่เกินหมื่นแล้วได้ Pro ก็น่าสนครับ

Comment

เพิ่งเห้นว่าต้นปี ฮ่า

Comment

Working...
            X