overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: มือใหม่ โพสที่1 : ขอคำติครับครั้งแรกกับ D80

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

Default มือใหม่ โพสที่1 : ขอคำติครับครั้งแรกกับ D80

ขอคำติครับ

ยังใช้กล้องไม่เป็นเล้ย เหอๆๆๆ

รูป รูป
    Last edited by RBS_SYSTEM; 20 Feb 2009 at 11:53:39.

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

แถมนิด โชว์ห่วย 55+

D80 18-55 VR

วันต่อๆไป คงจะดีขึ้น T_T
    รูป รูป
    • File Type: jpg 1.jpg (70.4 KB, 7 views)

OverclockZone Member sanitkku's Avatar
    Bangkok,hadyai,petchaburi,khonkean

D80 สีน่าจะสดกว่านี้นะ ทำไมจืดๆล่ะหว่า

Quote Originally Posted by sanitkku View Post
    D80 สีน่าจะสดกว่านี้นะ ทำไมจืดๆล่ะหว่า
    แนะนำด้วยครับ

ผมก็ไม่รู้เหมือนกานนน -*-

ปล.จอที่ทำงานมืดอย่างเดียวดูไม่รู้เรื่องเลย
    -*-

OverclockZone Member TBUOMY's Avatar

Quote Originally Posted by TBUOMY View Post
    ตอบแค่นี้เด๋วกัดหูเลย ชิ

OverclockZone Member OT's Avatar

ภาพแรก Object อยู่กลางไปหน่อย น่าจะไปขวาของภาพอีกนิด
    ภาพสอง Object ด้านข้างมากไปหน่อย กลีบดอกบังหมด มองไม่เห็นข้างในเท่าไรอ่ะคับ
    อันนี้ตามแบบที่ผมชอบเฉยๆ ไม่ใช่คำตัดสินว่าสวยไม่สวย

ยังไงก็สู้ๆครับ ^^

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ได้อยู่ครับ อิอิ

keep try.

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member luna-akazia's Avatar

ชอบดอกลั่นทม อยากเห็นเต็มๆดอก อย่ากัดหูนะ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ภาพแรก คุมช่วงชัดลึกได้ดี แต่น่าจะเปิด F กว้างกว่านี้อีกหน่อย จะได้ละลายฉากหลังมากกว่านี้ครับ (ฉากหลังมันแหม่งๆไงไม่รุ)

ภาพสอง ลองเปลี่ยนมุมมอง แล้วก็เวลาถ่ายดีกว่าครับ

pwt's Avatar

ตามสไตล์ผมนะ
    ภาพแรก หงษ์มืดไปนิด ถ้ายิงแฟลชช่วย อาจจะชัดกว่านี้ (ในกรณีที่จะเน้นรายละเอียด) แต่ถ้าจะเอาเป็นเงามืดๆ...ก็มันยังสว่างอ่ะ
    ภาพสอง ... มืดไป ถ้าแดดแรงอีกหน่อยอ่ะ จะทำให้มองว่าเป็น ดอกไม้รับแสงแดด ที่สวยทีเดียว

ว่าไปตามความชอบ ก็แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันนี่

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ชอบดอกบัวจ่ะ

OverclockZone Member

ภาพแรก หงขาขาดไปนิดครับ อิอิ
    ภาพสอง ดอกไม้หนักมาขวาไปหน่อย เดาว่าน่าจะเป็นแสงตอนเช้าหรือเย็น ๆ แสงน้อยอ่ะคับ คอนทราสก็น้อย อีกอย่างสีดอกไม้จะเพ้ยนไปนิดนึง
    ลองศึกษาเรื่อง White balance กับการวัดแสง ดูครับ รู้สึกภาพจะติดอันเดอร์นิด ๆ

การวัดแสง http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=20109
    White Balance http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?t=287

OverclockZone Member hidetuyen's Avatar

Quote Originally Posted by svrnuke View Post
    ภาพแรก หงขาขาดไปนิดครับ อิอิ
    ภาพสอง ดอกไม้หนักมาขวาไปหน่อย เดาว่าน่าจะเป็นแสงตอนเช้าหรือเย็น ๆ แสงน้อยอ่ะคับ คอนทราสก็น้อย อีกอย่างสีดอกไม้จะเพ้ยนไปนิดนึง
    ลองศึกษาเรื่อง White balance กับการวัดแสง ดูครับ รู้สึกภาพจะติดอันเดอร์นิด ๆ

การวัดแสง http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=20109
    White Balance http://www.rpst-digital.org/forum/showthread.php?t=287
    ขาหงส์ ขาด ผมถ่ายรูปปั้นพ่อไก่ หางขาดไปนิด เสิยดายมั๊กๆ คนอื่นดูบอกokสวยนะแต่พี่ผมดูบอกแย่ทำไมไม่เอาหางมาด้วย

ติ เพื่อพัฒนา

รูปสวยทั้งสองรูปเลย

OverclockZone Member

เปงลางหงษ์แพ้คืนนี้
    อิอิเด็กผีอย่างเราสบายๆ

OverclockZone Member Angelica11's Avatar

ภาพแรกเล่นเอาคอเคล็ดเลยอ่ะค่ะ
    พอดีรีบหันตะแคงหัวดูรูป
    โอยยยยย เจ็บๆๆๆๆๆ

ภาพที่ 2 สีจืดจริงๆค่ะ Nikon ไม่น่าจืดขนาดนี้

555+

สีจืดเพราะผมนี่เองครับใช้แสงไม่เป็น เอาใหม่ๆ โพส 2 กำลังจะมา

พอดีมีทริปหนีงานไปน้ำตก วันที่ 26 นี้

ใครมีอะไรแนะนำสำหรับน้ำตกยาวมาเลยครับ อิอิ

OverclockZone Member OT's Avatar

Quote Originally Posted by RBS_SYSTEM View Post
    555+

สีจืดเพราะผมนี่เองครับใช้แสงไม่เป็น เอาใหม่ๆ โพส 2 กำลังจะมา

พอดีมีทริปหนีงานไปน้ำตก วันที่ 26 นี้

ใครมีอะไรแนะนำสำหรับน้ำตกยาวมาเลยครับ อิอิ
    1. ขาตั้ง
    2. ถ่ายให้ดูมี Foreground กับ Background
    3. น้ำขุ่นรีบขึ้นที่ปลอดภัย

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ต้องเอียงคอดูครับ พยามต่อไปครับเรื่องการจัดคอมโพส มุมมองคงต้องดูรูปเยอะๆ ครับได้ไอเดียแล้วก็ลองถ่ายดูครับ เรียนรู้ไปเรื่อย ๆ ครับ สุ้ ๆ มุมยังขาดๆ เกิน ๆ ไปบ้าง คงต้องศึกษากันไป ยังไงอย่าเพิ่งท้อนะครับ ไปเรื่อย ๆ แล้วเดี๋ยวเราจะเข้าใจไปเอง สู้ ๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ ฝากอีกทู้ละกัน

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=406615

Bookmarks

Bookmarks