Announcement

Collapse
No announcement yet.

mini REview : PowerColor HD4850 PCS+ DDR4

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณมากครับ
    เทสละเอียดมากครับ

Comment

รีวิวได้ถึงลูกถึงคนมากครับ ชอบจริงๆ
      ขอบคุณมากครับ

Comment

้HIS 4850 TurboX ไปไหนแล้วครับ

Comment

Originally posted by iT_BeachBoY View Post
          ้HIS 4850 TurboX ไปไหนแล้วครับ

Last edited by Leim; 29 Mar 2009, 22:29:02.

Comment

90 CFM ถ้ามีไรไปขวางลม มันจะดังมากเลยนะท่าน แล้ว ?

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
              90 CFM ถ้ามีไรไปขวางลม มันจะดังมากเลยนะท่าน แล้ว ?

ต้องลองเองถึงจะรู้ครับว่าดังหรือเปล่าครับ ว่าจะเหมือนที่ท่านตั้งข้อสงสัยหรือไม่นะครับ

แต่ที่แน่ๆ มันเงียบและเย็นกว่าพัดลมเดิมๆ ในรอบสูงสุด แบบไม่ต้องไปคิดอะไรให้วุ่นวาย (ลมไปถึงภาคจ่ายไฟที่เป็นจุดที่ร้อนมากๆเหมือนกัน) ถ้าคนเคยใช้ซิงค์ตัวนี้และพัดลมตัวนี้มาด้วยกันนะครับจะทราบดีว่าเป็นอย่างไร หุๆๆๆ ต้องรบกวนทดสอบกับตัวท่านแล้วครับงานนี้

Comment

เท่าที่จะมีปัญญาและความกล้าพอที่จะเทสเจ้าการ์ดจอตัวนี้นะครับ (ยกเลิกการรัน Furmark ที่อุณหภูมิ 110 องศาเซลเซียส)

ซิงค์เดิมๆ กับ 800 - 1430 นี่คือค่าที่ใช้เล่นแล้วเสถียรที่สุดครับ (ในสภาวะที่มันทำงานตามปกติ)

จาก idle ไปจนถึง 100 องศา...
                ซิงค์เดิม ใช้เวลาประมาณ 65 - 70 วินาที
                ซิงค์ GV-1000 + พัดลมเดิม ประมาณ 260 วินาที หลังจากนั้น ความชันของกราฟก็จะพุ่งขึ้นแบบ น่ากลัว (จนต้องหยุดการทดสอบ)

และ GV-1000 + พัดลม 120 mm กับพัดลมที่ product code ไม่ตรงกับรุ่นที่เค้าเคลมว่า 90 cfm นั้นก็ ยืดเวลาไปได้อีกหน่อย แต่ไม่ถึงระดับ 100 องศาเซลเซียสครับ

ส่วนเรื่องเสียง ไล่ลำดับตามความรู้สึก ซึ่งอาจจะไม่สามารถเป็นตัวชี้วัดนะครับสำหรับความรู้สึก แต่ก็พอเปรียบเทียบความแตกต่างกันได้ครับ จากมากไปน้อย

ซิงค์ GV กับพัดลมเดิม > ซิงค์เดิมพัดลมเดิม > ซิงค์ GV กับพัดลม 120 มิล

จะเย็นกว่านี้ถ้าเปลี่ยนพัดลมเป็น Smart fan Case ใบพัดสีส้มขนาด 120 มิล แทนครับ แต่เสียงและแรงลมต้องยอมรับครับว่า มันแรงแบบน่ากลัวจริงๆ รวมถึงเสียงด้วยเช่นกัน

ไว้จะทดสอบกับตัว T-Rad2 มาดูด้วยแล้วกันครับ เรื่องอุณหภูมิ (ลากแล้วความร้อนขึ้นชนิดที่เรียกว่า ผิดหูผิดตาทีเดียวครับ... )

ต้องปรับรอบกลางๆครับสำหรับพัดลมเดิมๆที่มากับ GV-1000 เย็นลงน้อยลงหน่อยแต่สบายหูขึ้นเยอะครับ อยากแรงก็ค่อยไปปรับรอบเอาทีหลัง
                Last edited by Leim; 29 Mar 2009, 22:29:02.

Comment

อุณหภูมิห้องเย็นขึ้นมาอีกสัก 3 - 4 องศานี่ อุณหภูมิโดยรวมก็ดูจะลดลงมากทีเดียวครับ (ขณะทดสอบก็ราวๆ 25.8 องศาเซลเซียส ในห้องปรับอากาศ)

โดยปกตินี่มี 95 - 100 องศาเซลเซียสแล้วครับ (ในวันแรกที่ทดสอบคือ อากาศร้อนนิดๆ ราวๆ 31 องศา)

เปลี่ยนพัดลมเข้าไปที บวกกับอุณหภูมิห้องที่เย็นขึ้น ก็ผลที่ได้ประมาณนี้ครับ สำหรับ Fur ครับ

หลังจากนั้นที่ผมทดสอบดูคือ ถ้าลากใน fur แล้วปกติ แล้วจึงลองเข้าเกมส์ลองเล่นๆดู ที่ไวๆหน่อยกับการเปลี่ยนแปลงเท่าที่มีคือ Grid (ลากเกินลิมิตที่มันจะทำได้ มีดับหรือไม่ก็ เริ่มมีเส้นดำๆโผล่) Farcry2 (ลากแรมมากไป เม็ดสีเขียวๆแบบแปลกๆโผล่ ลากคอร์มากไป ไม่ค้างก็ภาพเริ่มมีเส้นโผล่มาอีก) fallout3 (ค้างไปเลย)

ถ้าไม่ได้รัน fur อุณหภูมิจะต่ำกว่าเดิมราวๆ 15 - 20 องศาเห็นจะได้ครับ (ลดลงเหลือราวๆ 55 - 60 ครับ)

Comment

ตัวนี้ใส่ T-rad2 ครับ อัพอีกครั้ง

เล่นกันในห้องอบๆอย่างนี้เลย ผลที่ได้สำหรับผมถือว่า ดีแล้วครับ (เพราะถ้าไม่ดีมี 100 องศา) แต่สำหรับท่านอื่นอาจจะคิดไม่เหมือนกันครับ ก็ไม่ว่ากัน

เนื่องจาก มันระบายความร้อนได้มีประสิทธิภาพขึ้น เลยลองลากเพิ่มอีก.... ไปกันใหญ่แล้วงานนี้ 850 กันเลยทีเดียว สำหรับการ์ดราคาไม่แพงตัวนี้

Comment

ลองรันบน vista 64 อีกครั้ง ก็ถือว่าเป็นที่น่าพอใจครับถ้าเทียบกับ ความเร็วที่มาแบบเดิมๆ

รวมๆจริงๆมันก็ซื้อ 4870 ได้นะครับ ทั้งการ์ดทั้งซิงค์ แต่ก็ ความพอใจสูงสุด (คำตอบสุดท้าย) ถือเป็นจุดสิ้นสุดของการตัดสินใจครับ

สรุปอีกครั้งคือ สำหรับการ์ดใบนี้ มันลากได้ดีทีเดียวครับ แต่ ลากเมื่อไหร่ ความร้อนถามหาเมื่อนั้น ถ้าเอาอยู่ ผลงานที่ได้ก็ ออกมาดีขึ้นผิดหูผิดตาทีเดียวครับ
                      Last edited by Leim; 29 Mar 2009, 22:28:35.

Comment

ขออภัยนะครับที่ไม่มีผลของซิงค์ VF-900cu มาด้วย เกรงว่าระหว่างรันไปอาจจะ ลาโลกได้

หมดเพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณที่รับชม และติชมครับ
                        Last edited by Leim; 29 Mar 2009, 22:28:35.

Comment

สุดติงพอดี จะถอยพอดีไม่เอาแล้วคับ his ddr3 ดีกว่า ฟ้าๆ

Comment

Working...
                          X