Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอามาให้ดูเล่น กับ JONSBO CR-1000 GT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอามาให้ดูเล่น กับ JONSBO CR-1000 GT

หลังจากผ่านศึกซิ้งค์ 120mm มานักต่อนัก ก็ไม่เคยมีตัวใหนทำให้พอใจใด้สักที แม้ตัวล่าสุดอย่าง MSI CORE FROZR L ก็มิพ้นต้องขายทิ้ง ( เมื่อนานมาแล้ว )

ผมก็รู้สึกหมดสมรรถภาพ เอ๊ย!! หมดความสนใจกับฮีทซิ้งค์พัดลม 120mm ไปพักใหญ่ ไม่มีอะไรน่าสนใจเบย

แม้ว่าเจ้า Hyper 103 จะเย็นเพียงพออยู่แล้ว แต่ต้องรับความจริงว่าเสียงตอนฟูลโหลดก็ไช่เล่นเลยทีเดียว บางทีก็มีลำคาญบ้าง

นอนเกาพุงอ่านเว็ป jib ดูว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง อืม ... ก็ไปเจอ JONSBO CR-1000 เข้า

แต่เป็นตัวธรรมดา 890 บาท กรอบด้านบนมี RGB แค่ตรงกลาง กับตัวพัดลม ฮื่อ ... ก็สวยดี๊ แต่ราคายังตึงไป ( ยังไม่รวมค่าส่งเบย )

หาไปหามา เฮ้ยมีรุ่น GT ด้วยแฮะ กรอบด้านบนมีไฟเต็มแผ่นเลย เอ้อออ แลดูน่าสนใจขึ้นมาทันที

ไปเจอใน Shopee 690 บาท + ค่าส่ง 50 พอรับใด้วุ้ย [ แถมคืน 65 coin อีกตังห๊ากกก ] ถูกกว่า Hyper 212x มือสองซะอีกนะนี่ ความอยากลองกำเริบขึ้นมาทันที ต้องโดนซะหน่อย

ที่ไส่ใด้ก็มี

Intel : LGA775/1150/1151/1155/1156
    AMD : AM4/AM3+/AM3/AM2+/AM2/FM2+/FM2/FM1

นอกนั้นแห้วจ้ะ

ห้องแอร์ 26c ปิดฝาเทส , I7-8700K เดิมๆ ไม่ผ่า ไม่ลาก , เคส H440 คว้านตะแกรงพัดลมหลังออกแล้ว

Hyper 103 + ซิลิโคน MX-4 รุ่นเก่า VS JONSBO CR-1000 GT & ซิลิโคน MX-2 2019 Edition

Hyper 103 ก่อน เพราะไส่อยู่ในเคสแล้ว

ถัดมาก็ CR-1000 GT

ผลตามนั้นเหละ ไม่รู้ทำไมถึงแทบไม่ต่างกันเลย = = อาจะเพราะ Hyper 103 ผมไส่มานาน ซิลิโคนเซ็ตตัวแล้ว ความเย็นจึงดีกว่า Jonsbo ที่เพิ่งทา MX-2 ไปเมื่อกี้ก็ใด้

และที่แปลกคือ Hyper 103 ทำไมมันเย็นกว่าตอนไฟว์กับ H411R อีกล่ะเนี่ยเออ >>> https://www.overclockzone.com/forums...ad.php/3707245

เป็นเพราะความแมพของภาคจ่ายไฟดิจิตอล Z390 EXTREME 4 รึเปล่า อันนี้เดามั่ว หรือว่าตอนนั้นผมไม่ใด้เปิดแอร์ก็ไม่รู้

สรุปล่ะกัน

ก็พอใจนะขอรับ เทียบกับราคาแล้วคุ้มสุดๆ จากประสบการที่เคยจับ 212x และ H7 QUAD LUMI มาแล้ว บอกใด้เลยตัวนี้ดีกว่าเยอะ ทั้งเรื่องแสง ความเย็น ความเงียบ

ถึงจะทิ้งห่ๅงเจ้าตัวจี้ดอย่าง Hyper 103 ไม่ใด้ก็เถอะ อันนี้ก็งงเหมือนกันไม่รู้จะอธิบายอย่างไรดี

ด้านดี

1. ราคาถูกมากกก ถูกกว่า Hyper 212x มือสองซะอีกมั้ง ถูกใจตาสีตาสาผู้มีทรัพย์น้อยอย่างผมมาก

2. หัวต่อไฟ RGB เสียบลง MB แล้วตั้งค่าตามชอบใด้เลย ไม่ไช่ไฟ RGB วิ่ง Random มั่วๆ ถ้ารู้สึกสว่างแยงตาเกินก็ปรับลดความสว่างใด้

3. ประกอบง่ายมาก คล้ายๆ Hyper 103 เลย แต่ก็ต้องรอบคอบนิดนึง เพราะขาซิ้งค์ปล่อยให้เลื่อนปรับใด้อิสระ ถ้าประกอบไม่ระวังผิวหน้าจะประกบไม่สนิท

4. ความเย็นถือว่าโอเค ฮีทไปท์ 4 ท่อ น่าจะไฟว์กับเจ้าตลาดอย่าง Hyper 212x ใด้สบาย

5. คลิปหนีบพัดลมแกะง่าย ไม่บีบแน่นจนเกินไป

6. เสียงพัดลมถือว่าเงียบเลยทีเดียว เงียบกว่าพัดลมหลัง ID Cooling ที่เห็นนั่นซะอีก

7. ความสูงกำลังดีไม่สูงเกินไปจนแทบทิ่มฝา ไม่เตี้ยเกินจนประกอบลำบาก น้ำหนักก็เบาเพียง 610 กรัม

8. รูป 3 แฉก กับเส้นลายขีดบนฝาปิดตัวซิ้งค์ ทำใด้สวยเลยนะ โดยส่วนตัวแล้วผมชอบมาก

ด้านแย่

1. เบียดแรมแถวแรกแบบฉิวเฉียดสุดๆ ไส่ใด้นะแต่เบียดนิดนึง ไม่น่ามีผลเสียร้ายแรงอะไร

2. มีการสั่นที่ปลายซิ้งค์เล็กน้อยเวลาที่พัดลมปรับรอบขึ้นหรือลง ( เหมือนตอนเราลดคันเร่งเพื่อเปลี่ยนเกียร์ ) บ่งบอกว่าแกนพัดลมค่อนข้างสั่น

3. สาย RGB ประมาณ 30cm ถือว่าไม่ยาว ไม่สั้น แต่สำหรับผมแล้วไม่พอ = = เพราะหัว ADD RGB [5v] อยู่ด้านล่างสุดของบอร์ดเลย

4. แผ่นหลัง Intel เป็นพลาสติก -.- ส่วน AMD ไม่มีแผ่นหลัง มีแต่ขา

5. แม้ด้านหลังจะมีที่ให้สำหรับประกบพัดลมเพิ่ม แต่ไม่แถมลวดซะงั้น

6. ท่อไปท์ไม่มีการจัดวางกระจายตัวทั่วซิ้งค์แต่อย่างใด วางเรียงแถวซื่อๆเลย

ระวัง ระวัง ระวัง !!!

- หัวต่อ RGB เป็น 5v นะจ้ะ ห้ามเอาไปเสียบ RGB 12v ไม่งั้น

รู้สึกว่าลืมอะไรบางอย่างไปก็ไม่รู้ เอาเป็นว่าสงสัยอะไรก็ถามล่ะกันขอรับ
    Last edited by XsoeIIsJ; 10 Jan 2020, 23:28:19.

เย็นใช้ได้เลยนะเนี่ย

ธีมขาวสวยดีแฮะ
    ขอชมภาพมุมกว้างเห็นทั้งเคสหน่อยครับ

Comment

เห็นยูสเก่า ๆ เล่นเว็บแล้วนึกถึงอดีตแฮะ

Comment

ขยันหาของเล่นจริงๆครับท่านหรอย
        ส่วนตัวผมลงเอยกับ H7 lumi ยาวๆละ

Comment

กำลังหารีวิวอยู่พอดี ขอบคุณครับ ผมใส่แค่ สวย ถูก เพราะไม่ oc เดิมๆ ryzen 3 ว่าแต่กดเงินคืนยังไง ครับ ผมเพิ่งสั่งไปเลย

Comment

Originally posted by chicky4u View Post
            เย็นใช้ได้เลยนะเนี่ย

ธีมขาวสวยดีแฮะ
            ขอชมภาพมุมกว้างเห็นทั้งเคสหน่อยครับ
            ไม่ทันล่ะทั่น = = เขียนมู้เสร็จใด้ 2 ชม มีคนซื้อ i7 ต่อซะงั้น เลยบึ้มเคสลดสเปค ตั้งใจจะลดสเปคอยู่นานแล้ว

ตอนนี้เน้นสลัว & slient ก็เพียงพอล่ะ

Originally posted by jammai View Post
            เห็นยูสเก่า ๆ เล่นเว็บแล้วนึกถึงอดีตแฮะ
            คิดถึงบรรยากาศเก่าๆก็เลยตั้งมู้เล่นซะหน่อย

Originally posted by sperrr View Post
            ขยันหาของเล่นจริงๆครับท่านหรอย
            ส่วนตัวผมลงเอยกับ H7 lumi ยาวๆละ
            ครั้งสุดท้ายที่เปลี่ยนซิ้งค์ก็ 4-5 เดือนที่แล้วนู้นขอรับ = = มัวไปสาละวนกับ Gatget ของ Xiaomi ของเล่นเค้าเยอะจริง 55

Originally posted by polomass View Post
            กำลังหารีวิวอยู่พอดี ขอบคุณครับ ผมใส่แค่ สวย ถูก เพราะไม่ oc เดิมๆ ryzen 3 ว่าแต่กดเงินคืนยังไง ครับ ผมเพิ่งสั่งไปเลย
            ความสวยให้เต็มไปเลยขอรับตัวนี้

ถ้าเค้ายังไม่ส่งของมา กดยกเลิกง่ายมากขอรับ แต่ถ้าเค้าส่งมาแล้วนี่เราต้องให้ของตีกลับก่อนถึงจะทำเรื่องขอคืนเงินใด้นะ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
              มัวไปสาละวนกับ Gatget ของ Xiaomi ของเล่นเค้าเยอะจริง 55
              อู้ยยย ถ้าเป็นเซี่ยวมี่ละก็ ผมเห็นมีตั้งกะร่มเอย ที่ช่างน้ำหนัก ไขควง ปลั๊กไฟ บลาๆ ๆ เรียกได้ว่าสากกะเบือยันเรือรบจริงๆ

Comment

Comment

ผมว่า Jonsbo ของดีๆ เยอะนะครับราคาไม่แพง
                  ผมใช้ซิงค์ M.2 อยู่วัสดุ ความสวยเกินราคามาก
                  ล่าสุดสั่งเคส C2 มารอของถึงครับ

Comment

สวยครับ
                    เสียดายกลัวซื้อมาแล้วยัดลงเคส lianli o11 dynamic แล้วปิดฝาไม่ได้

Comment

จากที่ลองมาสักพักแล้ว ผมว่า MX-2 ไม่เวิร์ค สู้ MX-4 หลอดเก่าผมไม่ใด้เลย ทั้งความเย็นและเนื้อซิลิโคน

MX-2 มันเกลี่ยยาก เนื้อครีมแห้งๆสากๆ MX-4 เหลวกว่า เกลี่ยง่ายกว่า แถมความเย็นก็ดีกว่า 4c+ ใด้ ( กะเอาอ่ะนะ )

ไม่น่างกเบย รู้งี้เพิ่มงบเอา MX-4 เหมือนเดิมก็ดี

Comment

รบกวนถามหน่อยครับ ผมเพิ่งชื้อมา แต่มีปัญหาขาเกี่ยวพัดลมหลวมมาก จับพัดลมออกมา***งจากซิ้งค์เกือบ1cm มีวิธีแก้ไหมครับ

Comment

ไส่ผิดรึเปล่าขอรับ ไม่น่าห่ๅงขนาดนั้น = = ดัดสักหน่อยใด้นะ อย่าง้างมากไประวังหักเน่อ
                          Last edited by XsoeIIsJ; 15 Jan 2020, 13:39:11.

Comment

ส่งเครมละครับ น่าจะขาล็อกมาผิดขนาด ไม่กล้าดัดเอง หักมาไม่มีสำรอง

Comment

หวัดดีครัฟ นั่งนิ่งๆไม่เข้าบอร์ดมานมนาน
                              มานานนม มานมยาน มานานยม
                              ตอนนี้ เปลี่ยนเทรน เล่นเครสเล็กๆ
                              in win A1plus เห็นด้านท้ายมี
                              ตระแกรงบังพัดลม ต้องตัดออก
                              จำเป็นต้อง เหมือน XsoeIIsJ
                              ด้วยรึเปล่าคร้าฟฟฟฟฟฟฟ

Comment

Working...
                              X