Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามอุณหภูมิของ i5 9400f ขณะ Run cinebench ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามอุณหภูมิของ i5 9400f ขณะ Run cinebench ครับ

รบกวนสอบถามครับ พอดีเพิ่ง UP CPU และลง WIN ใหม่
    ทดลองรัน CENIBENCH แล้วอุณหภูมิขึ้นไปขนาดนี้ผิดปกติไหมครับ
    ขอบคุณครับ

Attached Files

ผิดแน่ๆๆ

Comment

i am new hare dear
      Window Activator

Comment

เช็ครอบพัดลมดูว่า วิ่งที่รอบเท่าไหร่

Comment

ลบโปรมแกรมนั้นทิ้ง แล้วใช้ HWiNFO64 เปิดดูแล้วเทสอีกที ซิ้งเดิมรึป่าว

Comment

เคยเจอเคสคล้ายๆแบบนี้น้องขิงเพื่อน 9400f มา อุณหภูมิ 100+ สรุปร้านลืมแกะพลาสติกที่หน้าสัมผัสซิ้งค์ออก
            ไงก็ลองเช็คซิ้งค์ระบายความร้อนดูครับ

Comment

เช็คอุณหภูมิ ใช้ Real Temp / Core Temp / HWInfo64 เลยครับ
              โปรแกรม HW Monitor เลิกใช้ไปนานแล้ว ไม่ฟรีและไม่แม่น

Comment

idle ก้ดูปกตินะ

น่าสนใจว่า cpu fan รอบเท่าไร
                ลองถอดประกบใหม่

Comment

Originally posted by jamejazz View Post
                  ลบโปรมแกรมนั้นทิ้ง แล้วใช้ HWiNFO64 เปิดดูแล้วเทสอีกที ซิ้งเดิมรึป่าว
                  Originally posted by aotshooter View Post
                  เคยเจอเคสคล้ายๆแบบนี้น้องขิงเพื่อน 9400f มา อุณหภูมิ 100+ สรุปร้านลืมแกะพลาสติกที่หน้าสัมผัสซิ้งค์ออก
                  ไงก็ลองเช็คซิ้งค์ระบายความร้อนดูครับ
                  Originally posted by Mikuchan View Post
                  เช็คอุณหภูมิ ใช้ Real Temp / Core Temp / HWInfo64 เลยครับ
                  โปรแกรม HW Monitor เลิกใช้ไปนานแล้ว ไม่ฟรีและไม่แม่น
                  Originally posted by taibkk View Post
                  idle ก้ดูปกตินะ

น่าสนใจว่า cpu fan รอบเท่าไร
                  ลองถอดประกบใหม่
                  Originally posted by ppny2007 View Post
                  เช็ครอบพัดลมดูว่า วิ่งที่รอบเท่าไหร่
                  ลองใฃ้ HWiFO 64 ครับ

Comment

CPU ID คงจะเพี้ยนครัช

ปกติ Core i5 9400f full load สุดก็ไม่น่าจะเกิน 70c ( ซิงค์เดิม )

Comment

ติดซิงค์แน่นสนิทดีหรือป่าว หรือลืมลอกพลาสติกไต้ฐานฮีตซิงค์ออกหรือป่าว ลองถอดออกมาดูและใส่ใหม่ดูครับ

Comment

Cinebench ยังไม่ร้อนสุดเท่าไหร่ ต้องลอง Powermax AVX นาทีเดียวรู้เรื่องครับ

https://www.cpuid.com/softwares/powermax.html

Comment

ตอนนี้เจอปัญหาแล้วครับ ผมถอดซิ้งค์ออกตามที่เพื่อนๆสมาชิกแนะนำ
                          ปรากฎว่า ซิลิโคนมันไม่กระจายตัวครับ มันกระจุกอยู่ตรงกลางกระดองนิดเดียว ลืมถ่ายรูป
                          จึงได้ทาซิลิโคนใหม่ และทดลอง CINEBENCH อีกรอบครับ ได้ผลตามรูปเลย

Comment

แหล่มเลย

Comment

ตามนั้นเย็นเลย ลงซิลิโคนเสร็จ ผมจะขยับซิ้งซ้าย ขวา ตลอด

Comment

Working...
                              X