Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวทางการ OC สำหรับนัก OverClock มือใหม่ ควรอ่านครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x 635
    m4a789td evo
    1333 2*2 gb kingtons
    vga onboard
    psu 750 w
    ซิ้งเดิมๆ อยากOC
    รบกวนผู้รู้บอกให้หน่อยครับ

Comment

• อ่านดูแล้ว อยากลองทำบ้างครับ น่าสนุก
      ว่าแต่ บอรืดของผม m2n68-am plus โอเวอร์คล็อกได้ไหมอะครับ อยากลองดูครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

• อยาก overclok ครับ แต่ไม่มีพื้นฐานอะไรเลยช่วยชี้แนะทีครับ
        cpu athlon ii x4 635
        ram ocz 2x2gb/1600mhz
        m/b m4a785td-v evo
        vga his5670 512mb
        psu plenty 500w

ขอแค่ความเร็ว 3.0Ghz พอครับ......กลัวพัง

Comment

• เพิ่งได้ 9550มา อยากปรับนิดหน่อย 2.5 ghzพอ แนะนำละเอียดหน่อยครับ มือใหม่
          บอร์ด m3a78 emh hdmi
          ขอบคุณครับ

Comment

• ผมสงสัย เรื่อง แรม มี 4 Gb 2 ตัว Dual แล้ว ใช้Win7 กลับโชว์ แค่ 4 G แทนที่จะโชว์ 8G ครับ
            Spec Board Asus M4A890GTD
            CPU Phenom II x6 1090T
            ขอบคุณมากล่วงหน้า somnukmapmai@gmail.com ครับ

Comment

• การ OC เราสามารถปรับค่า CL ได้ไหมครับ หรือว่า เพิ่ม บัส cpu ตัวคูณ บัสแรม แล้วเจ้า CL จะเพิ่มเองครับ

Comment

• Originally posted by sOnGst3r+ View Post
                การ OC เราสามารถปรับค่า CL ได้ไหมครับ หรือว่า เพิ่ม บัส cpu ตัวคูณ บัสแรม แล้วเจ้า CL จะเพิ่มเองครับ
                มีให้ปรับครับ ไม่เพิ่มเองแน่ ๆ เพราะปรับให้ค่าน้อยเกินกว่าแรมรับได้ก็ค้าง ปิดไม่ติด (ที่เคยลอง)

* CPU PLL Voltage / PLL นี้คือ ส่วนของวงจร Phase locked loop หรือเปล่าครับ

Comment

• การลาก CPU นี่ส่งผลให้ อายุการใช้งานมันลดลงด้วยหรือเปล่าครับ?? (มือใหม่ กำลังศึกษาเรื่องการ OC)

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by SaBuyJunG View Post
                    การลาก CPU นี่ส่งผลให้ อายุการใช้งานมันลดลงด้วยหรือเปล่าครับ?? (มือใหม่ กำลังศึกษาเรื่องการ OC)

ขอบคุณครับ
                    ลดลงครับ แต่ผมเชื่อได้เลยว่า ซีพียูที่ท่าน OC ยังใช้ไม่ทันพัง ท่านก็เปลี่ยนคอมใหม่แล้วครับ

Comment

• Originally posted by franzy View Post
                      อยาก overclok ครับ แต่ไม่มีพื้นฐานอะไรเลยช่วยชี้แนะทีครับ
                      cpu athlon ii x4 635
                      ram ocz 2x2gb/1600mhz
                      m/b m4a785td-v evo
                      vga his5670 512mb
                      psu plenty 500w

ขอแค่ความเร็ว 3.0Ghz พอครับ......กลัวพัง
                      ถ้าจะเอาแค่นั้นจริงๆ
                      ก็ปรับบัสไปที่ 207 Mhz.
                      อย่าอื่นไม่ต้องปรับครับ
                      ของผมใช้อยู่ ที่ 3.36 Ghz. ซีพียูรุ่นเดียวกันครับ
                      ชิวๆ (พอดีห้องร้อนอะ เลยไม่กล้าเอาเพิ่มมากกว่านี้)

Comment

• เอ่อ ไม่ทราบว่า พอจะมีภาพของ BIOS Gigabyte มั้ยครับ ผมดู BIOS อันนี้แล้ว งง
                        ปล.มือใหม่ครับ อยากหัดคล๊อกดูบ้าง

Comment

• -

ท่าน one ครับ อยากถามหน่อยว่า เออผมลากถึง 3.70 Ghzเข้าวินโดว์ไม่ได้อ่ะครับ E6500 dual core มือใหม่ ขอคำเนอะนำด้วยคับ อืมลืมบอก board G31M-ES2L GIGA BYTE ram2 kington 5-5-5-12 ตอนนี้ลากไว้แค่ 321x11 3.51 GHz thank
                          Last edited by torbidho; 4 Apr 2011, 15:20:18.

Comment

• ^
                            ไฟ CPU เพิ่มไปเท่าใหร่ละ
                            แล้วแรมวิ่งบัสเท่าใหร่

ให้เพิ่มไฟ Vcore เข้าไปอีก
                            ทดบัสแรมลงต่ำๆ ใว้ ( เพิ่มไฟ RAM ช่วยนิดๆ ก็ได้ )
                            ซิงค์ดีๆ หน่อย Exxxx ที่เป็น 45 nm. วิ่งไม่ถึง 4.0 GHz+ นี้ผมว่ามันแปลกอยุ่อะ

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
                              ^
                              ไฟ CPU เพิ่มไปเท่าใหร่ละ
                              แล้วแรมวิ่งบัสเท่าใหร่

ให้เพิ่มไฟ Vcore เข้าไปอีก
                              ทดบัสแรมลงต่ำๆ ใว้ ( เพิ่มไฟ RAM ช่วยนิดๆ ก็ได้ )
                              ซิงค์ดีๆ หน่อย Exxxx ที่เป็น 45 nm. วิ่งไม่ถึง 4.0 GHz+ นี้ผมว่ามันแปลกอยุ่อะ
                              ไฟCPU 1.3 แรมไม่แน่จัย sink CM HYPER 212 Plus

Comment

• ทดแรมบัส ประมานเท่าไร แนะนำทีมือใหม่งับ thank

Comment

Working...
                                X