Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวทางการ OC สำหรับนัก OverClock มือใหม่ ควรอ่านครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่คัฟผมมือใหม่อยากOCมั้ง ถ้าทำOCจะมีผลเสียอะรัยกับCPUและอุปกรณ์อื่นๆบ้างคัฟ

Comment

• -.-
      Originally posted by torbidho View Post

Comment

• ทำตามแบบที่บอกเลยค่ะ ตอนนี้เครื่องบูทไม่ขึ้นเลย ทำไงดี T^T
        ต้องแก้ไขยังไงอ่ะค๊ะ สงใสไปใส่อะไรผิดไปแน่ๆเลย ยังไงช่วยทีนะค๊ะ

Comment

• เท่าที่ผมอ่าน ผมสรุปได้ดังนี้

การOCจะเริ่มจากการปรับบัสของCPU แล้วจะทำให้บัสRAMสูงขึ้นตามด้วย แต่ทุกครั้งที่เราปรับบัสCPUเราต้องคูณ2ค่านั้นเพื่อไปปรับบัสRAM ปรับขึ้นทีละนิดจนกว่าจะเปิดเครื่องไม่ติด พอเปิดเครื่องไม่ติดก็จะมาปรับไฟCPUหรือไฟRAMหรือไฟจุดอื่นๆพร้อมๆกัน พอเครื่องเปิดติดแล้วก็ปรับบัสCPUขึ้นไปอีกจนมันไม่ติดอีกก็ทำแบบนี้ซ้ำๆไปจนกว่ามันจะสุดๆหรอครับ คำว่าสุดนี่หมายถึงบัสแรมของเราใช่ไหมปรับบัสCPU จนคูณ2แล้วได้ตรงตามบัสแรมหรอหรือยังไงแนะนำที

คำถาม

1.ที่ผมสรุปถูกต้องไหมครับ
          2.เราจะรู้ได้ยังไงว่าบัสCPUสูงสุดเท่าไหร่
          3.แล้วจะรู้ได้ไงว่าตัวคูณของCPUเราเท่าไหร่
          Last edited by itemstar; 28 Jun 2011, 02:13:17.

Comment

• ขอบคุณ

Comment

• Originally posted by one View Post
              DDR II สามารถรับและส่งข้อมูลได้ทั้งช่วงบวกและช่วงลบของสัญญาณนาฬิกา เพราะฉนั้นความเร็วที่เราเปิดดู
              จาก cpu-z จึงต้องนำมา x2 ครับ

แล้วถ้าเป็น DDR III ล่ะคัรบ

Comment

• อยากรู้เรื่องไฟเลี้ยงอะคับ ถ้าเราปรับ Auto กับปรับเองตามจำนวนที่ใช้อันไหนจะดีกว่ากันอะคับ พอดีผมเพิ่งลองอ่านละทำดูเลยลองน้อยๆ อยากรู้ข้อแตกต่างตรงนี้อะคับ

Comment

• มือไหม่ ขอคำแนะนำด้วยคับว่าควรปรับตงไหนอีกบ้าง อยากไปไกลกว่านี้
                  ฤ ว่าต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ตัวไหน

x4 965
                  xms x 2*2 1600
                  970 a-d3
                  hd 4650
                  v6 gt
                  win xp 32 bit 2011

Comment

• ผมใช้ cpu amd athlon x2 250 m/b ecs mcp61m-m3 ram ddr3 1333 6g. PSP 500 W.เพิ่งถอยมาครับ ชุดนี้สามารถ OC ได้มั้ยครับ แล้วควรจะได้ประมาณเท่าใด มันเป็นชุดเล็กครับ ก็เลยอยากจะศึกษาดู ครับ ขอความรู้ด้วยครับ

Comment

• ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ มือใหม่มาเก็บ

Comment

• ขอบคุณ สำหรับข้อมูลทั้งหมด นะครับ ได้ความรู้เยอะเลย

Comment

• ไว้เย็นนี้ เลิกงานแล้วจะลองทำดู มือใหม่ อุคิ อึคึ อุคุ -..-

Comment

• สุดยอดเลยคับ

Comment

• ยิ่งิ่านยิ่ง งง ไม่รู้ทำไง ต้องไปปรับอะไรบ้างใน bios เหรอครับ ของผมตามนี้ครับ เดิมๆ (ทำไม่เป็น) ช่วยผู้รู้แนะทีครับ
                              http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=2207376

Comment

• ถามหน่อยครับการ์ดจอผมมันอุณหภูมิมันขึ้นไปที่ 70 องศาเลยจะเป็นอะไรไหมครับ

Comment

Working...
                                X