Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวทางการ OC สำหรับนัก OverClock มือใหม่ ควรอ่านครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by hipnote View Post
    เเล้วASROCK NF7G HD720P R3 กับ AMD 5000+ ของผมมันปรับยังไงครับ ผมลองทำ โดยเพิ่มตัวคูน จาก
    13x200 เป็น 13x220 โดยที่ไม่ปรับไฟเลี้ยง ผลของมันคือเเต็บเลยครับจอมืดไปหมด เข้าวินโว์ไม่ได้เลย
    เมนบอร์ดของ AsRock รู้สึกว่าจะเพิ่มไฟเลี้ยงซีพียูไม่ได้นะครับ ปรับบัสไปที่ 220x13=2.86GHz ที่เปิดไม่ติดอาจจะมาจากหลายสาเหตุ
    - ไฟเลี้ยงซีพียูไม่พอ ซีพียูไมาสามารถทำงานได้ จึงทำไห้เปิดไม่ติด
    - ค่า HT สูงเกินไป ก็สามารถทำไห้เปิดไม่ติดได้ครับ
    - อัตตราการทดแรมสูงเกินไป แรมไม่สามารถทำงานได้

Originally posted by Aummeaw View Post
    แล้วเรื่อง Main board หรือ CPU อ่ะครับ จารู้ได้ไงว่า ตัวไหนรองรับการ Over clock ได้ดีอ่ะครับ
    มี โคด หรืออะไรให้สังกตุไหมครับ ?
    -เมนบอร์ดที่รองรับการโอเวอร์คล็อกได้ดี จะต้องสามารถเพิ่มไฟเลี้ยงได้หลายๆอย่าง เช่น ซีพียู แรม
    NB SB FSB VTT PLL ซึ่งสามารถหาข้อมูลได้จากในเวปแห่งนี้แหละครับ ข้อมูลที่เพื่อนนักโอเวอร์คล็อก
    ได้เอาผลการโอเวอร์คล็อกมาลงไว้ ตอนนี้เมนบอร์ดโอเวอร์คล็อกได้แทบทุกรุ่นทุกยี่ห้อ เมนบอร์ดที่โอเวอร์คล็อกได้ดีก็จะมีราคาค่อนข้างสูง ถึงจะมีฟังชั่นในการโอเวอร์คล็อกอย่างครบถ้วน
    -ซีพียูที่โอเวอร์คล็อกได้ดี อันนี้ไม่สามารถบอกได้ครับ เพราะซีพียูสามารถโอเวอร์คล็อกได้ทุกตัว จะมากจะน้อยนั้น ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง ซีพียูบางตัวสามารถโอเวอร์คล็อกได้สูงมากแต่กลับกันซีพียูบางตัวกลับโอเวอร์คล็อกได้ไม่มากทั้งที่เป็นซีพียูรุ่นเดียวกัน ผลิตออกมาล็อตเดียวกัน ก็อยู่ที่ดวงครับว่าท่านจะได้ซีพียูวีคเทพหรือป่าว อีกอย่างที่มีผลคือ ปี เดือน สัปดา ที่ผลิต และก็ Rev ของซีพียูครับ
    Last edited by one; 27 Apr 2009, 11:39:00.

Comment

แสดงว่า CPU week นี่มานก็แล้วแต่ดวงเราสินะครับ

Comment

ถ้า week ไหนลากได้ดี ก็จะเหมือนกันแทบทุกตัวครับ แต่ก็อาจจะมีบางตัวที่แป็กครับ

Comment

มาจด อุอุ ฟามยู้ ทั้งนั้นเลย

รอจด ข้อ 7-8 อยู่คับ

Comment

บอร์ด Asus M2N ใช้ Bios ตัวไหนดีครับ ตอนนี้ใช้ เวอร์ชั่น 0807 อยู่ มันพา 4800+ ผมไปได้แค่ 2.81 เองครับ
            แรมบ้านๆ คิงตัน 2 G ครับ

Comment

M3A-H HDMI (VGA on)
              AMD x2 4800+ 2.5G
              Sink Hyper 212 พัดลม 2 ตัว
              พัดลมเป่าผ่าน NorthBridge AMD 780G
              และแก้ขัดเอา Sink เก่า ๆ มาวางทับ SouthBridge SB750 พร้อมพัดลม
              Ram DDR2 Kingstons 800 1Gx2 แถวเตี้ย ปรับทดลง 677 แต่ถ้าจะ 800 มันก็เอาไหว ไป 9xx นิด ๆ ไฟแรมอัดสุด ๆ 2.20 แต่ยังให้ได้อีก 2.25 (สุดแล้ว)

ตอนนี้ ปรับผ่าน แต่ยังไม่ได้ตั้งค่า CL เพราะไม่เคยตั้ง
              245-249Mhz x 12.5 ผ่าน Orthos ตลอด แต่พอ 250+ ขึ้นไปไม่ผ่าน
              ได้ความเร็วถึง 3.12 Ghz
              จ่ายไฟ 1.5 V สุดแล้ว
              ความร้อน CPU 54c จากเดิม Sink BOX 65c

ส่วน BIOS เวอร์ล่าสุด 1302 มั้ง แต่เวอร์ ต้น ๆ 09xx หรือไรเนี้ยแหล่ะใส่แล้วคอมไม่เสถียร....

เอามาบอกเล่า เพราะขอ print กลับไปอ่านก่อน จะลองทำตาม

อ้อ เคยลอง 333x9.5 = 3163.5 Mhz เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง แต่ HTT อลังการเลย 666

Comment

ให้กำลังใจ ความรู้ สิ่งดีๆที่มีให้ครับ ขอบคุณครับ

Comment

ดีมากเลยครัีบ

Comment

งงอ่าครับ ตรงทดแรม 1:1 อ่า

FSB 333 ให้*2 ซึ่ง333*2=666 มิช่ายหรอ..แต่ไมได้667 งง ( รึว่าต้อง+เพิ่มไรครับ )

Comment

Originally posted by lm48bath View Post
                      งงอ่าครับ ตรงทดแรม 1:1 อ่า

FSB 333 ให้*2 ซึ่ง333*2=666 มิช่ายหรอ..แต่ไมได้667 งง ( รึว่าต้อง+เพิ่มไรครับ )

จริงๆค่ามันคือ 333.33333ไปเรื่อยๆครับ เพราะฉนั้น 333.33x2 เท่ากับ 666.666 จุด666 เราปัดขึ้น เลยเป็น 667 ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ความรู้อย่างยิ่งเลย

Comment

แจ่มเป็ดเลยครับ

Comment

ผมใช้ Award BIOS นี่เค้า Fix ตัวคูณตรงฟังก์ชั่นไหนหรอ (ฟังก์ชั่นที่ทำให้ตัวคูณเดียวลดเดียวเพิ่มนะครับ) คือ ผมได้แค่มันให้ไป disable มันนะครับ

Comment

โพสปุ๊บไปเจอปั๊บเลย แค่ปิด C1E ขอบคุณกระทู้นี้ด้วยครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732

Comment

Originally posted by wuzzapman View Post
                                ผมใช้ Award BIOS นี่เค้า Fix ตัวคูณตรงฟังก์ชั่นไหนหรอ (ฟังก์ชั่นที่ทำให้ตัวคูณเดียวลดเดียวเพิ่มนะครับ) คือ ผมได้แค่มันให้ไป disable มันนะครับ
                                ลองปิดตามนี้ดูนะครับ

Comment

Working...
                                X