Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวทางการ OC สำหรับนัก OverClock มือใหม่ ควรอ่านครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาระรายละเอียดสมบูรณ์แบบ ได้ความรู้เพิ่มเติมมากกว่าเดิม ขอบคุณมากครับ

Comment

• i7 4790K
      ASUS MAXIMUS VII GENE
      Ram 8 2400 Team
      H105

สเปคนี้ oc มากสุดเท่าไรกันครับ กำลังศึกษาอยู่ครับ

Comment

• เป็นประโยชน์กับผมมากครับ มือใหม่อยาก oc แต่ทำไม่เป็น^^

Comment

• ขอบคุณครับความรู้ล้วนๆ ตอนนี้ปิดc1e เป็นแล้วครับดีใจๆ

Comment

• Comment

• รูปหน้าแรกไม่ขึ้นครับผมม

Comment

• ขอบคุณมากๆเลยครับผม

Comment

• ทำไม บอร์ดผม ปรับไฟได้แค่ 1.2 ถ้าเกินนี้กลายเปน auto ครับ บอร์ด h97m-d3h ครับ

Comment

• 1 ใช้ OC ตลอดการใช้งานมีผลเสีย CPU main RAM รับผลเสียมากไหม (หากเราใช้ OC ตลอด)
                    2 RAM 3200 ขึ้นมา 2133 ทำไงให้ขึ้นสูงๆ

Comment

• 1. ถ้า oc เสถียรดีแล้ว และ คุมความร้ิยได้ ก็ใช้ได้ยาวๆ เลย
                      2. ปรับใน bios

Comment

• รบกวนสอบถามพี่ๆครับ ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำสูตร OC CPU RAM ให้หน่อยได้ไหมครับ ของผมซื้อมาหลายปีใช้แต่เดิมๆ อยากจะ OC เพิ่มประสิทธิภาพมันขึ้นอีกซักนิดในระดับที่ไม่ต้องเยอะครับ อยากให้มันแรงขึ้นแต่อยู่ในระดับปลอดภัยของตัวอุปกรณ์ ไม่เร่งให้พังไวมากเกินไป ใช้ทำงานทั่วไป เกมส์นิดหน่อยครับ

สเปค
                        CPU : Core i5 4670K
                        RAM : G.Skill TridentX DDR3 2400 16GB (4GB*4)
                        M/B : Gigabyte GA-Z97X-UD3H-BK
                        PSU : Seasonic 620watt Bronz
                        VGA : 3GB 1060Ti 192bit
                        M.2 : Samsung 970 EVO 500GB
                        CPU FAN : Cooler master V8GTS

อยากจะเพิ่มประสิทธิภาพ CPU ประมาณ 3.80-4.00 GHz
                        RAM เพิ่มบัส ประมาณ 3000

พอดีลองศึกษาเองแล้วลองปรับตามละไม่รอดเครื่องเปิดไม่ติดหลายครั้ง กลัวมันจะพังตอนลองนี่แหละครับ รบกวนขอการเซตค่าแต่ละอย่างใน Bios ให้หน่อยครับว่าค่าตรงไหนต้องเท่าไร ขอบคุณครับ ^^!

Comment

• Comment

• Originally posted by TWK. View Post

Comment

• อยากได้ 4อัพ AMD ii x255 3.1มาเดิมๆ ช่วยหน่อยงับมือใหม่

ตามรูปเลยงับ ตัวคูณปรับได้ถึง 200-300 x15.5
                              ddr2 เเรม 6G บัส 800
                              ตัวปรับบัสเเรมที่มีให้ปรับ 200 266 333 400 500+
                              เมนบอร์ด M2N68
                              Attached Files

Comment

• R9 3900 อยากไปที่4.2 ไฟเท่าไหร่ดี

Comment

Working...
                                X