Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวทางการ OC สำหรับนัก OverClock มือใหม่ ควรอ่านครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แจ่มเลยท่าน 1

Comment

Originally posted by gofaster View Post
      แจ่มเลยท่าน 1
      ว่างๆกินเบียร์กันดีกว่า

Comment

แหล่มมากคับ เก็บเกี่ยวความรู้ๆ

Comment

Originally posted by one View Post
          ว่างๆกินเบียร์กันดีกว่า
          คืนนี้เลยมั้ย ได้ข่าวว่าเซ็งๆ อะไรส้มๆ มิใช่รึ

Comment

Originally posted by gofaster View Post
            คืนนี้เลยมั้ย ได้ข่าวว่าเซ็งๆ อะไรส้มๆ มิใช่รึ
            จัดไปอย่าไห้เสีย

Comment

สเปคเครือง E7300 2.66 เมนบอร์ดGIG EP45-UD3R กาดจอ asus en 9600 gt เรายากเจี๊ดกว่านี้อีกสักน่อยต้องปรับอะไรเท่าไรดี โปรช่วยน่อยรองเองแล้วมืดสนิทคับท่าน ขอบคุนก่อนเลย

Comment

Originally posted by goba13324 View Post
                สเปคเครือง E7300 2.66 เมนบอร์ดGIG EP45-UD3R กาดจอ asus en 9600 gt เรายากเจี๊ดกว่านี้อีกสักน่อยต้องปรับอะไรเท่าไรดี โปรช่วยน่อยรองเองแล้วมืดสนิทคับท่าน ขอบคุนก่อนเลย

บอร์ดตัวนี้ OC ง่ายมากครับ แทบไม่ต้องปรับอะไรเลย แค่เพิ่มไฟซีพียูกับไฟแรมอย่างอื่นอ้อโต้หมด แล้วก็ปรับบัสขึ้นไปได้เลยครับ
                ถ้าแรมไม่ไหวก็ทดแรม รับรองว่าจี๊ดแน่ครับ อิอิ...

Comment

แล้ว i7 ละครับท่าน พอมีความรู้พอเป็นแนวทางให้ได้มั้ยครับ ตอนนี้ลากเล่นไปวิ่ง 3 GHz เอง รอซิงค์ใหม่อยู่
                  ตอนปรับก็งงๆกับไอ้ ratio ไม่รู้จะปรับไฟยังไงมันเยอะไปหมด ลองปรับนู้นปรับนี้ เลยได้มา 145*20=2.9 GHz แรม725@CL8 อัดไฟไป 1.6V

ปล.ผมใช้ 920 + P6T Delux + G.SkillPK 1333

Comment

แนะนำ OC หน่อยคัรบ

ของผมใช้สเปกรวมๆ ตามนี้ครับ

i7 920
                    DFI LP DK X58- T3eH6
                    Geil 3/1600 Triple DDr3 CL8
                    TT 850W 5800
                    INNO GF GTX295 18500
                    CM V8 2390
                    Monitor HP 2309m 8500

Comment

Originally posted by Psycho_AJ View Post
                      แล้ว i7 ละครับท่าน พอมีความรู้พอเป็นแนวทางให้ได้มั้ยครับ ตอนนี้ลากเล่นไปวิ่ง 3 GHz เอง รอซิงค์ใหม่อยู่
                      ตอนปรับก็งงๆกับไอ้ ratio ไม่รู้จะปรับไฟยังไงมันเยอะไปหมด ลองปรับนู้นปรับนี้ เลยได้มา 145*20=2.9 GHz แรม725@CL8 อัดไฟไป 1.6V

ปล.ผมใช้ 920 + P6T Delux + G.SkillPK 1333
                      Originally posted by jenjj69 View Post
                      แนะนำ OC หน่อยคัรบ

ของผมใช้สเปกรวมๆ ตามนี้ครับ

i7 920
                      DFI LP DK X58- T3eH6
                      Geil 3/1600 Triple DDr3 CL8
                      TT 850W 5800
                      INNO GF GTX295 18500
                      CM V8 2390
                      Monitor HP 2309m 8500

ต้องขออภัยทั้งสองท่านด้วยนะครับ i7 ผมยังไม่เคยจับเลย ไม่สามารถที่จะแนะนำท่านทั้งสองได้ แต่หลักการเบื้องต้นจะคล้ายๆ ที่ผมได้แนะนำไว้ครับ ยังไงลองศึกษาแล้วลองทำดูก่อนนะครับ

Comment

เด๋วท่าน one ว่างเมื่อไหร่สอนผม oc ด้วยนะครับ

Comment

ผมสงสัยเรื่องทดแรม 1:1 ครับ เช่น cpu ผมมีตัวคูณ 20 (บอร์ด Asus) ผมลองปรับ FSB สุงสุดได้แค่ 165 ก็จะเป็น 3.3 GHz ใช่มั้ยครับ ถ้าจะทดแรมให้ได้ 1:1 ก็จะต้องปรับบัสแรม ที่ 330(165*2) ใช่มั้ยครับ แต่ผมใช้แรมบัส 533 ก็หมายความว่าเราจะใช้บัสแรมได้ไม่เต็มรึครับ ถ้าเราจะปรับให้บัสแรมวิ่งเต็ม ก็จะไม่ได้ 1:1 ที่ผมสังสัยก็คือจำเป็นต้องเป็น 1:1 ด้วยรึครับ คือผมเสียดายโครงสร้างของฮาร์ดแวร์นะครับ อยากให้มันวิ่งเต็มทั้งหมด ไม่รู้ว่าผมเข้าใจไรผิดรึป่าว ช่วยตอบด้วยครับ

แล้วอีกอย่างนึง เราปรับแค่ FSB กับบัสแรม แค่นั้นได้มั้ยครับ ไฟเลี้ยงนะครับเราปรับเป็น auto หมดเลย จะเป็นไรมั้ย?

ปล.มือใหม่อยากลองคับ แต่คอม 4 ปีแล้ว pentiem D 2.66 GHz,Asus P5LD2-SE

Comment

ผมกำลังจะดูบอร์ดใหม่ ท่านคิดว่าเอา
                            EP45 UD3R
                            หรือ
                            EP45T UD3R เผื่อ DDr3 ดีครับ
                            ปัจจุบันใช้ P5K-c กับ Q6600 อยู่ มีหลายท่านเตือนอย่าไปไกล เพราะอบร์ดจ่ายไฟแค่ 3 เฟส
                            แล้วพวก UD3R นี่จ่ายไฟเท่าไหร่หรอครับ

Comment

Originally posted by johnbath View Post
                              ผมสงสัยเรื่องทดแรม 1:1 ครับ เช่น cpu ผมมีตัวคูณ 20 (บอร์ด Asus) ผมลองปรับ FSB สุงสุดได้แค่ 165 ก็จะเป็น 3.3 GHz ใช่มั้ยครับ ถ้าจะทดแรมให้ได้ 1:1 ก็จะต้องปรับบัสแรม ที่ 330(165*2) ใช่มั้ยครับ แต่ผมใช้แรมบัส 533 ก็หมายความว่าเราจะใช้บัสแรมได้ไม่เต็มรึครับ ถ้าเราจะปรับให้บัสแรมวิ่งเต็ม ก็จะไม่ได้ 1:1 ที่ผมสังสัยก็คือจำเป็นต้องเป็น 1:1 ด้วยรึครับ คือผมเสียดายโครงสร้างของฮาร์ดแวร์นะครับ อยากให้มันวิ่งเต็มทั้งหมด ไม่รู้ว่าผมเข้าใจไรผิดรึป่าว ช่วยตอบด้วยครับ

แล้วอีกอย่างนึง เราปรับแค่ FSB กับบัสแรม แค่นั้นได้มั้ยครับ ไฟเลี้ยงนะครับเราปรับเป็น auto หมดเลย จะเป็นไรมั้ย?

ปล.มือใหม่อยากลองคับ แต่คอม 4 ปีแล้ว pentiem D 2.66 GHz,Asus P5LD2-SE
                              การทดแรม 1:1 จะทดก็ต่อเมื่อเราลากบัสขึ้นไปสูงๆ แต่ในกรณีของท่านไม่จำเป็นต้องทดครับ ปล่อย
                              Auto ดีแล้ว บอร์ด P5LD2-SE ทดแรมแล้วเปิดไม่ติดครับ บอร์ดตัวนี้ข้อจำกัดเยอะ เนื่องจากเป็นชิป 945
                              การ oc ของบอร์ดตัวนี้ก็จะปรับได้แค่ไฟเลี้ยงต่างๆ กับบัสเท่านั้น ค่าอื่นๆปล่อย Auto ถ้าปรับจะทำไห้
                              oc ไม่ไปครับ

Comment

Originally posted by omyimtogo View Post
                                ผมกำลังจะดูบอร์ดใหม่ ท่านคิดว่าเอา
                                EP45 UD3R
                                หรือ
                                EP45T UD3R เผื่อ DDr3 ดีครับ
                                ปัจจุบันใช้ P5K-c กับ Q6600 อยู่ มีหลายท่านเตือนอย่าไปไกล เพราะอบร์ดจ่ายไฟแค่ 3 เฟส
                                แล้วพวก UD3R นี่จ่ายไฟเท่าไหร่หรอครับ
                                ส่วนผมคิดว่า EP45 UD3R ดีกว่าครับ (เป็นความคิดเห็นสวนตัว) เพราะแรมหาซื้อได้ง่ายราคาถูกมีไห้เลือกหลากหลาย
                                แต่ถ้าท่านมีแรม DDR3 อยู่แล้ว ก็ลอง EP45T UD3R ดูครับ การ oc บอร์ดสองตัวนี้น่าจะทำได้พอๆกัน

Comment

Working...
                                X