overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: Asus F8VR-4P025D เทียบกับ Lenovo Y430/P7450 อันไหนน่าซื้อกว่ากันครับ

OverclockZone Member

Default Asus F8VR-4P025D เทียบกับ Lenovo Y430/P7450 อันไหนน่าซื้อกว่ากันครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับระหว่าง
    Asus F8VR-4P025D
    Processor
    CPU Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Mobile Intel PM45 Express Chipset +ICH9M
    Graphic system
    Graphic Chip ATI Radeon HD3470
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 250 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
    Web Camera
    Details 1.3MPixel
    Port & Interface
    USB 5
    Firewire Yes
    DVI No
    S-video Yes
    e-SATA Yes
    HDMI Yes
    Card Reader 8-in-1
    Express Slot Yes
    Finger Print No
    Connection
    Wireless Lan IEEE 802.11 B, G, N
    Bluetooth Yes
    LAN Yes
    Modem Yes
    Battery
    Details 6 cells: 4800 mAh, 53 Whrs

Weight
    Details 2.60 Kg.
    Operating System
    OS Bundle DOS Operating System
    Warranty
    Details 2 Y. (Inter.)

Lenovo Y430/P7450
    Processor
    CPU Intel Core 2 Duo P7450 (2.13 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel PM45 Express Chipset
    Graphic system
    Graphic Chip nVidia GeForce 9300M GS
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR3
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 320 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
    Web Camera
    Details 1.3MPixel Veriface
    Port & Interface
    USB 3
    Firewire Yes
    DVI Yes
    S-video No
    e-SATA No
    HDMI Yes
    Card Reader 6 in 1
    Express Slot Yes
    Finger Print No
    Connection
    Wireless Lan Intel WiFi Link 5100 wireless network adapter
    Bluetooth Yes
    LAN Yes
    Modem Yes
    Battery
    Details 6-Cell Li-ion

Weight
    Details 2.40 Kg.
    Operating System
    OS Bundle DOS Operating System
    Warranty
    Details 1 Y.

เพื่อนๆพี่ๆแนะนำตัวไหนครับ ระหว่างสองตัวนี้ ขอข้อมูลในส่วนของการบริการหลังการขายด้วยครับ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

Asus F8VR-4P025D ประกันยาวนานกว่าครับ โดยรวมดีกว่าหลายคะแนนอยู่ครับ

OverclockZone Member djbank's Avatar
    Bangkok Thailand

Asus F8VR +1 เสียง ครับผม

OverclockZone Member taurus13's Avatar

ASUS ด้วยคน

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

Asus F8VR-4P025D อยู่แล้วดี่กว่าทุกด้าน
    ประกัน
    ความเร็ว
    ดีซาย

(ผมใช้อยู่อิอิ)

OverclockZone Member gofiro's Avatar

ถ้าทุกอย่าง สูสีกัน

ผมชอบรูปทรงของ asus

OverclockZone Member OsSn's Avatar

ผมชอบ ASUS และก็ใช้ ASUS F8VR สวยกว่า แรงกว่า(นิดนึง) ประกันนานกว่า ...ฯลฯ...นานกว่า

แต่ LENOVO ทนกว่า ถึกกว่า

ทำไมเวลาผมจะแบกเอา NB ออกไปใช้นอกบ้าน ต้องดูแลทะนุถนอมให้ความสนใจมากเป็นพิเศษ

อย่างเช่นทุกเย็นที่มหาลัยผมจะเตะบอล แต่พอเอา NB ไป ก็แทบจะไม่ได้เตรียมตัวไปเตะบอลเลย

แถมพยายามไม่เอาไปไว้ใกล้ๆสนามบอลด้วยแน่ะ กลัวจะดวงเฮง ลูกฟุตบอลวิ่งมาหา NB ผมซะงั้น ฮ่าๆๆ...

Default Asus F8VR-4P025D เทียบกับ Lenovo Y430/P7450 อันไหนน่าซื้อกว่ากันครับ

Lenovo รองรับ Ram ดีกว่าเบากว่า ประกันซื้อเพิ่มได้
    Asus ออกแบบสวยกว่า (ส่วนตัวคิดว่าแบบนั้น )
    ส่วนการทำงานดีทั้งคู่ถ้าไม่ได้ใช้อะไร หนักมากๆๆ มองไม่เห็นความต่าง เท่าไร
    ผมให้ lenovo ครับ เพราะใช้ Y410 แล้ว ok

OverclockZone Member skb's Avatar

ผมใช้ asus f2 หมดประกันมาครึ่งปีแล้ว ที่ประทับใจ คือ
    @ ประกัน ๒ ปี
    @ เครื่องไม่้ร้อน ไม่มีเกเร แม้จะโหลดบิทข้ามวันข้ามคืนก็ตาม
    @ ตัวบอร์ดีก็ทนทานต่อรอยขีดข่วนดี
    @ แบตก็ทนใช้ได้ ของผมสองปีกว่า ก็ยังไม่เสื่อม เพราะส่วนใหญ่จะต่อไฟบ้าน (แหะ แหะ )
    @ พวกจอ ข้อพับ และ พอร์ตต่าง ๆ (USB S-video อะไรพวกนี้แหละ) ก็ทนดีไม่ค่อยเสียง่าย
    @ เวลาเสียก็เคลมง่าย ของผมเปลี่ยนมาหมดแล้ว คือ เมนบอร์ด สอง ครั้ง ,ดีวีดีไรท์เตอร์,

ส่วนที่ไม่ประทับใจคือ
    @ ศูนย์บริการมีน้อยไปหน่อย (แต่ก็ยังมากกว่าอีกหลายยี่ห้อ)
    @ น่าจะมีเซอร์วิสนอกสถานที่บ้าง
    @ กีปีกี่ชาติตัวเครื่องก็มีดีไซด์ให้เลือกได้น้อยมาก(สำหรับงบประมาณนี้)
    และดูไม่ค่อยมีสไตล์เหมือนบางแบรนด์
    ........ที่คิดได้ก็ประมาณนี้.........
    และจากสเป็คข้างบน
    F8VR ด้อยกว่า Y430/P7450 ก็คือ ขนาด HD , ความแรงของการ์ดจอ , และน.น. เครื่อง
    ส่วนเรื่องอื่นไม่ด้อยกว่ากันเลยครับที่เหนือกว่าคือ มี S - video เอาไว้ต่อกับทีวีรุ่นเก่า ๆ ได้ ครับ

.......สุดท้ายไม่ฟันธงครับ ว่า อะไรดีกว่า.........

เพราะว่า สิ่งที่ดีที่สุดก็คือสิ่งที่เหมาะสมกับตัวเองมากที่สุดครับ

และตัวเองเท่านั้นครับที่จะรู้ได้ ขอให้ได้ตามสิ่งที่ต้องการนะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by skb; 21 Feb 2009 at 20:41:29. Reason: เพิ่มเติม

OverclockZone Member pattyna's Avatar

เทียบกันซึ่งๆหน้าแล้ว Lan จะเหนือกว่าตรง DDR3 กับจอ LED Blacklit
    แล้วก็ขนาด HDD ครับ

ส่วน Asus เหนือกว่าตรง CPU กับจำนวนของ Port USB และก็ประกัน

ด้านความสวยงามนั้นแทบจะไม่ต่างกันเลยทั้งคู่ ( หน้าตาระดับพอดูได้ทั้งคู่ )

ไหนๆก็ไหนๆ ผมเชียร์ Y430 ดีกว่าครับ ชอบ DDR 3
    คิดแล้ว Y430 น่าจะแรงกว่า Asus F8VR-4P025D ครับ

OverclockZone Member maiaowna's Avatar

025D มันมีขายด้วยหลอตอนนี้ ?

OverclockZone Member MasterR's Avatar

Asus คับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

อัลซุสอีกคน

OverclockZone Member bookies's Avatar

คอนเฟริม์ ครับ
    Lenovo Y430/P7450 ถ้าเอาไปใช้ในงานที่คุ้มนะครับ

Bookmarks

Bookmarks