Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ MSI Optix MAG341CQ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ MSI Optix MAG341CQ

มีใครใช้จอ MSI Optix MAG341CQ อยู่บ้างไหมครับ

ว่าจะซื้อจอใหม่ ตอนแรกกะสอย LG 34GL750-B IPS 144 hz แต่ติดตรงที่ res แค่ 2560x1080p ซึ่งคิดว่าน่าจะน้อยไปนิดสำหรับจอ 34นิ้ว

หาไปหามา ไปเจอ MSI Optix MAG341CQ ซึ่งราคาเท่ากัน (amazon ปรับราคาเหลือ 425USD และราคาไทยเริ่มปรับลงบ้างแล้วในบางร้าน) ได้ res 3440x1440 แต่ความถี่ลดเหลือ 100 hz และเป็นจอ VA

คิดว่าระหว่าง 2 ตัวนี้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ปล. มีงบแค่ 15k maximum

เดี๋ยวนะ ตัวนี้ราคามัน เกือบ 30k เลยไม่ใช่หรอ

3440x1440 จอ 34-35 แค่ 60hz ก็เกือบ 20k แล้วครับ

ถ้าราคานี้ 2560x1080p ผมแนะนำตัวนี้ Titan Army C35SK-PRO

Comment

อย่างที่บอกครับ เมืองนอกปรับราคาลง และเมื่องไทยเริ่มลงตามบ้างแล้วบางร้าน

Comment

Monitor 34'' MSI Optix MAG341CQ (VA, HDMI, DP) Curved 100Hz ราคา 26400 ไหมครับ ตัวนี้
        3440x1440 100hz

https://www.advice.co.th/product/mon...k-curved-100hz

Comment

26000 น่าจะราคาเก่าครับ

ผมสั่งไปแล้วจาก shopee 14900 มีผ่อน 0% 10 เดือน ด้วยครับ แต่มีเครื่องเดียว แล้วก็หมดไปละ

ตอนแรกผมก็เสียวๆ ว่าทำไมราคาต่ำ แต่หาๆดูก็มีร้านอื่นลงราคานี้ไว้เหมือนกันครับ

คอมมอขายที่ 14690 ครับ

https://computeandmore.com/products/70PSlvD

Comment

อ่อ น่าจะ ราคาลดพอดี
            โชคดีมากครับ เห็น jib ก็ลดเหมือนกัน ราคาน่าจับ 3440x1440 เมื่อก่อนนี้แพงจัดเลย ผมจำได้ asus 348Q เกือบ 45k

https://www.jib.co.th/web/product/re...Q-34--VA-100Hz

Comment

หลังจากใช้เวลากับจอใหม่นี้อยู่ 3 วัน

ใครที่กำลังมองหาจอ 21:9 ขนาด 34 นิ้ว res 1440p ความถี่ 100hz + ในราคาไม่ไกลเกินเอื้อมอยู่ ตัวนี้ถือว่าโอเคเลยครับ

สำหรับผมที่มาจาก dell u2713hm 60hz ยอมรับว่าเปิดจอครั้งแรก รู้สึกเลยว่าสีดรอปลง ผมเลยต้องหาคน calibate จอ ซึ่งหลังจาก calibrate เสร็จ การแสดงผลดีขึ้นทันตา

ไม่ต้องพูดถึงเรื่อง ultrawide กับ 100hz ที่กินขาดจอเดิม

100hz สำหรับผมที่อัพจาก 60hz ก็ถือว่าลื่นแล้ว ผมจับ oc จอไปที่ 115hz นิ่มๆ รู้สึกได้ว่าลื่นขึ้นอีกเวลาเลื่อนเมาส์

ส่วนเรื่องจอ curve 1800 นี่ แรกๆขัดใจอยู่บ้างเวลาเล่นเน็ต แต่ใช้ไปสักพักกลับชินได้ง่ายกว่าที่คิด แต่พอเข้าเกมเท่านั้นแหละ...ดีงามสุดๆ สมแล้วที่เป็นจอที่ออกแบบมาสำหรับเกมมิ่ง

input lag ที่สเปคบอกไว้ว่า 8ms ผมก็ไม่รู้สึกติดขัดอะไร อาจเป็นเพราะผมไม่ใช่ gamer ระดับ hardcore ด้วย เลยจับความแตกต่างไม่ได้

spec ไม่มีระบุว่า g sync compatible ก็จริง แต่ MSI เคลมว่าสามารถใช้งานได้ และผมเอามาลองเปิดกับ RTX 2070S สามารถเปิด g synce ได้จริงครับ

สรุป
              ข้อดี : น่าจะเป็นจอที่ถูกที่สุดแล้ว สำหรับ spec ระดับนี้ และมีตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทย
              ข้อเสีย : เป็นจอ VA , ถ้าเปลี่ยนมาจาก IPS จะค่อนข้างขัดตา ว่ากันจริงๆ spec หน้าจอระบุไว้ที่ 110% sRGB+ ซึ่งสูงกว่า IPS รุ่นเก่าๆบางรุ่นด้วยซ้ำ แต่ปัญหาคือไม่มีการ calibrate มาจากโรงงาน และไม่มีโหมด sRGB ให้ปรับนี่แหละ (มีแค่ 3 อย่าง คือ cool, warm และ RGB ให้ปรับเอง) ต้อง calibrate เพิ่มเติมเองถึงจะได้การแสดงผลที่ดีขึ้นเต็มประสิทธิ์ภาพ และขาตั้งเป็นแบบ fix คือไม่สามารถเลื่อนขึ้นลง หรือมุนซ้ายขวาได้ ปรับได้แค่ก้มและเงยเท่านั้น ถ้าเป็นคนตัวสูงหน่อย ผมว่ามันเตี้ยไปนิด อาจต้องหาแท่นวางจอมาเสริม เบ็ดเสร็จค่า calibrate + แท่นวางจอ หมดไปอีก 1000 บาท...
              Last edited by animeangel; 20 Jan 2020, 14:03:57.

Comment

อยากเล่นจอเทพบ้าง เห็น ASUS VG279Q ลดราคาเหลือ 10,500

แต่เห็นหลายท่านบอกว่า 1080p สำหรับจอ 27 เม็ดพิกเซลมันใหญ่ไป = = ถ้าเล่นความละเอียดมากกว่านี้ก็ไม่ใหวเริ่มจะแพง + คอมพ์ผมไม่แรงพอ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                  อยากเล่นจอเทพบ้าง เห็น ASUS VG279Q ลดราคาเหลือ 10,500

แต่เห็นหลายท่านบอกว่า 1080p สำหรับจอ 27 เม็ดพิกเซลมันใหญ่ไป = = ถ้าเล่นความละเอียดมากกว่านี้ก็ไม่ใหวเริ่มจะแพง + คอมพ์ผมไม่แรงพอ
                  ผมว่า 1080p 27 นิ้วน่าจะใหญ่จิงๆครับ 27 นิ้วนี้น่าจะ 2K
                  ส่วนผมใช้ 27 นิ้ว 4K ผมว่ามันยังใหญ๋ไปเลย 5555 อยากได้สัก 24 นิ้ว 4Kแหล่มเลย
                  เคยเล่น 34 นิ้ว 21:9 แล้ว สายตานี่สั้น ไปเลยต้องใส่แว่นแทน :'(

Comment

Originally posted by animeangel View Post
                    หลังจากใช้เวลากับจอใหม่นี้อยู่ 3 วัน

ใครที่กำลังมองหาจอ 21:9 ขนาด 34 นิ้ว res 1440p ความถี่ 100hz + ในราคาไม่ไกลเกินเอื้อมอยู่ ตัวนี้ถือว่าโอเคเลยครับ

สำหรับผมที่มาจาก dell u2713hm 60hz ยอมรับว่าเปิดจอครั้งแรก รู้สึกเลยว่าสีดรอปลง ผมเลยต้องหาคน calibate จอ ซึ่งหลังจาก calibrate เสร็จ การแสดงผลดีขึ้นทันตา

ไม่ต้องพูดถึงเรื่อง ultrawide กับ 100hz ที่กินขาดจอเดิม

100hz สำหรับผมที่อัพจาก 60hz ก็ถือว่าลื่นแล้ว ผมจับ oc จอไปที่ 115hz นิ่มๆ รู้สึกได้ว่าลื่นขึ้นอีกเวลาเลื่อนเมาส์

ส่วนเรื่องจอ curve 1800 นี่ แรกๆขัดใจอยู่บ้างเวลาเล่นเน็ต แต่ใช้ไปสักพักกลับชินได้ง่ายกว่าที่คิด แต่พอเข้าเกมเท่านั้นแหละ...ดีงามสุดๆ สมแล้วที่เป็นจอที่ออกแบบมาสำหรับเกมมิ่ง

input lag ที่สเปคบอกไว้ว่า 8ms ผมก็ไม่รู้สึกติดขัดอะไร อาจเป็นเพราะผมไม่ใช่ gamer ระดับ hardcore ด้วย เลยจับความแตกต่างไม่ได้

spec ไม่มีระบุว่า g sync compatible ก็จริง แต่ MSI เคลมว่าสามารถใช้งานได้ และผมเอามาลองเปิดกับ RTX 2070S สามารถเปิด g synce ได้จริงครับ

สรุป
                    ข้อดี : น่าจะเป็นจอที่ถูกที่สุดแล้ว สำหรับ spec ระดับนี้ และมีตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทย
                    ข้อเสีย : เป็นจอ VA , ถ้าเปลี่ยนมาจาก IPS จะค่อนข้างขัดตา ว่ากันจริงๆ spec หน้าจอระบุไว้ที่ 110% sRGB+ ซึ่งสูงกว่า IPS รุ่นเก่าๆบางรุ่นด้วยซ้ำ แต่ปัญหาคือไม่มีการ calibrate มาจากโรงงาน และไม่มีโหมด sRGB ให้ปรับนี่แหละ (มีแค่ 3 อย่าง คือ cool, warm และ RGB ให้ปรับเอง) ต้อง calibrate เพิ่มเติมเองถึงจะได้การแสดงผลที่ดีขึ้นเต็มประสิทธิ์ภาพ และขาตั้งเป็นแบบ fix คือไม่สามารถเลื่อนขึ้นลง หรือมุนซ้ายขวาได้ ปรับได้แค่ก้มและเงยเท่านั้น ถ้าเป็นคนตัวสูงหน่อย ผมว่ามันเตี้ยไปนิด อาจต้องหาแท่นวางจอมาเสริม เบ็ดเสร็จค่า calibrate + แท่นวางจอ หมดไปอีก 1000 บาท...
                    ช่ายจาก IPS มา VA สีขัดใจมาก ปรับยังไงช่วยบอกหน่อยเพิ่งใช้ Asus Strix XG27V มา หน้าตาถูกใจมากติดที่ สีจืดๆไปหน่อย

Comment

21:9 2 รุ่นนี้ราคา15000 เท่ากัน เลือกไม่ถูกตัดสินใจยากมาก

1.MSI OPTIX MAG341CQ 34" VA 100Hz ข้อดี 4K sRGB 110%
                      2.LG 34GL750-B 34" IPS WFHD 144Hz ข้อดี HDR10 sRGB 99% เห็นเครื่องจริงแล้ว

ปัจจุบัน ASUS VG279Q พอใจกับภาพมากแต่ชอบสัดส่วน 21:9 มากกว่า ความละเอียดไม่ใช่ปัญหา ไม่ได้นั่งติดจอ เน้นดูหนัง 60 % เกมส์ 30 % ใจเอียงไปทาง MSI

Last edited by nartzuzaa; 22 Jan 2020, 04:01:46.

Comment

Originally posted by amed View Post
                        ช่ายจาก IPS มา VA สีขัดใจมาก ปรับยังไงช่วยบอกหน่อยเพิ่งใช้ Asus Strix XG27V มา หน้าตาถูกใจมากติดที่ สีจืดๆไปหน่อย
                        ตอนแรกผมก็ search หาจาก google ครับ ว่าตั้งค่าสี RGB กันยังไง ลองปรับดูตามที่เขาแนะนำแต่ก็ยังไม่ได้เรื่องครับ อย่างว่า เครื่องใครเครื่องมัน ขนาดผลิตออกมาล็อตเดียวกันสียังไม่เหมือนกันเลยครับ

ผมเลยยอมลงทุนเพิ่มเติม จ้างคนมา calibrate เอาแบบจัดเต็มเลย กลายเป็นตอนนี้เหนือกว่า dell เก่าผมอีกครับ เพราะ spec dell มันแค่ sRGB 99% แต่ msi เป็น sRGB+ 110%

เท่าที่ผมคุยกับคนที่มา calibrate ให้ ความต่าง (เฉพาะเรื่องสี) ของ IPS กับ VA จริงๆมีแค่เรื่องมุมมองครับ IPS จะมองได้กว้างกว่า สีเพี้ยนน้อยกว่า แต่ VA ถ้ามุมมองผิดไปหน่อยเดียว สีก็เพี้ยนแล้วครับ ส่วนเรื่องความกว้างของสี ก็อยู่ที่ spec ของผู้ผลิตนั้นๆ ว่าใช้ panal เกรดไหน ถ้าจับจอ ISP กับ VA ที่ calibrate แล้ว มาเทียบกันในมุมมองที่ถูกต้อง เรื่องสีก็อยู่ที่ spec จออย่างเดียวแล้วครับ

Comment

Originally posted by nartzuzaa View Post
                          21:9 2 รุ่นนี้ราคา15000 เท่ากัน เลือกไม่ถูกตัดสินใจยากมาก

1.MSI OPTIX MAG341CQ 34" VA 100Hz ข้อดี 4K sRGB 110%
                          2.LG 34GL750-B 34" IPS WFHD 144Hz ข้อดี HDR10 sRGB 99% เห็นเครื่องจริงแล้ว

ปัจจุบัน ASUS VG279Q พอใจกับภาพมากแต่ชอบสัดส่วน 21:9 มากกว่า ความละเอียดไม่ใช่ปัญหา ไม่ได้นั่งติดจอ เน้นดูหนัง 60 % เกมส์ 30 % ใจเอียงไปทาง MSI

ไม่ยากหรอกครับ เล่น 2560 x 1080 ที่จอ 34 นิ้วไม่ใช่เรื่องตลก มีปัญหาพวกเม็ด pixel มั้ง
                          ถ้าจำไม่ผิดจอมันกว้างไปเม็ดมันยืดไม่สมดุล และมีคนเคยมาบอกไว้ด้วยในเว็บบอร์ด และสามารถ ดูคลิปนี้ประกอบได้ครับ

Comment

Originally posted by good11 View Post
                            ไม่ยากหรอกครับ เล่น 2560 x 1080 ที่จอ 34 นิ้วไม่ใช่เรื่องตลก มีปัญหาพวกเม็ด pixel มั้ง
                            ถ้าจำไม่ผิดจอมันกว้างไปเม็ดมันยืดไม่สมดุล และมีคนเคยมาบอกไว้ด้วยในเว็บบอร์ด และสามารถ ดูคลิปนี้ประกอบได้ครับ

ใช่ครับ 34นิ้ว กับความละเอียด 2560 x 1080นี่แหละครับที่กังวล

Comment

เคยเจอ VA ยี่ห้อเดียวกัน แค่ต่างรุ่นกัน แต่แสง สี ต่างกันราวฟ้ากับเหว

ถ้าเจอ VA ตัวห่วยเข้าล่ะก็บอกเลย ทำจัยส์

Originally posted by mmmsmmmm View Post
                              ผมว่า 1080p 27 นิ้วน่าจะใหญ่จิงๆครับ 27 นิ้วนี้น่าจะ 2K
                              ส่วนผมใช้ 27 นิ้ว 4K ผมว่ามันยังใหญ๋ไปเลย 5555 อยากได้สัก 24 นิ้ว 4Kแหล่มเลย
                              เคยเล่น 34 นิ้ว 21:9 แล้ว สายตานี่สั้น ไปเลยต้องใส่แว่นแทน :'(
                              นั่นสิผมว่าเล่น 24 ดีกว่า ไม่ไช่อะไรจอใหญ่ๆ ขี้เกียจทาครีมกันแดด แค่ 22 นิ้ว x2 จอที่ไช้ทุกวันนี้ก็ทำให้หน้าคล้ำไปเยอะล่ะ

Comment

Working...
                              X