Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เรื่อง Overclock 8600 GT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เรื่อง Overclock 8600 GT

ต้องขอรบกวนหน่อยนะคับพอดีว่าอยากจะลอง Overclock Spark 8600 GT ดูคับ

ก็เลยลองไปอ่านบทความในการ Overclock เบื้องต้นมาเห็นว่าจะต้องมีโปรแกรมที่จะ

ต้องดาวโหลดเพื่อใช้ในการ Overclock คือโปรแกรม3ตัวนี้ใช่ไหมคับ

Riva Tuner / 3DMark 2003 / AQAMARk ไม่ทราบว่าถ้าเราจะใช้โปรแกรม

Riva tuner โปรแกรมเดียวได้ไหมคับผม เเล้วไม่ทราบว่าการ Overclock ทำง่ายๆ

เเค่ตามในลิ้งค์เเค่นี้หรอคับผม

http://www.overclockzone.com/t_u_m/4...ck6/index.html

รบกวนหน่อยนะคับพอดีจะทำครั้งแรกอยากถามคนเก่งเพื่อความเเน่นอนอ่ะคับ

ควรลากไม่เกินเท่าไรดีคับผมเเล้วความร้อน-Speed fan ควรอยู่เท่าไรดีคับ รบกวนผู้มีประสบการณ์ด้วยนะคับ

ขอบคุณมากๆคับ
    Last edited by kikivava; 20 Feb 2009, 18:57:55.

จริงๆแล้วก็ใช้ Riva โปรแกรมเดียวเท่านั้นแหระครับ
    3DMark 2003 / AQAMARk เอาไว้ทดสอบหลังจากการ Overclock ครับ ( เอาไว้ดูคะแนน )

Comment

อ่อ ขอบคุณคับผม

Comment

เเล้วไม่ทราบว่าขั้นตอนการ Overclock มีเเค่นี้เองหรอคับผม

http://www.overclockzone.com/t_u_m/4...ck6/index.html

ขอบคุณคับ

Comment

ครับ มันก็มีประมาณตามที่เค้าแนะนำครับ
          หรืออาจจะเพิ่มการปรับรอบพัดลมเข้าไปอีกหน่อยก็ได้
          แต่ได้อ่านพื้นฐานการ Overclock ต่างๆมาครบแล้วใช่ไหมครับ

ที่สำคัญอย่างลืมตรงนี้ที่เค้าแนะนำไว้
          สุดท้ายนี้ผมก็ฝากไว้ซักนิดนึงครับว่าการ overclock นั้นก่อให้เกิดความร้อนทั้งตัว Core และ Mem
          ก็ต้องดูความร้อนกันด้วยนะครับและเราจะได้การ์ดจอที่อยู่คู่เราไปนานๆ

อย่าลากเวอร์เกินไปล่ะกันครับ อาจจะลองหาข้อมูลเก่าๆ ว่าการ์ดตัวนี้ Overclok ได้แค่ไหน อะไรประมาณนี้ก็ได้ครับ

จริงๆแล้วการ Overclock มันง่ายกว่าที่เราคิดครับ
          เมื่อก่อนตอนผมไม่รู้จักการ Overclock แต่ไปเดินพันทิพย์ในร้านๆนึง ได้ยินเค้าพูดถึงการ Overclock กัน
          ต้องดัน Bus เท่านั้นลดตัวคูณลงมาเท่านี้ เพิ่มไฟหน่อยๆ ยอมรับเลยครับว่า " ผมแอบฟังแล้วงงมากกก "
          เค้าพูดอะไรกันหว่า ???
          จึงกลับมาห้องด้วยความสงสัย เข้า Google เชริทหาคำว่า Overclock
          ซึ่งมันทำให้ผมได้รู้จักกับเวปแห่งนี้และรู้แล้วว่า การ Overclock มันไม่ยากอย่างที่เราคิดเลยครับ ^^~

ป.ล. อิอิ แอบเล่าความหลังอีกล่ะ

Comment

ขอบคุณคับ เเล้วไม่ทราบว่า Spark 8600 GT ควรลากอยู่ที่เท่าไรดีคับ

ไม่ควนเกินที่เท่าไร ความร้อน-Speedfan อยู่ที่เท่าไรดีคับผม ขอบคุณคับ

Comment

รบกวนหน่อยคับผม

Comment

รบกวนหน่อยคับผม

Comment

- -. ไม่ลองหาข้อมูลเก่าๆดูก่อนเหรอครับ
                  เนี้ยผมลองค้นในเวปเรามาก็มีนะครับ หรืออาจจะไปหาใน Google ดูก่อนได้ครับ

อันนี้ข้อมูลเก่าของเวปเราคลิก --->> ลาก 8600GT เท่าไหร่ดี
                  ยังไงก็ต้องทดสอบเองครับ ค่อยๆลากขึ้นไปที่ละนิดแล้วเอามาทดสอบดูว่าสเถียรไหม
                  ถ้าสเถียรสามารถใช้งานได้ปกติ ก็อาจจะดันต่ออีกหน่อย ประมาณนี้ครับ

เรื่องความร้อนเอาเป็นว่าตอน Full อย่าให้มันเกิน 80 องศาก็น่าจะพอครับสำหรับ 8600GT
                  แต่เมื่อก่อนผมใช้ 8600GT ตอน Full ความร้อนประมาณ 82 องศาไม่เกินนี้ครับ ( Overclock ไปแล้วนิดหน่อย )

ป.ล. ย้ำครับ ทดสอบจากการใช้งานด้วยตัวเอง เอาว่าเราพอใจแค่ไหน แล้วมันใช้งานได้ดีปกติก็น่าจะพอล่ะครับ

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

Working...
                    X