Announcement

Collapse
No announcement yet.

ร่วมกันแสดงความคิดเห็น การปฎิบัติหน้าที่ของ [MOD] taibkk ได้ที่นี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แล้วถ้ามาถามว่า มา Post ทำไมว่ะ มันได้อะไร

คำตอบคือ ดูหนัง AV อย่างเดียว เดี๋ยวสมองฝ๋อ มาฝึกสมองเสียบ้าง

ล้อเล่น อ่ะ

Comment

เมพจังคับ

Comment

Originally posted by Dasd View Post
        ความเห็นของท่านมันไม่ได้หักล้างความคิดของผมครับ
        ความคิดของท่านยังคิดได้แค่เพียงความสำเร็จเดิมๆที่มีอยู่ มากล่าวอ้าง ซึ่งมันไม่ใช่ครับ

ผมชูประเด็จเรื่องเทคโนยีในการลดขนาดของการผลิต ที่ลดลงมาได้อย่างรวดเร็ว เป็นปัจจัยหลักครับ
        เพราะการลดลงมาผลิตนั้นไม่ได้ทำได้ง่ายๆ มันมีค่า IC design costs ที่สูง

https://semiengineering.com/big-trouble-at-3nm/
        และเป็นเพราะ Zen2 สามารถตบได้ ในส่วน HEDT,SERVER อยู่ตอนนี้ด้วย
        ในส่วนงาน CES 2020 การแสดง Performance HEDT
        ที่เอา INTELrun.2.ตัว อยู่ล่างสุด HEDTตัวTOP ที่แสดงผลในจอที่สาม
        ก็ยังไม่รู้ว่า INTEL จะออกมาสู้ยกนี้ได้อย่างไรเลย
        ....ทำนายได้เลย..ในส่วนของซอฟแวร์ดังๆ..ก็ต้องออกมาให้.Support.จำนวนคอร์เยอะๆให้เต็มประสิทธิภาพ....
        ....ถ้าไม่เป็นเช่นนั้น.....ซอฟแวร์ตัวนั้นก็จะเน่า..และตายไปเลย..หรือไม่ก็เป็นซอฟแวร์ทางเลือกเท่านั้น…..
        ....กล่าวคือ....ป้าลิซ่า แกกดดัน ซอฟแวร์ในส่วนนี้ ต้องให้พัฒนาให้ทัน...ไปในตัว...
        ตอนนี้ก็ยังงงอยู่เลย
        "ทำไม ป้าลิซ่าแกถึงย้ายการผลิต ไปขนาดที่เล็กกว่าได้อย่างรวดเร็ว เหมือนกับว่าเป็นเรื่องกล้วยๆ"
        ด้วยเงินทุนที่น้อยนิด ผิดกับ INTEL ที่มีเงินหนา แต่ก็ทำไม่ได้

ก็เลยมองว่าการลดขนาดของการผลิตที่ 5nm อีกครั้งจะไปเพิ่ม Perfomance มากขึ้นไปอีก
        ซึ่ง Perfomance ด้าน Gaming ในตอนนี้ ก็ไม่ต่างกันมากเท่าไร
        ซึ่งก็คือปี 2021 หรือ 2020 ด้วยสถาปัตถกรรม Zen4 หรือ Ryzen 5000 Series ที่ 5nm
        นอกจากนั้นยังไม่พอ IPC ของป้าแกที่เพิ่มขึ้นมากกว่า Industry Standard
        https://wccftech.com/amd-next-gen-ze...annual-growth/

ณ.ตอนนี้มีเหตุผลของท่าน Comlow คนเดียว ที่พอจะหักล้างความคิดได้
        นั่นคือด้วยสถาปัตยกรรมที่เหนือกว่า และ Instructions Set avx512

แต่งานนี้ ป้าแกมาแรง ป้าแกมาจากสายEngineerโดยตรงด้วย แกคงเอาอยู่ได้ไม่ยาก กับ Zen4 ที่ 5nm
        เชิญตามสบายครับ เก่งจังเลยครับ แหม ไม่มีใครสนใจกระทู้นั้นจริงๆจังๆ เลยต้องมาลากลงกระทู้นี่เหรอครับ

โห สำเร็จความใคร่ทางคีย์บอร์ดแล้วนี่ฮะ สมใจรึยังครับ เก่งจังเลยครับ ลองทำช่องยูทูปสิครับ อาจจะแจ้งเกิดได้ นี่หนทางรวยเชียวนะคุณ

ถามจริงๆครับใช้คอมฯมากี่เครื่องครับ แล้วเคยใช้ amd หรือยัง ใช้อินเทลทำไมล่ะครับ รีบๆขายไป amd สิครับ จะได้รู้ว่าดีจริงๆมั้ย

เอ...ดีขนาดนี้ ราคาก็ถูกแสนถูก ทำไมยังมีคนซื้ออินเทลอีกนาาาาาาา... ลองดูครับ รีบๆไปซื้อมาใช้เลย กล้าๆหน่อย

แล้วผมไม่มาโต้กับคุณแล้ว เพราะผมแค่เห็นคุณเทียบ ผมก็แค่เห็นเหมือนคนอวย amd จนน่าหมั่นไส้

แต่ความรู้ของคุณ ไม่มีค่าพอที่ผมจะมาเสียเวลาโต้หรอกครับ แค่เอากราฟแบบนั้นมาเทียบ...โห สุดยอดอ่ะ พึ่งรู้นะจะเลือก cpu มาใช้ต้องดูกราฟแบบนี้เนาะ 555

หรือแม้แต่เอา ตารางความหนาแน่นทรานซิสเตอร์และสิ่งที่คาดไว้ แล้วนั่งจินตนาการเอาถึงอนาคตข้างหน้า แล้วก็บอกว่า

เฮ้ย พวกเมริงต้องเห็นด้วยกับกรูนะ ไม่เห็นด้วยไม่ได้ โถๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตารางที่เอามา มันเป็นแค่การคาดการณ์ และมันมีอะไรมากกว่านั้น มากกว่าจำนวน ทรานซิสเตอร์/ตร.มม.

...เอ...แม้แต่หลายๆท่านในห้องนั้นยังไม่มีใครสนใจลงไปคุยกับคุณเลย น่าสงสารจัง

ไปฟ้อง mod เลยครับ ผมเหยียด ...โอย พ่อแสนดี พ่อบอบบาง จิตใจไม่เข้มแข็ง โถๆๆๆๆๆๆๆๆ

โถๆๆๆๆๆๆ อย่าร้องนะ ที่ผมคนหนึ่งล่ะ ไม่เห็นด้วยกับคุณ โถๆๆๆๆๆๆ ...น่าสงสารจัง

จะบอกว่าที่คุณพิมพ์มาหน่ะผมไม่อ่านเลยนะ แหม ความคิดแบบนี้ ใจแคบจริงๆแหละ น่าสงสารนะ วันๆคงไม่มีใครคุยด้วย โถๆๆๆๆๆๆ อย่าร้องๆ
        Last edited by ToehNarak; 21 Jan 2020, 07:48:40.

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
          เชิญตามสบายครับ เก่งจังเลยครับ แหม ไม่มีใครสนใจกระทู้นั้นจริงๆจังๆ เลยต้องมาลากลงกระทู้นี่เหรอครับ

โห สำเร็จความใคร่ทางคีย์บอร์ดแล้วนี่ฮะ สมใจรึยังครับ เก่งจังเลยครับ ลองทำช่องยูทูปสิครับ อาจจะแจ้งเกิดได้ นี่หนทางรวยเชียวนะคุณ

ถามจริงๆครับใช้คอมฯมากี่เครื่องครับ แล้วเคยใช้ amd หรือยัง ใช้อินเทลทำไมล่ะครับ รีบๆขายไป amd สิครับ จะได้รู้ว่าดีจริงๆมั้ย

เอ...ดีขนาดนี้ ราคาก็ถูกแสนถูก ทำไมยังมีคนซื้ออินเทลอีกนาาาาาาา... ลองดูครับ รีบๆไปซื้อมาใช้เลย กล้าๆหน่อย

แล้วผมไม่มาโต้กับคุณแล้ว เพราะผมแค่เห็นคุณเทียบ ผมก็แค่เห็นเหมือนคนอวย amd จนน่าหมั่นไส้

แต่ความรู้ของคุณ ไม่มีค่าพอที่ผมจะมาเสียเวลาโต้หรอกครับ แค่เอากราฟแบบนั้นมาเทียบ...โห สุดยอดอ่ะ พึ่งรู้นะจะเลือก cpu มาใช้ต้องดูกราฟแบบนี้เนาะ 555

หรือแม้แต่เอา ตารางความหนาแน่นทรานซิสเตอร์และสิ่งที่คาดไว้ แล้วนั่งจินตนาการเอาถึงอนาคตข้างหน้า แล้วก็บอกว่า

เฮ้ย พวกเมริงต้องเห็นด้วยกับกรูนะ ไม่เห็นด้วยไม่ได้ โถๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตารางที่เอามา มันเป็นแค่การคาดการณ์ และมันมีอะไรมากกว่านั้น มากกว่าจำนวน ทรานซิสเตอร์/ตร.มม.

...เอ...แม้แต่หลายๆท่านในห้องนั้นยังไม่มีใครสนใจลงไปคุยกับคุณเลย น่าสงสารจัง

ไปฟ้อง mod เลยครับ ผมเหยียด ...โอย พ่อแสนดี พ่อบอบบาง จิตใจไม่เข้มแข็ง โถๆๆๆๆๆๆๆๆ

โถๆๆๆๆๆๆ อย่าร้องนะ ที่ผมคนหนึ่งล่ะ ไม่เห็นด้วยกับคุณ โถๆๆๆๆๆๆ ...น่าสงสารจัง

จะบอกว่าที่คุณพิมพ์มาหน่ะผมไม่อ่านเลยนะ แหม ความคิดแบบนี้ ใจแคบจริงๆแหละ น่าสงสารนะ วันๆคงไม่มีใครคุยด้วย โถๆๆๆๆๆๆ อย่าร้องๆ

Comment

Originally posted by Dasd View Post
            สำหรับทางด้าน S/W กับการเข้ากันอุปกรณ์ H/W ในช่วงแรกนี้ก็จะเป็นปัญหา
            ในจุดนี้ผมก็เห็นด้วย สำหรับประกอบลุกค้าทั่วไป เพื่อตัดปัญหา
            แต่สำหรับชาว OverClockZone ซึ่งเป็น.Extreme.Users. นั่นเหละคือหนูทดลอง ชั้นดี ที่จะสามารถแก้ปัญหาได้เอง
            เหตุผลคือ AMD พึ่งเริ่มฟื้นตัว และเป็นสถาปัตถกรรมใหม่
            ปัญหาด้าน S/W กับ Firmware อาจจะดีไม่ได้นัก ที่จะต้อง Optimize ในภายหลัง
            ถ้า AMD ตั้งตัวได้ และกำลังมากพอก็จะจ้างคนในส่วนนี้ ก็จะทำได้ดีกว่าและเร็วกว่านี้
            ในระยะยาว ก็จะเสถียร ดีเช่นกัน
            ตอนนี้ก็ยังเจออยู่เนื่องๆ

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
              ตอนนี้ก็ยังเจออยู่เนื่องๆ
              คนไม่เคยเจอ เค้าไม่รู้หรอกครับว่าวันๆนั่งเจอแต่จอฟ้ามันเป็นอย่างไง มันไม่สนุกนะครับ

แนะนำให้ไปลองครับ ก่อนที่ผมจะเคยใช้ 1300x, 1600 ผมก็เชียร์ amd และหลังจากนั้นผมก็ยังเชียร์ แต่ผมเลิกจากการมาของเซน 2 เพราะผมรับไม่ได้กับหลายๆอย่าง

แล้วยิ่งยังมีปัญหากับแรม ddr4 อีก ...นี่มันรุ่นที่ 3 แล้วนะครับ คือถ้าคุณทำมาให้ดีจริงๆ คนที่จะมาตามแก้ปัญหาไม่ใช่ลูกค้าครับ

ปล.ใครยังไม่มีแฟน เจอสาวๆมาขอช่วยประกอบคอมฯให้แนะนำ amd เลยครับ...มีประโยชน์ตรงนี้แหละ 555
              Last edited by ToehNarak; 21 Jan 2020, 08:19:11.

Comment

เอาอีกแล้ว ท่าน ยังตีความเป็นอย่างอีก ครับ
                แถมยังตีความว่า "ถล่ม" หมายถึง การใช้ทำร้ายร่างกายกัน ซะงั้น
                คำว่าถล่มในที่นี้ หมายถึง "โดยถล่มด้วยคีย์บอร์ด"
                .
                แต่อย่างไรก็ตาม เอาเป็นว่า ผมขอโทษทุกท่านด้วยกันในเรื่องหยาบคายมา ที่ผ่านมาด้วยครับ
                (เนื่องจากมีท่านหนึ่งมาด่าว่าผมก่อน คนอวยไปตายซะ)
                .
                ผม ขอแนะนำ คุณโหงพราย จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่
                คุณควรปรับทัศนติของตัวเองใหม่น่ะครับ ว่าคู่กรณีเขาคิดกับคุณอย่างไรก่อน
                ก่อนที่จะไปท้าตี ท้าต่อยกลับเขา ก่อน ซะงั้น
                โดนเฉพาะตอนขับรถ แล้วเกิดมีปัญหากัน เพราะบางทีอาจจะไม่ใช่กระทำโดยเจตนา ก็แค่ขอโทษก็จบ
                ผมใช้คติ “IDIOT FIGHT,CLEVER FORGIVE,WISE IGNORE”
                หรือบางทีท่านถูก ก็ไม่จำเป็น ที่ไปท้าตีท้าต่อยกลับเขา ถ้าเขาแรงมา
                สุดท้ายก็ตีกันเจ็บตัวกันทั้งคู่ แล้วได้อะไร
                หรือแย่สุด อีกฝ่ายไปฆ่าอีกฝ่าย อีกฝ่ายติดคุก แล้วได้อะไร
                ยิ้มกันเข้าไว้ดีกว่า ให้ตำรวจ ประกัน เขาจัดการเองดีกว่า
                ผมว่าคุณก็ควรไปปรับทัศนคติตัวเองก่อนด้วย อย่ามาสติแตกใส่คนอื่นไปทั้ว ผมไม่รู้จักคุณ และไม่เคยข้องเกืยวกัน ผมไม่เคยไปยุ่งอะไรกับคุณ อย่ามาพาลสติแตกใส่ผม

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                  ผมว่าคุณก็ควรไปปรับทัศนคติตัวเองก่อนด้วย อย่ามาสติแตกใส่คนอื่นไปทั้ว ผมไม่รู้จักคุณ และไม่เคยข้องเกัยวกัน ผมไม่เคยไปยุ่งอะไรกับคุณ อย่ามาพาลสติแตกใส่ผม
                  สงสารเค้าหน่อยครับ เค้าจิตใจบอบบางเหมือนแก้ว...ตั้งกระทู้แล้ว ไม่มีใครสนใจ แม้แต่คนใช้ amd ยังไม่มาอวยช่วย

ผมเห็นเหมือนเด็ก เห่อ ม อ่ะ เหมือนคนไม่เคยมีมาก่อน แต่ไม่รู้ว่า cpu มันมีอะไรมากกว่านั้น และการที่คนทั้งโลกใช้อินเทลซะส่วนใหญ่ มันมีอะไรมากกว่าความแรงครับ

ซึ่งหาไม่ได้ใน amd เพราะไม่งั้นคอมฯแบรนด์ ผู้ประกอบคอมฯ หรืออะไรก็ตามที่ต้องใช้ cpu เค้าคงเลือกเอา amd ไปใช้แต่แรกแล้ว ไม่ใช่ว่าพออินเทลผลิตให้ไม่พอ เลยหันไปใช้

แล้วอินเทลไม่ได้ยึดติดความสำเร็จเดิมๆหรอก แค่นี้ก็ทำของไม่ทันขายแล้ว กำขี้ดีกว่ากำตด จะให้ทิ้งของขายดีอยู่ ไปเน้นของใหม่ ที่ไม่รู้ว่าจะขายดีมั้ย...มีแต่คนบ้าแหละครับที่ทำแบบนั้น

ถ้าคุณไปถามห้อง amd ก็จะเจอคำตอบที่พยายามไม่ให้ amd เสียหาย ซึ่งผมถามหน่อย ของดีจริงๆ มันต้องทำให้ทุกคนใช้งานได้ง่ายๆครับ

ไม่ใช่ว่าจะซื้อมาแล้ว ต้องอัพสกิลตัวเองให้เป็น Advanced User ทุกคน บางคนเค้าใช้คอมฯแค่เพียงสนองความต้องการ ไม่ใช่อยากจะเป็นเซียนแก้ปัญหาคอมฯครับ

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
                    สงสารเค้าหน่อยครับ เค้าจิตใจบอบบางเหมือนแก้ว...ตั้งกระทู้แล้ว ไม่มีใครสนใจ แม้แต่คนใช้ amd ยังไม่มาอวยช่วย

ผมเห็นเหมือนเด็ก เห่อ ม อ่ะ เหมือนคนไม่เคยมีมาก่อน แต่ไม่รู้ว่า cpu มันมีอะไรมากกว่านั้น และการที่คนทั้งโลกใช้อินเทลซะส่วนใหญ่ มันมีอะไรมากกว่าความแรงครับ

ซึ่งหาไม่ได้ใน amd เพราะไม่งั้นคอมฯแบรนด์ ผู้ประกอบคอมฯ หรืออะไรก็ตามที่ต้องใช้ cpu เค้าคงเลือกเอา amd ไปใช้แต่แรกแล้ว ไม่ใช่ว่าพออินเทลผลิตให้ไม่พอ เลยหันไปใช้

แล้วอินเทลไม่ได้ยึดติดความสำเร็จเดิมๆหรอก แค่นี้ก็ทำของไม่ทันขายแล้ว กำขี้ดีกว่ากำตด จะให้ทิ้งของขายดีอยู่ ไปเน้นของใหม่ ที่ไม่รู้ว่าจะขายดีมั้ย...มีแต่คนบ้าแหละครับที่ทำแบบนั้น

ถ้าคุณไปถามห้อง amd ก็จะเจอคำตอบที่พยายามไม่ให้ amd เสียหาย ซึ่งผมถามหน่อย ของดีจริงๆ มันต้องทำให้ทุกคนใช้งานได้ง่ายๆครับ

ไม่ใช่ว่าจะซื้อมาแล้ว ต้องอัพสกิลตัวเองให้เป็น Advanced User ทุกคน บางคนเค้าใช้คอมฯแค่เพียงสนองความต้องการ ไม่ใช่อยากจะเป็นเซียนแก้ปัญหาคอมฯครับ

Comment

• อย่างกระทู้นี้ ผมไม่เห็นเสี้ยน amd คนไหนไปช่วยเค้าตอบเลย เราเองก็ไม่เคยใช้ และไม่อยากไปใช้เลยช่วยอะไรไม่ได้

พอมีคนมีปัญหาจริงๆ...ทำไมเสี้ยน amd ไม่ช่วยเค้าล่ะครับ ของเทพ ทำไมปัญหาเยอะจัง

Comment

• เรื่องปัณหา AMD ไร้เส้น 3000 ผมไม่อยากพูดมากอ่ะครับ ใครถามว่า ซื้อ คอมใหม่ เล่นเกม ผมบอกคำเดียว intel เพราะผมไม่อยากไปแก้ปัณหาที่ผมเองก็แก้ไม่ได้

Comment

• Originally posted by โหงพราย View Post
                          เรื่องปัณหา AMD ไร้เส้น 3000 ผมไม่อยากพูดมากอ่ะครับ ใครถามว่า ซื้อ คอมใหม่ เล่นเกม ผมบอกคำเดียว intel เพราะผมไม่อยากไปแก้ปัณหาที่ผมเองก็แก้ไม่ได้
                          ถ้าเพื่อนผู้ชาย แนะนำใช้อินเทล ถ้าเป็นผู้หญิงแล้วหน้าตาน่ารัก สวย ถูกใจ ผมแนะนำว่าควรใช้ amd ครับ อิๆ

Comment

• Originally posted by ToehNarak View Post
                            ถ้าเพื่อนผู้ชาย แนะนำใช้อินเทล ถ้าเป็นผู้หญิงแล้วหน้าตาน่ารัก สวย ถูกใจ ผมแนะนำว่าควรใช้ amd ครับ อิๆ
                            ตั้งผิดห้องหนิ ต้องไปตั้งในห้อง roz ดิ

Comment

• Originally posted by ToehNarak View Post
                              ผมว่าท่านจะโดน ผู้หญิงหน้าตาน่ารัก สวย ถูกใจ เกลียดขี้หน้าเอานะสิครับ คนเจอปัญหาบ่อยๆ อารมณ์มันหงุดหงิดนะ เผลอๆเจอด่าเอานะ

Comment

• Originally posted by LipkiZ View Post
                                ตั้งผิดห้องหนิ ต้องไปตั้งในห้อง roz ดิ
                                ไม่ไปอ่ะฮะ ต่างคนต่างอยู่ ไปแถวนั้นเดี๋ยวเสี้ยนตำเอาครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by โหงพราย View Post
                                ผมว่าท่านจะโดน ผู้หญิงหน้าตาน่ารัก สวย ถูกใจ เกลียดขี้หน้าเอานะสิครับ คนเจอปัญหาบ่อยๆ อารมณ์มันหงุดหงิดนะ เผลอๆเจอด่าเอานะ
                                มันต้องมีชั้นเชิงครับ ของแบบนี้ อิๆ

Comment

Working...
                                X