overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Default ร่วมกันแสดงความคิดเห็น การปฎิบัติหน้าที่ของ [MOD] taibkk ได้ที่นี่

ขออนุญาตเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
    เนื่องจากท่านสมาชิก Mikuchan ร้องขอให้มีการจัดทำโพลแสดงความคิดเห็นเรื่องการปฎิบัติหน้าที่ของ [MOD] taibkk

โดยท่านสมาชิก Mikuchan มองว่า [MOD] taibkk มีความลำเอียงในการปฎิบัติหน้าที่ดูแลกระทู้ต่าง ๆ ในแต่ละหมวด
    รายละเอียดการร้องขอให้ทำโพล คลิกที่นี่

ซึ่งผมยินดีรับฟังความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกทุกท่าน และอยากให้ร่วมทำโพลร่วมกัน

คลิกเข้าสู่โพลได้ที่นี่ครับ
    https://www.overclockzone.com/forums...ad.php/4037461

OverclockZone Member X800XT's Avatar

ผมอ่านมาทั้ง ห้อง AMD กับ INTEL ผมว่าห้อง INTEL แขวะบ่อยมาก มีอยู่ 2 ถึง3 อะครับ เห็นพูดถัง amd ทีต้องมีแซะตลอด ไม่รู้มีปมอะไรรึป่าว บางครั้งเห็นก็รำคาญ อยากมาอ่านหาข้อมูล แต่ก็มีแต่ข้อความ แซะไปแซะกันมา เห็นก็เบื่อแล้ว

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

คนในห้อง Intel มันเป็นแบบนั้น แบบนี้ !!!
    คนในห้อง AMD มันก็เป็นแบบนั้น แบบนี้ !!!
    พูดยังไงก็ไม่จบครับ สุดท้ายก็เถียงกันคอเป็นเอ็นอยู่ดี

ในชีวิตจริง คนทำงานแล้วไม่สบายใจยังลาออกมาเลยครับ
    ในโลก Internet ถ้าเป็น Mod แล้วมันลำบากใจ เราเลิกเป็นมันก็ได้ครับ (คนอื่นโพส , Mod จัดระเบียบ)
    คนปาขี้ใส่กัน พอขี้กระเด็นติดฝา mod ก็ต้องไล่เช็ด เช็ดไม่ดีก็โดนด่า
    ถ้า mod จะไม่เช็ดเลย ไม่ทำอะไรเลย ห้องก็เลอะเทอะ คนก็จะบ่นว่า mod ไม่ทำงาน ห้องเละหมดแล้วเนี่ย !!!
    ดีไม่ดีวันนึง mod โดนเอาขี้รุมป้ายอีก ให้ผมเป็น mod ผมไม่เอาหรอก

งาน mod ไม่ใช่งานขายยาบ้านะครับ ออกจากวงโคจรแล้ว คงไม่มีใครตามเก็บเราหรอก

ส่วนผมก็เป็น member กิ๊กก๊อก ช่วงไหนเบื่อๆ ก็ไม่เข้ามาเลย ช่วงไหนอยากเข้าก็เข้า ช่วงไหนมีของขายก็ขาย
    Last edited by XP_armor; 17 Jan 2020 at 08:02:39.

OverclockZone Member

เรื่องความลำเอียงผมว่าต้องแยกเป็น 2 ส่วน
    1. ถ้าเรื่องการใช้อำนาจกลั่นแกล้ง ปิดกั้นสมาชิกที่เชียร์ฝั่งตรงข้ามอย่างไม่เป็นธรรม อันนี้ใช้ไม่ได้ครับ ถ้าไม่ปรับปรุงตัวก็ควรต้องปลด
    2. แต่ถ้าเรื่องการวิจารณ์ในสินค้า-แบรนด์อันนี้ทุกคนรวมถึง Mod มีสิทธิ์จะเชียร์ฝั่งไหนก็ได้ อย่าไปซีเรียส (แต่ข้อมูลต้องเชื่อถือได้นะ ไม่ใช่มั่วแหกตา) การเป็น Fanboy ไม่ใช่เรื่องผิดอะไร ไม่เห็นจำเป็นต้องฝืนทำตัวเป็นกลาง

OverclockZone Member SmallT's Avatar

Quote Originally Posted by นกแสก View Post
    เรื่องความลำเอียงผมว่าต้องแยกเป็น 2 ส่วน
    1. ถ้าเรื่องการใช้อำนาจกลั่นแกล้ง ปิดกั้นสมาชิกที่เชียร์ฝั่งตรงข้ามอย่างไม่เป็นธรรม อันนี้ใช้ไม่ได้ครับ ถ้าไม่ปรับปรุงตัวก็ควรต้องปลด
    2. แต่ถ้าเรื่องการวิจารณ์ในสินค้า-แบรนด์อันนี้ทุกคนรวมถึง Mod มีสิทธิ์จะเชียร์ฝั่งไหนก็ได้ อย่าไปซีเรียส (แต่ข้อมูลต้องเชื่อถือได้นะ ไม่ใช่มั่วแหกตา) การเป็น Fanboy ไม่ใช่เรื่องผิดอะไร ไม่เห็นจำเป็นต้องฝืนทำตัวเป็นกลาง

เห็นด้วยครับ คงต้องแยกแยะตามนี้

ระบบเว็บบอร์ดของที่นี่มันล้าหลังเกินไป ทำให้ดูแลลำบาก สมัยนี้อย่างน้อยๆควรมีระบบ Vote และ Tag เหมือนอย่างพันทิป คือมันช่วยคัดกรองได้ระดับนึง ความเห็นไหนมีโหวดติดลบเยอะๆก็เด้งแจ้งเตือนไปที่ Mod ทันที การควบคุมดูแลก็จะทั่วถึงและทันท่วงที

เรื่องนี้ผมเคยแนะนำไปแล้วในกระทู้อื่น แต่ก็เข้าใจแหละ การสร้างเว็บใหม่ให้ทันสมัยมันไม่ยากอะไร ที่ยากคือการ Export ข้อมูลเก่ามาลงเว็บใหม่นี่แหล่ะ

OverclockZone Member saiymhok's Avatar

บางทีแขวะมากจนผมอ่านยังรำคาญเลย ไอ้เราจะไปหาความรู้ ต้องมานั่งอ่านข้อความเหยียดห้องอื่น ผู้ใช้งานคนอื่น งงใจจริงๆ

OverclockZone Member LipkiZ's Avatar
    ChinaFish, AA land, President City, 8 Strips

Quote Originally Posted by นกแสก View Post
    ระบบเว็บบอร์ดของที่นี่มันล้าหลังเกินไป ทำให้ดูแลลำบาก สมัยนี้อย่างน้อยๆควรมีระบบ Vote และ Tag เหมือนอย่างพันทิป คือมันช่วยคัดกรองได้ระดับนึง ความเห็นไหนมีโหวดติดลบเยอะๆก็เด้งแจ้งเตือนไปที่ Mod ทันที การควบคุมดูแลก็จะทั่วถึงและทันท่วงที

เรื่องนี้ผมเคยแนะนำไปแล้วในกระทู้อื่น แต่ก็เข้าใจแหละ การสร้างเว็บใหม่ให้ทันสมัยมันไม่ยากอะไร ที่ยากคือการ Export ข้อมูลเก่ามาลงเว็บใหม่นี่แหล่ะ
    ผมเลิกอ่านพันทิป เพราะ Tag นี่แหละ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

ถ้ามีโหวตุติดลบได้นี่ สงสัย หึๆ

เรื่อง Mod ผมแนะนำได้ว่า ถ้าตัวเอง ทำดี ไม่ผิดอะไร ตัวเองรู้เองที่สุดครับ แล้ว ไม่ต้องอายใคร ให้เสียกำลังใจครับ ที่คนอื่นยัดเยียดให้ทั้งๆที่เราไม่ได้เป็น

ส่วนตัวผมก็ไม่เคยไปไล่ตามสมาชิกท่านอื่นๆแซะ ตามด่าใครในโพส ตั้งแต่เล่นบอร์ดนี้มา

OverclockZone Member Dasd's Avatar

การปฎิบัติหน้าที่ของ [MOD] taibkk ทำดีที่สุดแล้วครับ
    ผมแอบอ่าน ดูทั้งสองค่ายตลอด
    ตอนผมตั้งกระทู้ AMD มา ผมก็โดนยับเลยครับ จนไม่กล้า loginUser นี้ และเลิก post ไปเลย
    (ผมกล่าวอ้างถึง อัตราความก้าวหน้าของเทคโนยี แค่นี้)
    (แต่ยังมีคน เอาเหตุผล ว่าใครรวยกว่า ใหญ่กว่า กำไร ขาดทุน ราคาหุ้นมาหักล้าง ซะงั้น)
    (หรือ แค่ตลาด DIY แค่นี้ กับถกเถียงเรื่อง MaketShare ซะงั้น)
    (โดยหารู้ไม่ว่า เรื่องดังกล่าวเหล่านี้ เป็นมาจากผลที่เกิดขึ้นภายหลัง)
    (ผมอ่านแค่นี้ ก็เลิกโต้ตอบแล้วครับ เอาเวลาไปดูหนัง4k ดูAVดีกว่า หรือทำอย่างอื่นดีกว่า)
    (ไว้รอ AMD 5 nm. Vs Intel 10 mm ผลออกมาก่อน ค่อยว่ากัน)
    (ซึ่งในที่นี้ที่ถกกัน ในส่วน Cpu.x86 DIY Gaming เท่านั้น)
    (ถ้า ความคิดของผมผิด ก็ไม่เห็นจะเป็นไรเลย ก็กลับมาใช้.Intel แค่นี้ก็จบ แล้วปล่อยให้กระทู้ผ่านไป)
    (ยิ่งมารู้เรื่อง AMD ว่าจะล้มแล้วทีหลัง และประวัติ "ป้าลิซ่า" ทีหลังด้วยเช่นกัน ยิ่งมั่นใจมากในกระทู้อีกมากขึ้นเลย)
    .
    ท่าน taibkk คิดถูกมาก ที่ไม่ต้องเป็น MOD เพราะไม่ต้องปวดหัวเรื่องที่ไร้สาระพวกนี้
    คำถามของผมคือว่า มี MOD ที่ดีกว่านี้หรือ ที่จะถูกใจทั้งสองค่าย แล้วจะไม่กลายเป็นเวปทะเลาะกันในอนาคต
    ผมมองว่า ท่าน taibkk อาจเสียความรู้สึกไปบ้าง ในขณะที่ท่านจะทำตัวเป็นกลางอย่างดีที่สุด
    แต่ท่าน taibkk มีความคิดเป็นผู้ใหญ่กว่า และท่านคงไม่กล่าวโทษใคร ทั้งสิ้น
    .
    ตรรกะ ระบบความคิดของผม มองในอดีต ปัจจุบัน และ RoapMap ใกล้ๆ
    และถ้าอยู่ในเงื่อนไข ความก้าวหน้าแบบเดิมๆ ภายใต้ CEO "ลุงบ๊อบ" VS CEO "ป้าลิซ่า"
    ส่วนที่ถกเถียงกัน เรื่องสถาปัตกรรม ลิขสิทธิ์ เรื่องลึกข้างๆใน ข้อจำกัด ที่เหนือด้านใดบ้าง

“เรื่องนี้ป้าลิซ่า แกเขารู้อยู่แล้ว ครับ ป้าแกเขาหาทางสู้อยู่แล้ว”

คนใช้ส่วนใหญ่เขามองแค่ จ่ายเงินได้แค่นี้ได้ Performance ดีกว่าในส่วนที่ตนใช้งาน
    AMD ขวัญใจคนทั่วโลกส่วนใหญ่(ไม่จำเป็นว่าแรงสุด) ก็เพราะเหตุนี้
    ตอนนี้ป้าแก คล่อยๆคืบคลานเข้ามา ในแต่ละส่วน (มองเฉพาะใน CPU.x86 แค่นี้น่ะ)
    .
    (ความคิดของท่านบางคน ข้าอยู่ฟ้านี่แน่กว่า ข้าอยู่แดงนี่แน่กว่า ทำไมต้องยึดติดกันด้วย)
    (และทำไมพวกท่านดู Serious กันจัง ถ้าผลชนะใน RealWord อยู่ค่ายไหน ก็ย้ายไปค่ายนั้น แค่นี้ก็จบ)
    (ถ้าท่านยังเชื่อมั่นอยู่ก็ใช้ไป พอนานๆมัน มันไม่ใช่เช่นนั้น ก็ย้ายไป แค่นี้ก็จบ)
    (เราเป็นประเทศผู้ใช้เทคโนโลยี มันก็ไม่เกี่ยวอะไรกับเรา)
    .
    (สำหรับท่านที่เป็นสาวกค่ายเดียวอย่างเดิมอย่างเหนียวแน่น ก็ไปแคร์อะไร ก็ใช้ไป แค่นี้ก็จบ)
    (เปรียบเหมือนว่า จะเลือกสาวแต่งงาน 2 คน ญาติผู้ใหญ่เชียรอีกคนที่ดีกว่าตามเหตุผลของผู้ใหญ่)
    (แต่ กูจะเลือกอีกคน ทำไมล่ะ! ก็กูรักคนนี้ อ่ะ)
    .
    (สำหรับผมเน้นประหยัดพลังงาน กับ Performance ที่ดีกว่า ในราคาที่เท่ากัน)
    (ตอนซื้อก่อนหน้านี้.Intel.มันดีกว่า ก็เลือก.Intel แค่นี้ก็จบ)
    .

OverclockZone Member Regen's Avatar

ท่านต่ายทำหน้าที่ได้โอเคเเล้วคับ ไม่ได้ลำเอียงหรือเลือกปฏิบัติ ที่ล็อกกระทู้เพราะใจความสำคัญส่วนใหญ่คือ คำหยาบคาย เเต่อันนี้ผมมองว่าไม่ต้องล็อกกระทู้หรอก เเค่ลบคอมเม้นที่หยาบคายก็พอเเล้ว เรื่องตัดสินกระทู้ไหนมีเจตนา ปั่นป่วน หรือ clickbait หรือนำเเสดงข้อมูลที่เป็นเท็จ อันนี้ท่านอาจต้องพิจารณาให้ดีกว่านี้
    ผมมองว่าท่านต่าย ล็อกกระทู้ เพราะ ข้อความหยาบคายเป็นหลัก ไม่ได้ลำเอียง เพราะก็ไม่ได้เห็นว่าบอร์ดฝ่ายเเดงจะโพสอะไรที่หยาบคาย ส่วนbluff มีเป็นเรื่องปกติอยู่เเล้ว ส่วนเรื่องกระทู้ anime ถึงเเม้จะไม่ถูกหมวด เเต่ก็ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใคร ถ้าเอาความเหมาะสมที่จะอยู่ในบอร์ดamdก็คงไม่เหมาะเเหละ
    มุมมองจากคนสิงเงียบๆทั้ง2ฟาก เสพทั้งความรู้ เเละ ดราม่า5555

OverclockZone Member Hirasawa's Avatar

จริงๆ ก็เคยมีระบบคล้ายๆแล้วนะครับ เป็นระบบติดดาว

แต่ส่วนมาก พอกระทู้เกี่ยวกับ amd ดาวจะเหลือ 1 พอกระทู้อินเฮลและเขียว ดาวแทบเต็ม 5 ตลอด

Quote Originally Posted by Hirasawa View Post
    จริงๆ ก็เคยมีระบบคล้ายๆแล้วนะครับ เป็นระบบติดดาว

แต่ส่วนมาก พอกระทู้เกี่ยวกับ amd ดาวจะเหลือ 1 พอกระทู้อินเฮลและเขียว ดาวแทบเต็ม 5 ตลอด
    ถ้าเป็นแบบนั้นก็ต้องจำกัดจำนวนโหวดครับ โหวดได้วันละ 10 ครั้งหรือเท่าไหร่ก็ว่าไป

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ผมไม่รู้หรอกว่ามีอะไรกัน เข้ามาอ่านแบบงง ๆ

ทำไปตามกฏที่ตั้งไว้ ทำตัวเป็นกลาง ว่ากันไปตามเคสและรูปการณ์ก็พอ ถ้ามั่นใจว่าทำเต็มที่แล้วก็อย่าไปคิดมากเรื่องคนไม่ถูกใจ
    เป็น mod แล้วจะให้ทุกคนพอใจ มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ยังไงซะก็ต้องมีคนไม่ถูกใจการทำงาน

Quote Originally Posted by Hirasawa View Post

นึกออกเลย เมื่อก่อนเอาไว้แยกแยะได้ว่ากระทู้ไหนหัวข้อเกี่ยวกับอะไร กลายเป็นว่าใช้แยกหมวดกระทู้แทนดูความมีสาระ ออกจะผิดวัตถุประสงค์ของดาวไปนิด

อย่าใส่ใจครับ ทำหน้าที่ต่อไป

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    โดยผมขออนุญาตใช้พื้นที่ตรงนี้ แจ้งแก่สมาชิกทุกท่าน
    ไม่ว่าผลโพลจะออกมาเป็นเช่นไร เบื้องต้นกระผมขอยุติการใช้ user : taibkk นับตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปครับ
    แจ้งให้ Moderators (Administrators) ทราบไว้ ณ ที่นี้นะครับ
    ซึ่งเหตุผลก็คือ ความเบื่อหน่ายกับการทะเลาะเบาะแว้งและหยาบคายต่อกัน
    ผมมองเห็นปัญหาความไม่ลงรอยกันในหมู่ผู้ใช้ในมุมของผู้ใช้ และในมุมมองของผู้ดูแลมาสักพักใหญ่ ๆ
    และรู้สึกไม่สบายใจเป็นอย่างมาก ในการเข้ามาเห็นกระทู้ที่มีการทะเลาะกันรุนแรง
    แม้พยายามมองข้ามปัญหา เลือกสนใจในส่วนดีอื่น ๆ แล้ว
    แต่ด้วยหน้าที่ Mod แล้ว จึงหลีกเลี่ยงไม่ได้ แม้จะพยายามแก้ไขตามขั้นตอนก็ตาม
    ผมเองจึงขอยุติการทำหน้าที่ Mod เนื่องจากทบทวนแล้ว ผมเองไม่สามารถช่วยให้ OCZ ปราศจากความบาดหมางกันอย่างที่ตั้งใจไว้
    และขอโทษที่ทำให้ทุกท่านผิดหวัง และขออำลาเพื่อนสมาชิกทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วย

อยากฝากให้เพื่อนสมาชิกช่วยดูแล OCZ ด้วยนะครับ ขอขอบคุณมิตรภาพความหวังดีจากทุกท่านทุกฝ่าย
    และหวังว่าผลโพลที่ออกมาทางใดทางหนึ่ง จะช่วยให้ปัญหาที่เกิดขึ้นนี้ไปสู่ในทิศทางที่ดีขึ้นครับ อยากให้ทุกท่านเป็นมิตรที่ดีต่อกัน
    ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านอีกครั้งจากใจจริง
    สวัสดีครับ

ก็แปลกดีนะ ฝั่งแดงถ้าถ่อย อยู่ๆไปยังไงสักวันก็ต้องโดนแบน แต่ฝั่งนู้นเห็นบางคนถ่อย แล้วถ่อยในที่ๆ mod ควรจะเห็น แต่ก็ยังลอยหน้าลอยตาอยู่ได้ทุกวันนี้
    Last edited by Sukhoi47; 18 Jan 2020 at 23:19:27.

OverclockZone Member Dasd's Avatar

สำหรับผู้อ่านที่ไม่ทราบที่มาที่ไป (ในส่วนที่ผมโดนมา)

สรุปคือ ท่านสาวก INTEL เป็นท่านที่มีสติปัญญาล้ำเลิศ ยากที่หาบังอาจใครเทียบได้
    ที่มองภาพ INTEL จะชนะตลอดกาล ได้อย่างเฉียบขาด
    และจัดการผู้ใดที่บังอาจขัดขวางในการ Discuss ที่ล้ำเลิศ อย่างเด็จขาดได้เช่นกัน
    ณ.จุดๆนี้ จะได้ Discuss กับผู้ใดที่บังอาจอวย AMD ได้อย่างลับๆ ไร้ขีดจำกัด ต่อไป

กระทู้ที่ผมตั้ง
    --- ทำไม AMD ถึงเริ่มถึงชนะ Intel ได้ และจะชนะแบบเบ็ดเสร็จ ในปี 2021 ----
    https://www.overclockzone.com/forums...E0%B8%B5-2021/

กระทู้ที่ชาว INTEL Discuss กันในหัวข้อ
    Intel Core i9-10900K 10-core Processor and Z490 Chipset

OverclockZone Member Picasso's Avatar
    ทำเนียบรัฐบาล สนามบินและราชประสงค์

คนไปFacebookกันหมด คุยกันแบบนี้

ถ้าผมถือหุ้น OCZ นี้โกรธตายแล้วนะ
    Last edited by Picasso; 20 Jan 2020 at 16:00:56.

Bookmarks

Bookmarks