Announcement

Collapse
No announcement yet.

Check สถานะ CPU Intel ของทุกท่านว่าได้รับการปิดช่องโหว่ล่าสุดหรือยัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Check สถานะ CPU Intel ของทุกท่านว่าได้รับการปิดช่องโหว่ล่าสุดหรือยัง

Intel ได้เปิดตัวซอฟต์แวร์ตรวจจับช่องโหว่ในแพลตฟอร์มต่างรุ่นล่าสุดคือ Intel CSME Detection Tools 2.0.8.0 DATE 2020/01/21
    ตามลิงค์นี้ครับสำหรับพี่น้องทุกท่านที่ใช้ระบบปฏิบัติการ Windows

Download Link :: https://downloadcenter.intel.com/dow...ol_Windows.zip

เมื่อทำการโหลดซอฟต์แวร์มาแล้ว ให้พี่น้องทุกท่านได้ลองกด Run เพื่อทดสอบว่าแพลตฟอร์มที่ทุกท่านใช้อยู่ได้รับการอุดช่องโหว่เป็นที่เรียบร้อยหรือยัง

ตัวอย่างผลการทดสอบด้วยซอฟต์แวร์ Intel CSME Detection Tools 2.0.8.0 DATE 2020/01/21 ครับผม

สำหรับพี่น้องที่ตรวจสอบแล้ว ระบบยังมีช่องโหว่อยู่ก็ขอให้ท่านลองติดตามเว็บไซต์ผู้ผลิตเมนบอร์ดของท่านว่ามีการอัพเดต Intel Management Engine Firmware
    รุ่นใหม่มาบ้างหรือยัง ? ถ้าอัพเดตแล้ว ขอให้ท่านทำการอัพเดต Intel Management Engine Firmware เป็นรุ่นล่าสุดตามคำแนะนำล่าสุดของผู้ผลิตเมนบอร์ดที่ท่าน
    ใช้งาน แล้วลองทดสอบดูอีกครั้ง เพื่อความปลอดภัยในการใช้งานเครือข่าย Internet ของแพลตฟอร์มที่พี่น้องใช้งานอยู่เป็นสำคัญ เพราะช่องโหว่ใหม่นี้จะเน้นการโจมตี
    ในรูปแบบ Backdoor เพื่อจารกรรมข้อมูลของทุกท่าน ท่านที่ใช้งานคอมพิวเตอร์ทำธุรกรรมทางการเงินบ่อยๆ ควรอัพเดต ME Firmware เพื่อความปลอดภัยของข้อมูล
    สำคัญนะครับ

สำหรับรายละเอียดช่องโหว่ที่ได้รับการแก้ไขล่าสุด สามารถศึกษาได้เพิ่มเติมจาก
    https://www.intel.com/content/www/us...hnologies.html
    Last edited by Comlow; 27 Jan 2020, 10:59:56.

จองไว้ อับเดท

Comment

กระทู้ดีมีประโยชน์ครับผม

Comment

อ้าว อัพเเดท ME Firmware ตัวล่าสุดที่ ASUS ปล่อยมา 11.12.0.1622 กลายเป็นแบบนี้ ก่อนหน้านี้ลงเป็นตัว 11.11.70.1622 อยู่ จะลงตัวเก่าคืนก็ค้างอยู่ที่ 99%

อัพเดทครับ
        ตอนนี้ downgrade ME Firmware ได้ละ ต้องใช้ Command Line จัดการแฮะ เช็คดูล่าสุด รอดครับ

ปล. เพิ่งเห็น Reply ของท่าน Comlow ในบอร์ด ROG ที่แนะนำว่า 11.11.70.1622 ใช้กับ Skylake-X, 11.12.0.1622 ใช้กับ Cascade Lake-X
        Last edited by Alderwood; 29 Jan 2020, 20:12:07.

Comment

ไว้กลับบ้านจะลองมั่งครับ 9900K ไบออสล่าสุด แต่ใช้วิน 10 ltsb รุ่นเก่าจะโดนมั้ย

Comment

ปกติดีครับ

Comment

Last edited by Indilinx; 21 Jan 2020, 23:40:11.

Comment

Comment

Comment

ลงวินโดว์เสร็จก็ใช้งานเลย ไม่ได้ลงไดร์เวอร์ที่มากับเมนบอร์ดเลย เครื่องไม่มี CD-DVD rom

Comment

เดี๋ยวรอ bios ก่อน อิอิ

Comment

ไม่ผ่านแต่ก็ไม่แคร์ อยากจะแฮกรูปแมวก็เอาไป

Comment

Comment

i7 6700k โดนไหมครับผมไม่ค่อยได้อัพเดทติดตามเลย อัพแล้วช้าลงไหม AMD มีโดนด้วยไหมครับ

Comment

ติด ไวรัสโคโรนา มาจากจีนครับ ยังไม่มีแอนตี้ไวรัสตัวใหนฆ่าได้

Comment

Working...
                              X