Announcement

Collapse
No announcement yet.

ณ.ตอนนี้ CPU INTEL ต้นปี 2020 ในส่วน HEDT กับ SERVER ยังแพ้อยู่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ณ.ตอนนี้ CPU INTEL ต้นปี 2020 ในส่วน HEDT กับ SERVER ยังแพ้อยู่

ถ้า INTEL ไม่สามารถออกตัวใหม่ มาแก้เกมได้ทันในปีนี้แล้ว AMD ออกตัวใหม่มาอีก
    นั่นหมายถึง INTEL เป็นผู้ตามแล้ว 1 ก้าว

โดยตัว TOP ของ AMD ในส่วน SERVER : EPYC 7742
    https://www.phoronix.com/scan.php?pa...per-rome&num=6

โดยตัว TOP ของ AMD ในส่วน HEDT : Threadripper 3990X

.
    .
    .
    .
    .
    ดังนั้นถ้าเปรียบเทียบในรูปแบบหนังกำลังภายในจีน
    กับกลุ่ม CPU.X86 ต่างๆก็ได้ ดังนี้

1.Laptop คือ น้องรอง
    2.Desktop สายงานทั่วไปที่เน้นจำนวน.Cores.จำนวน.Threads คือ ท่านชาย
    3.Desktop สายด้านเกมมิ่ง คือ คุณชาย
    4.Desktop HEDT คือ พี่ใหญ่
    5.Server คือ ท่านอาจารย์

โดยเล่าประวัติคร่าวๆของศึก 2 สำนักอย่างคร่าวๆ คือค่ายแดง กับค่ายฟ้า ดังนี้
    แต่เดิมทั้งสองการประลองวิทธยายุทธในอดีตได้ต่อสู้สูสี ผลัดกันแพ้ชนะบ้าง
    ต่อมาในระยะที่ผ่านมาช่วงหลายปีนี้ค่ายฟ้าเป็นฝ่ายชนะตลอด
    จนมาช่วงไม่กี่ปีหลังนี้ที่ผ่านมา ค่ายแดงได้ค้นพบคัมภีร์หนึ่ง
    และได้ฝึกฝนวิทธยายุทธตามคัมภีร์ดังกล่าว ได้สำเร็จมาระดับหนึ่ง

มาจนถึงปัจจุบันนี้
    ท่านอาจารย์ กับพี่ใหญ่ได้มีพลังต่อสู้ และได้ประลองกำลังชนะได้แล้ว
    โดยเฉพาะพี่ใหญ่ มีพลังต่อสู้มากสุด (แสดงผลมาจอที่สาม)
    และ น้องรอง ท่านชาย คุณชาย ก็กำลังฝึกวิทธยายุทธตามมา

ดังนั้นขอประกาศว่า ค่ายฟ้าที่ได้ย้ำยี โดยอ้าง FX ซึ่งเป็นศิษย์เก่าที่ได้ล่วงลับไปแล้ว
    ณ.ปัจจุบันนี้ ไม่สามารถทำได้น่ะครับ ถ้ายังมามีผู้ใดบังอาจมาอ้างอีก ค่ายแดง.ก็อ้าง.Threadripper.3990X ตบหน้าไปเลย

(เวรกรรม ดูหนัง.4k.ตื่นมา ดันจินตนาการไปอย่างนี้ ซะงั้น)
    (พวกท่านอย่าได้.Serious.น่ะครับ เราเป็นประเทศผู้ใช้เทคโนยี อย่างไงก็ไม่เกี่ยวกับเรา)

.
    .
    .
    ผมไม่ใช่พวกไหน น่ะครับ
    ผมเป็นพวก

ผมชอบอ่านความรู้ทั้ง 2 ค่าย แล้ว แอบอ่านความคิดพวกท่านทั้งหลาย Discuss กัน แล้วมาสรุปในสมองอีกที ครับ

ในปัจจุบันนี้เป็นผู้ Intel อยู่
    https://www.overclockzone.com/forums...1#post76862382
    Last edited by Dasd; 15 Feb 2020, 19:36:09.

AMD's future plans for crushing Intel and taking over the world with Zen 4 and Zen 5 revealed

By Darren Allan October 25, 2019

Zen 4 and Zen 5 are both being designed simultaneously, and that’s happening right now.
    AMD has officially confirmed that it’s currently working on developing Zen 5, which will be shaped and honed alongside Zen 4,
    with the design of Zen 3 – the successor to the existing Zen 2 architecture which powers current Ryzen (and Epyc) CPUs and
    Navi GPUs – already done and dusted.

As spotted by Wccftech, Mark Papermaster, CTO and Executive VP at AMD, made the revelations while speaking over at the Epyc
    Horizon Executive Summit, which happened a week ago in Rome.

He said that the design of Zen 3 was complete, with both Zen 4 and Zen 5 now in the design phase, and that this was all part
    of AMD’s commitment to get back to leadership performance – and stay there going forward.

Apparently the Zen 5 and Zen 4 core designs are being developed by two separate ‘leapfrogging’ design teams, with Zen 4
    planned to arrive in 2022. So at a guess, Zen 5 might possibly be very loosely penciled in for 2024.

https://www.techradar.com/news/amds-...zen-5-revealed

ผมจะยังอยู่กับท่าน อยู่น่ะ แต่บางทีหายไปบ้าง เนื่องจากติดภารกิจส่วนตัว
    จะอยู่ไปจนถึง ZEN 4 , ZEN 5 มั้ง
    Last edited by Dasd; 15 Feb 2020, 09:15:48.

Comment

น่าจะเข้าใจอะไรผิดไปเยอะนะครับ

CPU AMD ปัจจุบันนี้ยังไม่มีรุ่นไหนที่สถาปัตยกรรมล้ำหน้า Intel เลยสักรุ่นนะครับ ศึกษาดีๆ ครับ
      แฟนๆค่าย อาม่ามักเป็นผู้น่าสงสาร

Comment

Originally posted by Comlow View Post
        น่าจะเข้าใจอะไรผิดไปเยอะนะครับ

CPU AMD ปัจจุบันนี้ยังไม่มีรุ่นไหนที่สถาปัตยกรรมล้ำหน้า Intel เลยสักรุ่นนะครับ ศึกษาดีๆ ครับ
        แฟนๆค่าย อาม่ามักเป็นผู้น่าสงสาร
        ท่าน Comlow ครับ
        กระทู้ที่ท่านตั้ง
        New Tigerlake CPU (Willow Cove Microarchitect) Update from CES 2020
        ผมพยามอ่านทำความเข้าใจ หลายรอบ ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี
        ท่านอัจฉริยะด้านนี้จริงๆ

ผมใช้หลักการคิดแบบบ้านๆ
        มาประเมิน ผลออกมาเป็นอย่างไรหลังจากนั้น ค่อยว่ากันอีกที
        ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        ผมจะใช้ระดับของการใช้เหตุผลในการโต้แย้ง เพียง 1 กับ 2 เป็นหลัก
        อาจจะมี 3,4,5 บ้าง ขึ้นอยู่กับสถานะการณ์
        ถ้าท่านใดอยู่ใน 6,7 จะ Ignore ไปเลย

ระดับของการใช้เหตุผลในการโต้แย้ง

Last edited by Dasd; 17 Feb 2020, 10:12:07.

Comment

ค่อยๆ ศึกษาไปครับ ส่วนตัวผมก็ศึกษาทั้ง Intel AMD ARM เรื่อยๆ ครับ

แต่ตอนนี้ ZEN2 และ ZEN3 ไม่ได้มีอะไรหวือหวาครับ ไส้ในคือ Skylake ในเวอร์ชั่น AMD สำหรับ ZEN 3 ก็ไม่มีอะไรในกอไผ่ แค่เพิ่ม L3 cache เป็นแบบ Unified ตามภาพ
          ไส้ในอื่นๆ ยังอยู่ในยุคก้ำกึ่งระหว่าง Skylake และ Haswell ในส่วนการประมวลผลข้อมูล Integer และ Logic ของ ZEN2 และ ZEN3 ไส้ในคือ Skylake แต่ในส่วน FPU ไส้
          ในก็ Haswell

AMD ZEN 3 Microarchitect ที่จะใช้ใน Ryzen 4XXX / TR 4XXX / EPYC ยุคถัดจากปัจจุบันมีแค่ยุบรวม L3 cache จาก Separate เป็น Unified แค่นั้นครับ

Intel Sunny Cove Microarchitect ( 10+ nm Icelake U/Y/H/S/X/SP/ Lakefield )
          Sunny Cove Microarchitect จะใช้ใน Icelake SP/X/D/W LGA 4189 ปีนี้ เพิ่ม 10-Port Execution 4 x 512-bit FMA Unit เพิ่ม L2 Cache 1.280MB L3 cache 1.5MB
          Mesh Interconnect 2.0 3.3-4.5GHz Speed Bi-direction 512-bit (R/W) PCIe 4.0 x 16 64 LANE 8-CH DDR4 3200MT/s Upto 38 Core/Socket

Intel Willow Cove Microarchitect ( Tigerlake U/Y 10++nm Rocket Lake S/H/E 14+++nm)
          Willow Cove Microarchitect จะใช้ใน Tigerlake U/Y / Rocket Lake ปีหน้า เพิ่ม L3 cache ต่อ Core เป็น 3MB ขยายช่องทางรับส่งข้อมูล 512-bit เป็น 1024-bit ใน cache
          ทุกระดับ เพิ่มคำสั่งให้ AVX512 VP2INTERSEC ไปอีกระดับ

ชอบเทคโนโลยีเก่าหลายหัว แคชเยอะ ไป AMD ครับ อยากได้ของใหม่ สถาปัตยกรรมเพื่ออนาคต Intel มีสินค้าให้เลือกสรร
          เงินในกระเป๋าท่าน ก็สุดแท้แต่จะเลือกหามาใช้ครับ จะเสียเงินซื้อของเก่าในแพกเกจใหม่ 7+nm หรือจะเสียเงินซื้อของใหม่ในแพกเกจใหม่ 10+nm EUV มาใช้
          ก็สุดแท้แต่การตัดสินใจของท่านละ

สำหรับผมแล้ว ของเก่าๆ ไม่ได้เงินผมหรอกครับ จะย้อมมาขนาดไหนก็ไม่น่าพิสมัยหรอกครับ ไส้ใน Skylake + Haswell มันไม่ได้หรอกครับในยุค 5G+ 6G
          เทคโนโลยีเขาไปขนาดไหนแล้วพี่น้องทั้งหลาย จะมานั่งใช้ AVX/AVX2 จะได้เร้อในยุคนี้

เปิดโลกทัศน์ใหม่สำหรับยุค 5G+ ด้วยเถอะครับ

มันหมดยุค AVX2 ของเก่าเหลาเหย่กันแล้วพี่น้อง

ไม่เจ๋งจริง Apple ไม่ซื้อสิทธิบัตรไปใช้ทำ MacPro นะครับ มี Ryzen รุ่นไหนที่ Apple ใช้ทำ MacPro เครื่องละ 2 แสนถึง 2 ล้านบาทล่ะครับ ?

โลกไปถึงไหนกันแล้ว ท่านยังจะซื้อของเก่าหลายๆ หัวมาทำงานอีกหรือ ? ถามจริง ?
          Last edited by Comlow; 23 Jan 2020, 08:49:10.

Comment

ณ.ตอนนี้ท่าน Comlow บอกว่ามีคัมภีร์ที่เป็นสุดยอดวิชาอยู่ (ที่ไม่มีใครถือครองอยู่)
            แล้วเหตุฉไน ท่านอาจารย์ พี่ใหญ่ AMD เวลาประลองยุทธกันแล้ว ถึงชนะได้ล่ะ ครับ ท่าน

Comment

กล่าวคือ ค่ายแดงได้ค้นพบคัมภีร์หนึ่ง
              แล้วมาฝึกปรือวิทยายุทธ์ ปรับ,พัฒนาวิทยายุทธ์ได้เอง
              จนนำมาสู่ชัยชนะได้ ถูกต้องไหม ครับ
              Last edited by Dasd; 23 Jan 2020, 09:31:35.

Comment

ประเด็นที่ผมกล่าวอ้างถึงคือ ท่านอาจารย์ พี่ใหญ่ AMD อยู่น่ะครับ
                .
                .
                ในทำนองเดียวกัน น้องรอง ท่านชาย คุณชาย AMD ก็กำลังฝึกวิทธยายุทธตามมา ก็จะไล่อยู่ก็ตามได้ทันในทำนองเดียวกันทีหลัง
                ในปีนี้ น้องรอง ก็ได้ฝึกวิทธยายุทธสำเร็จขั้นหนึ่ง เวลาออกมาประลองยุทธก็คง ทำตลาดแตกได้อีกเช่นกัน

Comment

ตอบง่ายๆ คือ
                  AVX-512 ก็ไม่จำเป็นต้องมี
                  ก็ชนะได้

ปล. ผมขอไม่ตอบ ในส่วนที่ไม่ใช่สาระสำคัญ
                  หรือ มีคำตอบอยู่แล้วในใจ แต่ขี้เกียรติพิมพ์ และคาคการ์ณว่า จะต้องตอบกลับ กลับไป กลับมา ไม่มีวันสิ้นสุด
                  มันเสียเวลาดูหนัง 4k ของผม ครับ
                  Last edited by Dasd; 24 Jan 2020, 12:44:16.

Comment

อะไรของคุณวะครับ เนี่ย
                    laptop สู้ไม่ได้
                    Desktop ก็สู้ไม่ได้
                    ็HEDT โปรแกรมใหญ่ๆ ยังหลุดๆ เด้งๆ อยู่เลย
                    server องค์กรเค้าย้ายไปใช้แล้วหรอครับ ???

**ใช้ fact คุยกันสิครับ ไม่ใช่มโนแล้วก็พิมพ์โน้นนี่นั่นมา
                    ไร้สาระ มากๆ ครับ

Originally posted by Dasd View Post
                    1.Laptop คือ น้องรอง
                    2.Desktop สายงานทั่วไปที่เน้นจำนวน.Cores.จำนวน.Threads คือ ท่านชาย
                    3.Desktop สายด้านเกมมิ่ง คือ คุณชาย
                    4.Desktop HEDT คือ พี่ใหญ่
                    5.Server คือ ท่านอาจารย์

Comment

ผมนี่รอดู AMD ทำ igpu ที่ทำงานได้ดีกว่า มีโปรแกรมที่รองรับการทำงานมากกว่า ทำงานได้ราบลื่นมากกว่า intel quick sync อยู่นะครับ

Comment

ถึงขั้นตั้งกระทู้ดิ้นข้ามห้องแล้วพี่จ้า

Comment

Originally posted by Hangger View Post
                          ถึงขั้นตั้งกระทู้ดิ้นข้ามห้องแล้วพี่จ้า
                          ก็ผมเป็นผู้ใช้ INTEL อยู่อ่ะ ท่าน Hangger
                          น่าถูกห้องแล้ว นา....

Comment

ขนาดผมใช้ AMD ผมยังไม่ข้ามเลย Duron 600mhz

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                              ็HEDT โปรแกรมใหญ่ๆ ยังหลุดๆ เด้งๆ อยู่เลย
                              server องค์กรเค้าย้ายไปใช้แล้วหรอครับ ???

**ใช้ fact คุยกันสิครับ ไม่ใช่มโนแล้วก็พิมพ์โน้นนี่นั่นมา
                              ผมรบกวนท่าน LipkiZ
                              ฝากทำการบ้านมาส่งต้นปี 2021
                              ที่แจง MARKET SHARE 2020 รายเดือนที่ 1-12
                              กับแหล่งที่เชื่อถือได้
                              มาแสดง
                              ในส่วน HEDT กับ SERVER มาPost ที่กระทู้นี้ด้วย ครับ

Comment

Working...
                              X