Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหา คอมรีเซ็ตไบออสใหม่ทุกครั้งหลังเปิดเครื่องใหม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหา คอมรีเซ็ตไบออสใหม่ทุกครั้งหลังเปิดเครื่องใหม่ครับ

สอบถามปัญหา คอมรีเซ็ตไบออสใหม่ทุกครั้งหลังเปิดเครื่องใหม่ครับ
    พึ่งซื้อเมนบอร์ดของ Aorus ต่อเขามาครับ
    ทุกครั้งที่ปิดสวิตเครื่องไปแล้ว เปิดคอมใหม่ไบออส รีเซ็ตใหม่ทุกครั้งเลยครับ เกิดจากอะไรครับ
    นึกว่าถ่านหมด เปลี่ยนถ่านแล้วก็ยังไม่หาย

Bios เมนบอร์ดอาจจะมีปัญหา
    ลอง update bios ทับลงไปดูครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      Bios เมนบอร์ดอาจจะมีปัญหา
      ลอง update bios ทับลงไปดูครับ
      ซื้อมาเป็นไบออสเก่าอยู่ อัพไบออสเป็นล่าสุดก็ยังไม่หายครับ

Comment

ซื้อ MB ต่อเขามา....

แสดงว่ามีเครื่องเดิมอยู่แล้ว แต่เปลี่ยน MB ใช่ไหม? แล้ว MB เดิมยังใช้ได้อยู่ป่าว เอามาลองเทสดูครับ
        อีกสาเหตุที่เป็นไปได้คือมีใครไปเสียบจั๊มเปอร์ในตำแหน่ง Reset ค้างไว้ ลองเช็คคู่มือดูว่า Reset จั๊มเปอร์อยู่ตรงไหน

Comment

ต้องตั้งวันที่ทุกครั้งหรือเปล่าครับ หรือวันที่ปกติแต่ค่าที่เราตั้งไม่ปกติ ถ้าตามนั้นบอร์ดท่านรุ่นอะไรครับ

Comment

Originally posted by yothin2561 View Post
            ต้องตั้งวันที่ทุกครั้งหรือเปล่าครับ หรือวันที่ปกติแต่ค่าที่เราตั้งไม่ปกติ ถ้าตามนั้นบอร์ดท่านรุ่นอะไรครับ
            ทุกอย่างเลยครับ เวลา,การตั้งค่า ตอนเปิดเครื่อง กดปุ่ม power ติด1วิ แล้วระบบก็รีบูทเครื่องใหม่
            Z390 Aorus master ครับ

Comment

1.ตรงที่เคลียร์ไบออสในเมนบอร์ดไม่มีจั้มเปอร์คาไว้นะ
              2.ลองกดปุ่มรีเซ็ตไบออสที่ฝาหลังย้ำๆ เผื่อปุ่มมันค้างหรือเด้งกลับไม่พอ

*ถ้าไม่หายคงต้องเคลม

Comment

ซื้อต่อเขามา ถ้ายังอยู่ในประกันใจ คงต้องรีบคืนก่อนครับ เพราะถือว่าเราได้แก้ไขเบื้องต้นแล้ว
                ก่อนถอดคืน ลองเทสแบบเปลือยไม่ใส่เคสอีกครั้งครับ

Comment

ใบออสล่มครับช่างห้าปีมานี่เจแบ่อยมาก แต่แฟลชกลับมา80เปอเซนไม่สมประกอบถ้ายังอยู่ในประกันก็รีบเคลมครับ

Comment

กลับถึงบ้านจะลองเช็คเบื้องต้นตามคำแนะนำครับ ถ้าไม่หายก็คงตามนั้น ขอบคุณครับ

Comment

เคลม -*-

Comment

เป็นไงบ้างครับท่าน

Comment

Working...
                        X