Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามอยากได้ cpu+mainboard สำหรับงานแต่งภาพ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามอยากได้ cpu+mainboard สำหรับงานแต่งภาพ

อยากจะอัพเกรด Computer เพื่อสำหรับงานแต่งภาพ เปิดไฟล์ RAW ขนาด 40-80mb แบบลื่นๆ
    คอมรุ่นเก่าสมัย Sandy bridge i7 2600K สมัย 10 ปีที่แล้ว ไม่ซัพพอร์ต nvme อ่าครับ

จึงรบกวนขอสอบถาม cpu intel เริ่มต้น (อยากได้เป็นรุ่นตัว K) + mainboard ที่ซัพพอร์ต nvme เริ่มเล่นที่ตัวไหนดีครับ
    มือ 1 หรือ 2 ก็ได้งบประมาน 10K แค่ cpu+mainboard ครับ

ไม่มีซิงค์ cpu มาให้นะครับ ต้องซื้อแยก

https://www.headdaddy.com/

Comment

2600k mod ใส่ nvme ได้ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนลองหาวิธีดู

Comment

ใช้ตัวเดิมรอ gen10

Comment

Originally posted by Hangger View Post
          อีกนานไหมครับท่าน

Comment

Originally posted by deedocmtc View Post
            อีกนานไหมครับท่าน
            ไม่น่าเกินกลางปี

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
              2600k mod ใส่ nvme ได้ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนลองหาวิธีดู
              ตอนแรกก็ว่าแบบนั้นครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะขวดที่ bandwidth cpu รึปล่าวอ่าครับ
              ใช้บอร์ด z68x-ud7-b3 ของ Gig อยู่ครับ

Comment

Originally posted by Hangger View Post
                อยากหามือสองราคาน่ารักๆครับ ของใหม่ราคาน่าจะแรง อิอิ

Comment

งั้นก็หา Intel Gen 8 / 9 มือ2 ก็ได้ครับ
                  ได้ทั้ง cpu mb ram เลย

Comment

เครื่องเดิม RAM เท่าไหร่ครับ? ถ้าต่ำกว่า 8GB มันไม่ค่อยพอแล้วล่ะ

แต่ถ้าจัดเครื่องใหม่ใช้ทำงานควรมีขั้นต่ำ RAM 16GB ไปเลย (งบน้อยเอา 8GB มาก่อนแผงนึงก็ได้)

Comment

Originally posted by mafiaz01 View Post
                      อยากจะอัพเกรด Computer เพื่อสำหรับงานแต่งภาพ เปิดไฟล์ RAW ขนาด 40-80mb แบบลื่นๆ
                      คอมรุ่นเก่าสมัย Sandy bridge i7 2600K สมัย 10 ปีที่แล้ว ไม่ซัพพอร์ต nvme อ่าครับ

จึงรบกวนขอสอบถาม cpu intel เริ่มต้น (อยากได้เป็นรุ่นตัว K) + mainboard ที่ซัพพอร์ต nvme เริ่มเล่นที่ตัวไหนดีครับ
                      มือ 1 หรือ 2 ก็ได้งบประมาน 10K แค่ cpu+mainboard ครับ
                      ทำไมต้อง NVME?

Comment

ถ้างานแต่งรูป 9600K คุ้มครับ response time ดี

แต่ถ้าค่า Sink มันเกินงบไป แบบเพิ่มไม่ได้แล้ว ลอง set i7 8700 + Z390 ,Z370 มือสอง ก็ไม่เลวนะครับ
                        หากใช้เดิมๆไม่ได้ OC ชนะ 9600K ที่เดิมๆด้าน Productivity แทบทุกอย่าง เกมก็ผลัดกันแพ้ผลัดกันชนะแล้วแต่เกม

Comment

Originally posted by นกแสก View Post
                          เครื่องเดิม RAM เท่าไหร่ครับ? ถ้าต่ำกว่า 8GB มันไม่ค่อยพอแล้วล่ะ

แต่ถ้าจัดเครื่องใหม่ใช้ทำงานควรมีขั้นต่ำ RAM 16GB ไปเลย (งบน้อยเอา 8GB มาก่อนแผงนึงก็ได้)
                          ตอนนี้ 16GB ครับ

Originally posted by LipkiZ View Post
                          ทำไมต้อง NVME?
                          เห็น spec ความเร็ว อ่าน/เขียน 2xxx-3xxx MB/s ซึ่งตอนนี้ใช้ sata ssd รุ่นแรกอยู่ อ่าน/เขียน แค่ 2xx MB/s เองครับ
                          ซึ่งเวลางานที่ใช้แต่งปกติไฟล์ RAW จะประมาน 80mb +- ซึ่งใช้เวลาโหลดภาพสักพัก เลยอยากลอง nvme น่าจะตอบโจทย์ในส่วนนี้ไหมครับ

Originally posted by SolunaZero View Post

ถ้างานแต่งรูป 9600K คุ้มครับ response time ดี

แต่ถ้าค่า Sink มันเกินงบไป แบบเพิ่มไม่ได้แล้ว ลอง set i7 8700 + Z390 ,Z370 มือสอง ก็ไม่เลวนะครับ
                          หากใช้เดิมๆไม่ได้ OC ชนะ 9600K ที่เดิมๆด้าน Productivity แทบทุกอย่าง เกมก็ผลัดกันแพ้ผลัดกันชนะแล้วแต่เกม
                          ขอบคุณครับ gen8 น่าใช้จริงๆ ครับ
                          Last edited by mafiaz01; 30 Jan 2020, 00:32:00.

Comment

Originally posted by mafiaz01 View Post

ซื้อการ์ด PCI มาใส่ Nvme ได้คับ ลองดูก่อน ตอบโจทย์ ได้ไหม

Comment

Comment

Working...
                              X