Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุ้มไหมถ้าเปลี่ยนจาก AE -5 ไป AE -7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุ้มไหมถ้าเปลี่ยนจาก AE -5 ไป AE -7

ใช้กับ ลำโพง Edifier 351 DB 2.1 ถ้าเปลี่ยน เพราะราคาใกล้กันมาก จะขายตัวเดิม AE-5 ไป AE7 เพิ่มพันกว่าบาท มันจะคุ้มไหม ได้ DTS ด้วย ส่วนมากเน้นฟังเพลงทั่วๆไปใน Spotify

มารอฟัง เผื่อท่านที่เคยลอง

ตอนนี้เห็น G6 ก็ราคาดี

Comment

ไม่สนใจ ae-9 เหรอครับ ^^
      เป็นอะไรที่สุดๆของ creative ในรอบหลายปี
      ทั้งสเป็ค ทั้งเสียง และยิ่งทั้งราคา
      นับแต่ sound blaster audigy 4 pro

Comment

Originally posted by swordmanx View Post
        ไม่สนใจ ae-9 เหรอครับ ^^
        เป็นอะไรที่สุดๆของ creative ในรอบหลายปี
        ทั้งสเป็ค ทั้งเสียง และยิ่งทั้งราคา
        นับแต่ sound blaster audigy 4 pro
        AE-9 ราคามันดีดไปเยอะมากครับ เพิ่มอีก เกือบ 5 พัน อีกอย่าง ลำโพงผมคงขับออกมาไม่หมด กลัวงบปานปลาย ครับ

Comment

Edifier 351DB เสียงเป็นไงบ้าง คุ้มราคาไหมครับ

Comment

Originally posted by wokentappy View Post
            Edifier 351DB เสียงเป็นไงบ้าง คุ้มราคาไหมครับ
            โดยรวมพอใจครับ แต่กว่าจะเข้าที่ต้องปรับให้เข้ากับการ์ดหน่อย นี่ก็อยากรู้อัพไป AE-7 จะออกโทนไหน

Comment

ถ้าไม่ได้เล่นไฟล์ DSD ไม่ได้ต้องการ endode เสียงออกทางช่อง digital ไม่คุ้มครับ

Comment

Topping D10 ใช้ชิพ DAC ตัวเดียวกับ AE-7 ราคาแค่ 2พันนิดๆ ครับ

Comment

Originally posted by SuperDOM View Post
                  ถ้าไม่ได้เล่นไฟล์ DSD ไม่ได้ต้องการ endode เสียงออกทางช่อง digital ไม่คุ้มครับ
                  ตามนี้ครับ
                  Last edited by PPG-GX2-SC; 31 Jan 2020, 11:14:08.

Comment

ถ้าดูอุปกรณ์บน pcb ผ่านๆ จะเห็นว่า ae-5 กับ ae-7 นั้นคล้ายกันมาก

แต่ ae-5 ใช้ชิพ dac ess 9106k2m ซึ่งเป็นรุ่นลดระดับลงมาและราคาถูกกว่า ชิพ dac ess 9018 ซึ่งตัวนี้เป็นเรือธงที่นิยมเมื่อหลายปีที่แล้วในเครื่องเสียงต่างๆ ราคาชิพตัวนี้ตกราวๆ 15-1600 เมื่อก่อนราวๆ 2 พันบาทต่อตัว

เสียงก็ตามราคาแหละครับ แต่ทางที่ดีที่สุดคือต้องไปลองของจริงครับ เพราะเสียงบางทีมันดูจากสเปคไม่ได้ครับ ต้องไปลองฟังเอง แต่คงหาลองยากอ่ะนะไม่ใช่หูฟัง 555

ถ้าใจอยากได้ก็ลองเลยครับ ae-7 ผมว่าไงๆก็น่าจะดีกว่า ae-5 แต่ต้องอยู่ที่ source และ output ของคุณด้วยนะ หากชอบกว่า ae-5 ก็ขายตัวเก่าไปครับ

AE-9 มันใช้เรือะงตัวใหม่ของ ess คือ 9038 ตัวนี้แค่ราคามันก็ 97 usd แล้วครับ และ opamp แยกที่ติดบน socket ic ที่เปลี่ยนได้ของมัน ผมว่าน่าจะดีกว่าของที่ติด ae-5, ae-7 มาครับ

แต่ก็เป็นแค่เกรดพอใช้ได้ หนทางอีกยาวไกลครับ มาตัวนี้ สุดทางต้องไป opa627, 637 ตัวถังเหล็กครับ ราคาตัวละ 4 พัน หาได้อยู่รึปล่าวไม่รู้ ผมไม่ได้ search นานแล้ว

ถึงไม่ได้ใช้ dsd ผมว่าลองดูไม่เสียหายครับ 555 ไหนๆกิเลสก็มาแล้ว อิๆ

ผมไม่ได้เล่นเกมส์มาเกินครึ่งปีแล้ว ถ้าฟังเพลง ผมก็ใช้ dac ที่ผมซื้อชุดคิตมาแล้วโมฯเองเอา ส่วนนอกนั้นก็ซาวน์ออนบอร์ดครับ...ไว้รอ AC ออกภาคใหม่ก่อน ค่อยจัดอีกที

ตอนนี้นอกจากไม่มีเวลาเล่นแล้ว ก้ไม่มีเกมส์ไหนที่ทำให้รู้สึกอยากจะเล่นครับ
                    Last edited by ToehNarak; 31 Jan 2020, 16:04:41.

Comment

ผมย้ายจาก AE5 มา AE7

ลำโพงบ้านๆ Microlab X3 5.1 คู่หน้าเปลี่ยนเป็น Razer Nommo 2.0

เน้นดูหนัง เล่นเกมส์ ความรู้สึกที่สัมผัสได้ผมว่าแรงปะทะดีขึ้น / Surround แยกเสียงออกได้ดีขึ้นแบบรู้สึกได้เลยครับ / เร่ง Volume นิดเดียวรู้สึกได้ว่ามันดังกว่าเดิม (ไฟล์ 4K Fullhd หนังเว็ปบิทนะครับ / เกมพวก FIFA20 - RE2 Remake)

ส่วนเพลงผมไม่ค่อยได้ฟังเท่าไร

ถ้าเน้นฟังเพลงไป Dac น่าจะดีกว่านะครับ

Comment

ok ครับได้คำตอบในใจแล้ว เดี๋ยวต้องจัดแล้วล่ะ

Comment

Originally posted by nesmo View Post
                          ok ครับได้คำตอบในใจแล้ว เดี๋ยวต้องจัดแล้วล่ะ
                          ป้ายยาสำเร็จ 555

แต่ AE-9 เปลี่ยน opamp ได้นะครับ ถ้าใช้ตัวนี้หรือเพื่อนมัน opa637 ซึ่งต้องใช้ถึง 2 ตัวล่ะก็...เด็ด...ผมเองยังไม่เคยซื้อใช้เลย 555 มีแต่ที่เป็น dip-8 ทั้ง 2 เบอร์ ซื้อจาก rs thailand มาครับ

แต่มี LME47920 ที่เคยใช้ dip 8 เปลี่ยนมาใช้แบบตัวถังเหล็ก ตัวถังเหล็กเสียงดีกว่าครับ ตัวนี้ mouser มีขายครับ

Last edited by ToehNarak; 31 Jan 2020, 18:56:52.

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
                            ป้ายยาสำเร็จ 555

แต่ AE-9 เปลี่ยน opamp ได้นะครับ ถ้าใช้ตัวนี้หรือเพื่อนมัน opa637 ซึ่งต้องใช้ถึง 2 ตัวล่ะก็...เด็ด...ผมเองยังไม่เคยซื้อใช้เลย 555 มีแต่ที่เป็น dip-8 ทั้ง 2 เบอร์ ซื้อจาก rs thailand มาครับ

แต่มี LME47920 ที่เคยใช้ dip 8 เปลี่ยนมาใช้แบบตัวถังเหล็ก ตัวถังเหล็กเสียงดีกว่าครับ ตัวนี้ mouser มีขายครับ
                            ผมโดนค่าส่งไป800กว่าบาทร้องจ๊ากเลยอะครับ สั่งopampไปแค่ร้อยกว่าบาท กดยกเลิกเลย

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                              ผมโดนค่าส่งไป800กว่าบาทร้องจ๊ากเลยอะครับ สั่งopampไปแค่ร้อยกว่าบาท กดยกเลิกเลย
                              ผมยังไม่เคยสั่ง mouser เลยครับ

ส่วนใหญ่สั่งแต่ rs thailand ซึ่งไม่มีค่าส่งครับ เพราะมีศูนย์ฯในบ้านเรา แต่ของอาจจะไม่เยอะเท่า mouser,digikey แต่สั่งเว็บนี้มาเยอะมากครับ ของถูกซีลมาอย่างดี

บางทีส่งมาจาก usa บางทีก็ไกลมากครับ แต่ไม่มีค่าส่ง แต่จะส่งของไม่ใช่วันเดียวกันครับ คือทะยอยส่งแล้วแต่ว่าจะมีสต๊อคที่ไหน แต่ส่วนใหญ่จะมาจากสิงคโปร์

ผมซื้อ opa 627, 637 จากเว็บนี้ซึ่งจะแพงกว่าเว็บพี่ที่เปิดร้านขายอยู่ที่บ้านหม้อแล้วมีเว็บ มันจะมากับซองสีน้ำเงินเข้มใส สูญญากาศ เป็นถุงกันไฟฟ้าสถิตย์ ห่อละ 1 ตัว ราคาแพงกว่า แต่ได้ของจริงแน่ๆ

เว็บนี้บางทีก็จะมีแบบแพ๊ค 10 ตัวขาย ผมเคยซื้อ ic ที่จะเอามาใส่โปรแกรมกับเครื่องลงโปรแกรม ใช้แค่ตัวเดียว แต่ร้านในบ้านเราไม่มีขายก็ต้องซื้อ แต่ราคาตัวหนึ่งไม่กี่บาท

ต้องทำใจครับ สั่งของไม่มีขายในบ้านเรา แต่ถึงมีก็อาจจะโดนฟันกระจุย สั่งจากนอก ค่าส่งแพง เจอภาษี ยังถูกกว่าตัวแทนในบ้านเราที่ฟันกระจายแพงกว่าหลายหมื่น ขึ้นอยู่กับว่าเป็นอะไร ทำใจครับ

Comment

Working...
                              X