Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา R5 2600 + Asrock B450pro4 Ram corsair16G 2666LPX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ssk View Post
    เพิ่ม แรมจบครับ
    คุณไปปิด virtual mem ที่มันไว้ run
    งานพื้นหลังบางตัว มันก็ crash ครับ
    ผมขอรบกวนเวลา 5นาที
    1.ปิด virtualmemory + reboot ใช้เวลาไม่ถึง 1นาที
    2.เปิดโปรแกรม testmem5 และเปิดหน้า task manager ดูคอลัม memory และแคปภาพ ใช้เวลารวมเทส 2.30นาที
    3.โพสรูปที่แคป 1นาที

รวม3ขั้นตอนเป็น 5นาทีครับ

จะบอกว่า AMD มันต้องทำใจ มันไม่เหมือน intel มันไม่ใช่คำตอบครับ และ การ error มันไม่ใช่สิ่งที่ปกติ แต่ถ้าทุกท่านเป็นเหมือนกันกับผม ผมจะได้หาวิธีแก้ไขทางอื่น ไม่ใช่มาย้อนแย้งผมแบบนี้

ผมใช้ amd และ intel สลับกันมาอยุ่แล้ว มันไม่เคยเป็นแบบนี้ครับ

Comment

ตามนี้ครับ
      1. คุณบอกว่างานคุณต้องใช้ MEM ครบๆ 16GB มันถึงจะพอ แต่ระบบกิน Virtual Mem เหลือ 13.5
      2. คุณจึงจำเป็นต้องปิด Virtual mem เพื่อเรียกใช้งาน Memory ให้เต็ม เพื่อทำงานของคุณ
      3. เพื่อนๆบอกว่า Virtual mem เป็นส่วนที่ระบบต้องใช้งาน

ผมถึงบอกให้เพิ่ม RAM ตามที่เพื่อน สนับสนุนไงครับ
      เพราะงาน 16+ VM 2.5 = 18.5 มันมากกว่า 16 GB ครับ
      ต้องหาอีก 4GB ให้มันครับ

คุณลองปิดโปรแกรมบางตัวลด LOAD งาน โดยไม่ปิด Virtual ram ให้มันเรียกตามที่ขอ
      ถ้า Crash อีกเป็นที่ความเข้ากันไม่ได้ ของ Software กับ hardware แบบนี้ค่อยขายย้ายกลับตรับ
      ผมก็ทำแบบนี้เวลาดูว่างานผมต้องเปลี่ยนระดับของ Hardware รึยังครับ
      Last edited by ssk; 3 Feb 2020, 12:37:37.

Comment

Originally posted by ssk View Post
        ตามนี้ครับ
        1. คุณบอกว่างานคุณต้องใช้ MEM ครบๆ 16GB มันถึงจะพอ แต่ระบบกิน Virtual Mem เหลือ 13.5
        2. คุณจึงจำเป็นต้องปิด Virtual mem เพื่อเรียกใช้งาน Memory ให้เต็ม เพื่อทำงานของคุณ
        3. เพื่อนๆบอกว่า Virtual mem เป็นส่วนที่ระบบต้องใช้งาน

ผมถึงบอกให้เพิ่ม RAM ตามที่เพื่อน สนับสนุนไงครับ
        เพราะงาน 16+ VM 2.5 = 18.5 มันมากกว่า 16 GB ครับ
        ต้องหาอีก 4GB ให้มันครับ

คุณลองปิดโปรแกรมบางตัวลด LOAD งาน โดยไม่ปิด Virtual ram ให้มันเรียกตามที่ขอ
        ถ้า Crash อีกเป็นที่ความเข้ากันไม่ได้ ของ Software กับ hardware แบบนี้ค่อยขายย้ายกลับตรับ
        ผมก็ทำแบบนี้เวลาดูว่างานผมต้องเปลี่ยนระดับของ Hardware รึยังครับ
        ไม่ใช่เลยครับ ผมแจ้งไว้ว่า ถ้าเปิด virtualmemory มันสามารถเรียกแรมมาใช้งานได้ 16/16กิ๊กเตม

แต่ถ้าปิด virtualmemory มันจะสามารถใช้งานได้แค่ 13.5/16กิ๊ก + 2.5กิ๊ก(ที่หายไปเปล่าๆ)

ประเด็นคือ โปรแกรมที่ต้องใช้งานทุกวัน (เกมส์ที่ต้องเล่นกับแฟน) มันค้างไปดื้อๆ โดยที่โปรแกรมอื่นยังทำงานได้ปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
        และพยายามหาสาเหตุอยุ่นานมากแล้วแต่ยังหาไม่ได้ และแรมที่ใช้งานได้แค่ 13.5/16 มันคือเป้าหมายที่เล็งไว้ ว่าอาจจะเป็นที่แรมรึเปล่า
        แต่ที่ผมเทสด้วยโปรแกรมเทสต่างๆมันไม่มีปันหาอะไร นอกจากไม่สามารถดึงแรมมาใช้งานได้ครบ และมี error box ขึ้นมาตอนเริ่มเทส

ผมเลยมาถามดูว่า รูปที่โพสไป มันปกติกันใช้มั้ยสำหรับAMD คือถ้าปิด virtualmemory แล้วมันใช้งานได้แค่นี้หรอ 13.5/16
        และผมก้อแจ้งไปในหลายๆข้อความแล้วว่า รบกวนเทสให้ดูหน่อย ใช้เวลาไม่ถึง 5นาที

คือถ้าของพวกท่านก้อได้ 13.5/16 แปลว่ามันปกติ แรมปกติผมจะได้ไปใล่ดูที่ตัวอื่นต่อไป

ขอบตุณล่วงหน้า ถ้าให้ท่านช่วยลองเทสและแคปรูปให้หน่อย

ปล. ลองใส่แถวเดียวทุกช่องแล้ว ใช้งานได้ 6.7/8กิ๊ก

Comment

คุณน่ะอ่านที่ผมพูดใหม่ดีๆดีกว่าครับ
          มันไม่ใช่ Vertual MEM ของคุณ มัน Virtual MEM ของระบบที่ โปรแกรมที่คุณใช้น่ะมันดึงไป
          2.5 GB มันถึง Crash ไง เพราะคุณไปดึงกลับมาไม่ให้มั้นใช้
          ของผมน่ะ 8GB ขึ้น 7.9

ส่วนที่คุณ TSET MEM ไม่มีปัญหา ก็ถูกนี่ครับ มันเป็นปัญหาที่ RAM แต่ละตัวที่ใหนครับ
          แต่มันเป็นที่ SOFTWARE คุณมันจะเขมือบ RAM 2.5 ตรงนี้ แต่คุณไม่ให่มันกิน มันก็ไม่ทำงานน่ะซี่......................

ระบบต่างกัน วิธีก็ต่างกันครับ คุณจะใช้มันก็ต้องตามใจมันสิครับ

Comment

คุณน่ะอ่านที่ผมพูดใหม่ดีๆดีกว่าครับ
            มันไม่ใช่ Vertual MEM ของคุณ มัน Virtual MEM ของระบบที่ โปรแกรมที่คุณใช้น่ะมันดึงไป
            2.5 GB มันถึง Crash ไง เพราะคุณไปดึงกลับมาไม่ให้มั้นใช้
            ของผมน่ะ 8GB ขึ้น 7.9

ส่วนที่คุณ TSET MEM ไม่มีปัญหา ก็ถูกนี่ครับ มันเป็นปัญหาที่ RAM แต่ละตัวที่ใหนครับ
            แต่มันเป็นที่ SOFTWARE คุณมันจะเขมือบ RAM 2.5 ตรงนี้ แต่คุณไม่ให่มันกิน มันก็ไม่ทำงานน่ะซี่......................

ระบบต่างกัน วิธีก็ต่างกันครับ คุณจะใช้มันก็ต้องตามใจมันสิครับ
            คือคุนอ่านไม่ครบแล้วล่ะครับ

ผมสามารถใช้แรมได้ 13.5/16 ไม่ว่าจะกรณีไหนก้อตาม แต่ที่ใช้ testmem เพราะมันจบใน 1หน้าต่าง

ถ้าเปิดโปรแกรมเยอะๆ ให้มันกินแรมของระบบไป 13.5/16กิ๊ก ระบบรันปกติ แต่ถ้าเปิดอะไรเพิ่มอีก1หน้าต่าง มันจะปิดตัวเองไปเลย

เอางี้ ผมไม่ใช่ยูสเซอร์ใหม่ เอาเป็นว่า ถ้าไม่รบกวนเกินไป ขอเวลา5นาที
            1.ปิด virtualmemory + reboot ใช้เวลาไม่ถึง 1นาที
            2.เปิดโปรแกรม testmem5 และเปิดหน้า task manager ดูคอลัม memory และแคปภาพ ใช้เวลารวมเทส 2.30นาที
            3.โพสรูปที่แคป 1นาที

ขอเท่านี้ครับ ว่ามันเป็นยังไง ถ้ามันได้ 13.5/16 เหมือนกัน ผมจะได้เลิกสงสัยแรม

Comment

เยี่ยมครับ
              ความรู้ที่ผมไม่เข้าใจ

Comment

ขอบคุณทุกความเหนสำหรับบุคคลที่ไม่ยอมให้เวลาแม้เพียง 5นาที ปัญหาแก้ไขเรียบร้อยแล้ว ได้ดั่ง system เดิมที่เป็น intel
                ขอบคุณสำหรับบุคคลที่มั่วตอบมา โดยไม่ลองลองกระทำการอะไร

ปัญหาที่เกิดการใช้แรมได้ 13.5/16G เมื่อปิด virtualmemory เกิดมาจากการอัพเดทไบออสไปในเวอร์ชั่นที่ทาง asrock warning ไว้ว่าไม่สมควรใช้งานถ้าเป็น Pinnacle Ridge พอดาวเกรดไบออส ก้ใช้งานได้ดังที่ควรจะเป็น 15.8/16G โดยสามารถใช้โปรแกรมเทสแรมได้ด้วยไม่มี error อะไร

ปัญหาที่ไม่สามารถใช้งานเกมส์ที่ค้างตอนเล่น ตอนนี้ก้อแก้จบแล้วด้วย
                1.การปรับไฟ Vsoc จาก auto เป็นเท่าค่าไฟเลี้ยงซีพียูตอนสูงสุด
                2.ปรับค่าไฟ VDDP จาก auto เป็น 1.050
                3.ปิด Gear down mode

แชร์ฺไว้สำหรับคนที่มีปันหาบางโปรแกรมบางประเภทนะครับ

Comment

Working...
                X