Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ryzen 3700X ผมอาการออก/จะกลับบ้าน หรือ CPU มี defect สงสัยผมต้องเคลมแล้วมั้ง ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ryzen 3700X ผมอาการออก/จะกลับบ้าน หรือ CPU มี defect สงสัยผมต้องเคลมแล้วมั้ง ?

อาการตามรูปเลยครับ เป็นมาสักพักละ
    บางทีเปิดเครื่อง Core 0-3 จะวิ่งแค่ 0.5 GHz ส่งผลให้คอมก็จะช้าและกระตุก
    บางทีรีเครื่องก็จะหาย วันนี้กลับมาเป็นอีกแล้ว

ก่อนหน้าใช้ก็ปกติดี เป็นของล๊อตแรกตั้งแต่เริ่มขาย 7/7/2019

ปล. แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมยังสงสัย คือ ไฟ Core Voltage ที่โชใน CPU-Z
    มันจะอยู่แค่ ประมาณ 0.7 V นี่แหละครับไม่ยอมขึ้นตามค่าจริงปรับโชในไบออส
    เป็นมาตั้งแต่ตอนซื้อละ ไม่ว่าอัพ AGESA ตัวไหนก็โชเท่านี้ CPU ใช้เดิมๆ มาตลอดไม่ได้ OC เลย

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คนไหนใช้บอร์ด X370/B350 ของ Asus แล้วเจอค่าไฟ โชเพี้ยนๆ แบบนี้เหมือนผมบ้างไหมครับ
    เมนบอร์ดใช้ ROG CROSSHAIR VI EXTREME จ๊ะ แต่เหมือนเคยถามลุงหมูใช้ที่ใช้บอร์ด
    ROG CROSSHAIR VI HERO เคยบอกว่าไฟโชปกติ ยังไงขอข้อมูลหน่อยฮะ ขอบคุณ

ลองไปที่ร้าน เทสทั้งบอด ทั้ง cpu เลย

เอา cpu นี้ไปใช้กับบอดอื่น / เอา cpu อื่น มาใช้กับบอดนี้ด้วยเลย

หรือหาใครที่ไวใจได้ ส่ง cpu ไปให้คนในบอดเทสให้เลย

Comment

Originally posted by jamejazz View Post
      ลองไปที่ร้าน เทสทั้งบอด ทั้ง cpu เลย

เอา cpu นี้ไปใช้กับบอดอื่น / เอา cpu อื่น มาใช้กับบอดนี้ด้วยเลย

หรือหาใครที่ไวใจได้ ส่ง cpu ไปให้คนในบอดเทสให้เลย
      เด๋วกำลังจะไปราชกาชต่างประเทศอาทิตย์นี้แล้วอ่ะครับ ถอดบอร์ดนี่ยากเลย งานช้างไม่มีเวลาแน่นอน
      ใจปักไปทาง CPU ไปเคลมพรุ่งนี้ล่ะ ตอนนี้คือสงสัยตรงไฟ CPU นี่แหละ

Comment

หาบอร์ดมาเทสเลยครับลุงกู้ด หรือไม่ก็ส่งให้คนอื่นๆ ลองเล่นทดสอบก่อนหรือไม่ก็หาบอร์ดถูกๆ มาเทส
        Last edited by Crazy_O; 6 Feb 2020, 21:36:40.

Comment

ตั้งข้อสังเกตทำไมเป็นแค่ 4หัว ? หรือว่าใน CCD จะมี CCX ที่ใกล้เสียไปฝั่งหนึ่ง ?

Comment

Auto Underclock Mode

Comment

ลองเครมครับ อาการแบบนี้หายาก เดาไม่ถูกเลยว่าเป็นที่ CPU หรือ MB

ว่าแต่ลอง default BIOS แล้วก็เช็คเรื่องติดตั้ง cooler แล้วใช่ไหม? (ถามเผื่อเฉยๆ ผมเชื่อว่าไม่น่าพลาดเรื่องพื้นๆนี่หรอก)

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
                หาบอร์ดมาเทสเลยครับลุงกู้ด หรือไม่ก็ส่งให้คนอื่นๆ ลองเล่นทดสอบก่อนหรือไม่ก็หาบอร์ดถูกๆ มาเทส
                บอร์ดน่าจะยากและวุ่นวายกว่า สรุป หลังเคลมทางผ่านไปได้ ATHLON 3000G มาลองเย็นนี้ ก่อนไปต่างประเทศครับ

Originally posted by devilblaze View Post
                ตั้งข้อสังเกตทำไมเป็นแค่ 4หัว ? หรือว่าใน CCD จะมี CCX ที่ใกล้เสียไปฝั่งหนึ่ง ?
                นั่นสิ แปลกตรงนั้นแหละครับ

Originally posted by 111111 View Post
                Auto Underclock Mode

Originally posted by นกแสก View Post
                ลองเครมครับ อาการแบบนี้หายาก เดาไม่ถูกเลยว่าเป็นที่ CPU หรือ MB

ว่าแต่ลอง default BIOS แล้วก็เช็คเรื่องติดตั้ง cooler แล้วใช่ไหม? (ถามเผื่อเฉยๆ ผมเชื่อว่าไม่น่าพลาดเรื่องพื้นๆนี่หรอก)
                ใช่ครับ เดายากมาก แต่บอร์ดจะวุ่นวายกว่า ผมเลยมุ่งไปที่ CPU ตอนนี้เอาไปเคลมแล้วให้ศูนย์ช่วยเช็คดู
                ส่วนผมซื้อ ATHLON 3000G มาลองดูครับ ผลเป็นไงเด๋วผมแจ้งให้ครับ
                สำหรับ default BIOS ผมไม่ได้ลองเลยครับ ลืมนึกไป แต่จริงๆผมไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับ CPU ผมปล่อยเดิมๆซิ้งเดิมๆเลยครับ
                แค่ปรับรอบพัดลมให้เร่งสุดแค่นั้น เล่นแรมแค่ 3600 แค่นั้น ซิ้งก็ไม่ได้หนักอะไร ขา CPU ไม่หัก ฝุ่นไม่ลงสล๊อต CPU

ปล.เจ้าวายร้ายเงียบ อาจไปหวยออกที่ win 10 1909 ก็ได้นะครับ
                Last edited by good11; 7 Feb 2020, 15:50:56.

Comment

Originally posted by good11 View Post
                  บอร์ดน่าจะยากและวุ่นวายกว่า สรุป หลังเคลมทางผ่านไปได้ ATHLON 3000G มาลองเย็นนี้ ก่อนไปต่างประเทศครับ

นั่นสิ แปลกตรงนั้นแหละครับ

ใช่ครับ เดายากมาก แต่บอร์ดจะวุ่นวายกว่า ผมเลยมุ่งไปที่ CPU ตอนนี้เอาไปเคลมแล้วให้ศูนย์ช่วยเช็คดู
                  ส่วนผมซื้อ ATHLON 3000G มาลองดูครับ ผลเป็นไงเด๋วผมแจ้งให้ครับ
                  สำหรับ default BIOS ผมไม่ได้ลองเลยครับ ลืมนึกไป แต่จริงๆผมไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับ CPU ผมปล่อยเดิมๆซิ้งเดิมๆเลยครับ
                  แค่ปรับรอบพัดลมให้เร่งสุดแค่นั้น เล่นแรมแค่ 3600 แค่นั้น ซิ้งก็ไม่ได้หนักอะไร ขา CPU ไม่หัก ฝุ่นไม่ลงสล๊อต CPU

ปล.เจ้าวายร้ายเงียบ อาจไปหวยออกที่ win 10 1909 ก็ได้นะครับ
                  เท่าที่มอนิเตอร์ บอร์ด MSI กับเจนสาม หลายรุ่นที่เห้นขั้นต่ำจะเป้น B450 ชิวๆๆมากครับ ของผมก็ เอทรูด จะอัพหัวเป้น 3700X รอมือสองถูกๆๆนี่
                  เห็นท่านกู้ดเซ้งเลย ไบออสเสถียรรึยังนั่น prime pro X370

พวกประกอบใหม่มีงบผมไล่ไป X570 หมดครับค่อนข้างไม่มีปัญหานะ

Comment

เปลี่ยนบอรดดูคับ หายไหม

ถ้าหายก็เป็นที่ cpu

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                      เปลี่ยนบอรดดูคับ หายไหม

ถ้าหายก็เป็นที่ cpu
                      ถ้าบอร์ดนี่เรื่องใหญ่เลยอ่ะ TF ประเด็นตอนนี้ใส่ Athlon 3000G แล้ว
                      Clock CPU ก็วิ่งปกติเน้อ ปล่อยเดิมๆ แต่ขอลองสักพัก

ปล. ไฟ CPU ใน CPU-Z ก็ยังวิ่งแถว 0.5-0.6V เหมือนเดิม ตรงนี้ Sensor อาจเอ๋อ

Comment

Originally posted by good11 View Post
                        ถ้าบอร์ดนี่เรื่องใหญ่เลยอ่ะ TF ประเด็นตอนนี้ใส่ Athlon 3000G แล้ว
                        Clock CPU ก็วิ่งปกติเน้อ ปล่อยเดิมๆ แต่ขอลองสักพัก

ปล. ไฟ CPU ใน CPU-Z ก็ยังวิ่งแถว 0.5-0.6V เหมือนเดิม ตรงนี้ Sensor อาจเอ๋อ
                        กดเทส powerMAX โหมด avx 5นาที ดุ cpuz โชว์เท่าไหร่

Comment

Originally posted by jamejazz View Post
                          กดเทส powerMAX โหมด avx 5นาที ดุ cpuz โชว์เท่าไหร่

Comment

น่าจะบอดแล้วละ ถ้าเป็นที่ cpu เปลี่ยนตัวอื่นๆน่าจะหายเป็นปกติไม่น่าจะดรอปอีก 3000gกินไฟน้อยไฟดรอปไปก็ยัง clock เดิมได้อยุ่

ภาคจ่ายไฟบอดอาจจะจ่ายได้ไม่เต็มที่ละ แต่ยังไงลองเอา cpu ทั้งคู่ไปลองกับบอดอื่นอีกทีชัวสุด

ขอที่อยู่บังซอล แล้วส่งทั้งcpu+บอดไปเทสดูก็ได้ครับ 555 ใส่ชุดน้ำหรอครับที่ว่ารื้อลำบาก

Comment

น่าจะบอดแล้วละ ถ้าเป็นที่ cpu เปลี่ยนตัวอื่นๆน่าจะหายเป็นปกติไม่น่าจะดรอปอีก 3000gกินไฟน้อยไฟดรอปไปก็ยัง clock เดิมได้อยุ่

ภาคจ่ายไฟบอดอาจจะจ่ายได้ไม่เต็มที่ละ แต่ยังไงลองเอา cpu ทั้งคู่ไปลองกับบอดอื่นอีกทีชัวสุด

ขอที่อยู่บังซอล แล้วส่งทั้งcpu+บอดไปเทสดูก็ได้ครับ 555 ใส่ชุดน้ำหรอครับที่ว่ารื้อลำบาก
                              ไฟในไบออสไม่เพี้ยนครับ 3000G นั่นไม่ได้เดิมๆเน้อ เดิมๆ 3.5 ในคลิปนั่นลาก 4.0 GHz เลย ถถถ
                              ส่วนบอร์ดใช่ครับใส่ชุดน้ำการ์ดจออยู่ขี้เกียจลื้อ

Last edited by good11; 8 Feb 2020, 00:59:20.

Comment

Working...
                              X