overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ชิป SB600 มีข้อเสียยังไงมั่งครับ

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

Default ชิป SB600 มีข้อเสียยังไงมั่งครับ

พอดีสนใจ M3A32-MVP Deluxe เห็นมา 4000 กว่า ๆ

ชิป 790FX+SB600 ได้ยินว่า SB600 ใช้กับ Phenom ไม่ดี (จริงรึเปล่า) และก็มีบั๊กด้วย (ได้ยินมา) จริงป่ะครับ ช่วย ๆ อธิบายหน่อยครับผม

กับ 790FX+SB750 ใหม่กว่า มีลูกเล่นเยอะกว่า แพงกว่านิดหน่อย ย่อมดีกว่า และ 2 อันนี้มันต่างกันมากมั้ย ?

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member niCe_guY's Avatar

เท่าที่ใช้อยู่ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนิครับ ที่ไม่ชอบตรงรองรับSATA 4ช่องเอง ไม่พอใช้ และOption Raid รองรับน้อยไป ก็เท่านั้น

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

SB600 ใช้กับ Phenom ไม่ดียังไงหว่า เพื่อนผมก็ใช้ไม่มีมีปัญหาครับ

tanapon000's Avatar

ดัน อยากรุเหมือนกาน

OverclockZone Member Akatsuki's Avatar

อยากรู้ด้วยคน เพราะจะ เอามาใส่เหมือนกัน

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

Southbridges SB 7xx

Besides the use of SB600 southbridge for earlier releases of several members in late 2007, all of the above chipsets can also utilize newer southbridge designs, the SB700, SB710 and the SB750 southbridges. Future server chipsets will also utilize the server version (SB700S/SB750S) of the southbridges. Features provided by the southbridge are listed as follows:

[edit] SB700

* Support up to 6 SATA 3.0 Gbit/s hard disk drives, with RAID 0, 1, 10 support
    * eSATA support
    * No support for IDE/PATA[34]
    * Support up to 14 USB ports (12 USB 2.0 and 2 USB 1.1)
    * I/O acceleration technologies
    * Consumer Infrared receiver/transmitter port compatible with IrDA standards [35]
    * Additional management and security technologies such as IDM (Intelligent Device Management) and TPM (Trusted Platform Module). [36]
    * DASH 1.0 support

[edit] SB710

* All features from SB700
    * Super I/O
    * Advanced Clock Calibration for enhanced CPU overclocking
    o Direct communication channel composed of six data pins which were previously reserved between the CPU and the southbridge
    o Advanced Clock Calibration (Option available with AMD OverDrive software 2.1.1 and later)
    + Increase CPU overclocking potential via altering internal settings
    + Allow separate settings for each of the CPU cores
    + Allowed range: -12% to +12% with ACC enabled

[edit] SB750

* All features of SB700
    * RAID 5 support [5]
    * Super I/O
    * Enhanced CPU overclocking for K10-based processors only, originally named "OverDrive 3.0" [37]
    o Direct communication channel composed of six data pins which were previously reserved between the CPU and the southbridge
    o Advanced Clock Calibration (Option available with AMD OverDrive software 2.1.1 and later)
    + Increase CPU overclocking potential via altering internal settings
    + Allow separate settings for each of the CPU cores
    + Allowed range: -12% to +12% with ACC enabled

SB600 (Southbridge)

The southbridge paired with some of the 580X and 480X chipsets, all of the 570X chipsets, all AMD 690 chipsets and early AMD 790 chipsets is the SB600 or IXP600. It is based on a 130 nm fabrication process with dimensions 23 mm&#215;23 mm and 549 pins FC BGA package,[7] and provide
    10 USB,
    1 ATA/133 and 4 SATA 3.0 Gbit/s interfaces.[8]
    It supports RAID 0, 1, 0+1, and 10 across all four SATA ports (all four ports are required for RAID 10 functionality,
    Alert Standards Format (ASF) 2.0 and high-definition audio codec support.
    Also, the chipset says it supports 64-bit DMA but it really only supports 32-bit.[9]

ข้อมูลปลากรอบ จาก http://en.wikipedia.org/wiki/AMD_700...s#Southbridges

เทียบเอาเอง แต่ SB 600 ไม่มีทางดีกว่า 700 แน่นอนครับ

OverclockZone Member nabizkit's Avatar
    บางละมุง ชลบุรี

เห็นที่ไหนเหรอ 4000 บอกกันบ้างงง สนใจอยู่เหมือนกัน
    คิดว่า ถ้าไม่ได้บ้าพลัง เอามาใช้งานสำหรับผมว่า okเรยนะ

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ขอบคุณคร๊าบ ชัดเลย

เห็นร้าน JIB อ่ะครับ 4300 ละมั้ง จำไม่ค่อยได้นะ

OverclockZone Member nabizkit's Avatar

Quote Originally Posted by Athlon_TFS View Post
    ขอบคุณคร๊าบ ชัดเลย

เห็นร้าน JIB อ่ะครับ 4300 ละมั้ง จำไม่ค่อยได้นะ
    ขอบคุณครับเดี่ยวจะลองไปเดินดูครับ อิอิ

Super Moderator tor_Za's Avatar

Bug เยอะมากครับ แล้วก็ไม่รองรับ Raid 5 ต่อ SATA ได้แค่ 4 ช่อง เป็นรุ่นโบราณที่ออกมาตั้งแต่ยุค ปลายๆของ 939 AM2 ยุคแรก

แต่SB600 อัดโหดๆทนกว่า SB700 750 เยอะ

AMD790FX+SB750 ผมอัด DryIce LN2 จนตายไปทุกตัว แต่ 790FX+SB600 รอดจากการอัด DryIce LN2แทบทุกตัว

ไม่รู้ตัวไหนทนกว่ากัน อิอิ

Southbridge บน Chipset AMD นั้นมีหน้าที่คอยประคอง CPU ด้วยนะครับ แถมSB600 ทนบัสโหดๆได้ดีกว่า SB7XX ด้วย
    Last edited by tor_Za; 22 Feb 2009 at 04:10:29.

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Super Moderator tor_Za's Avatar

Quote Originally Posted by niCe_guY View Post
    เท่าที่ใช้อยู่ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนิครับ ที่ไม่ชอบตรงรองรับSATA 4ช่องเอง ไม่พอใช้ และOption Raid รองรับน้อยไป ก็เท่านั้น
    จำได้มั๊ยที่ 790FX+SB750 ที่ผมเล่น LN2 ตายภายในไม่กี่ชั่วโมงเอง อิอิ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

OverclockZone Member Frankie's Avatar

----------------สอดแนม

OverclockZone Member niCe_guY's Avatar

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    จำได้มั๊ยที่ 790FX+SB750 ที่ผมเล่น LN2 ตายภายในไม่กี่ชั่วโมงเอง อิอิ

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

แบบว่า อยากรู้เรื่องของชาวบ้าน ٩(-̮̮̃-̃)۶

tor_za บั๊คเยอะนี่อะไรมั้งครับ บอกจะเเนะได้ไหมคับ ส่วน sata 4 ช่อง ก้อเพียงพอกับการใช้งนของผม เรย เเอบสนใจตัวนี้อยู่

Quote Originally Posted by nabizkit View Post
    tor_za บั๊คเยอะนี่อะไรมั้งครับ บอกจะเเนะได้ไหมคับ ส่วน sata 4 ช่อง ก้อเพียงพอกับการใช้งนของผม เรย เเอบสนใจตัวนี้อยู่
    เวลาใช้กับ Vista X64 อาจจะรับส่งข้อมูลหนักๆได้ช้าๆไปหน่อยครับ

สำหรับ XP Server2003 รวมไปถึง Vista 32 ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา แต่การรับส่งข้อมูลอาจจะแรงสู้ SB750 ไม่ได้

USB มี Bug เล็กน้อย ถ้าเกิดใช้พวก Flash Driver แบบ Hi-Speed เช่น Kingston Hyper-X ความเร็วอาจจะวิ่งไม่เต็มตามสะเป็ก มันหายไปไหนไม่รู้นิดนึง

ถ้าไม่ได้มาจับผิดไม่รู้สึกอะไรหรอกครับเรื่อง BUG ผมก็ใช้งานมาเป็นปีอยู่นะ 790FX+SB600 ที่ผ่านๆมาก็มี 790FX+SB750 เข้ามาอยู่ก็หลายตัว แต่สุดท้ายก็จับ 790FX+SB600 ยัดใช้งานเหมือนเดิม
    Last edited by tor_Za; 22 Feb 2009 at 13:48:11.

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    เวลาใช้กับ Vista X64 อาจจะรับส่งข้อมูลหนักๆได้ช้าๆไปหน่อยครับ

สำหรับ XP Server2003 รวมไปถึง Vista 32 ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา แต่การรับส่งข้อมูลอาจจะแรงสู้ SB750 ไม่ได้

USB มี Bug เล็กน้อย ถ้าเกิดใช้พวก Flash Driver แบบ Hi-Speed เช่น Kingston ความเร็วอาจจะวิ่งไม่เต็มตามสะเป็ก มันหายไปไหนไม่รู้นิดนึง

ถ้าไม่ได้มาจับผิดไม่รู้สึกอะไรหรอกครับเรื่อง BUG ผมก็ใช้งานมาเป็นปีอยู่นะ 790FX+SB600 ที่ผ่านๆมาก็มี 790FX+SB750 เข้ามาอยู่ก็หลายตัว แต่สุดท้ายก็จับ 790FX+SB600 ยัดใช้งานเหมือนเดิม
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ใช้อยู่ ทำงานได้ดีครับ

แต่มันเป็นรุ่นเก่า ที่ออกมานานละ

OverclockZone Member FREEDOMX's Avatar
    หลบซ่อนอยู่เมืองไทย

จากที่ใช้งานมา เจอข้อเดียว คือ เรื่อง usb มันวิ่งช้า กว่าที่น่าจะเป็นนิสหน่อย

เรื่องอัดเนีย 600 ดีกว่ามากครับ คล้อกแล้วเสถียนกว่า

แต่เดิมๆ ตัวไหม่ดีกว่าแน่นอนครับ

แต่ถ้า ไบออส ของผู้ผลิตห่วยๆก็ เข็นไม่ขึ้นครับ

เซง อากาศร้อนตับแล่บ...........

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ลากบัสไม่ขึ้น แต่คล๊อกได้ดีกว่า นิ่งกว่า ใกลกว่า ถ้าไม่เล่นบัสสูงกับฟีน่อม1 ส่วนฟีน่อม 2 ไม่แน่ใจครับ เพราะไม่เคยลอง อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมและท่านพี่ซอลที่นั่งวิเคราะห์กันเล่นๆครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

Bookmarks

Bookmarks