Announcement

Collapse
No announcement yet.

Opamp opa627sm มีของปลอมไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Opamp opa627sm มีของปลอมไหมครับ

Opamp opa627sm มีของปลอมไหมครับ
    เจอใน aliexpress ตกตัวล่ะ 350 ราคาดีมากแบบนี้
    แต่ก็กลัวจะของปลอม หรือว่ามือ2 ราคาเลยไม่แพง

มีปลอมครับ แค่ NE5532 ยังมีปลอมเลยฮะ

Comment

ไม่ทราบว่ามีรึปล่าวนะครับ ผมเคยสั่ง ic และอุปกรณ์อื่นๆ ใช้ทำ diy มาจาก rs thailand มาเยอะแยะครับ เคยสั่ง opa627, 637 dip 8 มา

ก็จะใส่มาในถุงพลาสติกสีน้ำเงินเข้มใสกันไฟฟ้าสถิตย์มาถุงละ 1 ตัวครับ แต่อุ่นใจว่าของแท้แน่ๆ ราคาแพงกว่าขายข้างนอกที่ขายตามบ้านหม้ออีกครับ

ส่วนตัวถังเหล็ก opa627, 637 ยังไม่เคยลองเลยครับ เพราะแพง 555 แต่ลองดูราคาของ Mouser ดูนะครับ ถ้าจีนจะได้ราคานั้น ผมว่าคงต้องสั่งทีละ 1 แสน- 1 ล้านตัวอย่างต่ำๆนะครับ

ขนาด mouser ยังเหลือแค่นี้เองครับ

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
        มีปลอมครับ แค่ NE5532 ยังมีปลอมเลยฮะ
        5532/5534มีตัวถังเซรามิค ที่หาโคตรยากเลยน่ะครับ ยิ่งกว่า627/637ตัวถังเหล็กอีก

Comment

มีอะไรที่พี่จีนปลอมไม่ใด้

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
            5532/5534มีตัวถังเซรามิค ที่หาโคตรยากเลยน่ะครับ ยิ่งกว่า627/637ตัวถังเหล็กอีก
            ใช่ครับมันหายาก ผมเลยมาเล่นของJRCแทน ตอนนี้ติดใจ5532ของJRCงอมแงมเลย

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
              ใช่ครับมันหายาก ผมเลยมาเล่นของJRCแทน ตอนนี้ติดใจ5532ของJRCงอมแงมเลย

JRC ของดีราคาถูก รหัสลงท้ายด้วย DD จะ Lownoise กว่า D ตัวเดียวที่เป็นแบบมาตรฐานทั่วไป
              Last edited by carbon_za; 19 Feb 2020, 09:03:35.

Comment

ใน Aliexpress ปลอมเยอะ.
                ถ้าซื้อตาม คห. 2 จากเวบ RS กับ Mouser เป็นของแท้

Comment

ตัวที่เสียงดี ไม่แพงมาก นิยมกัน ที่ทราบมี 627 2107 lme47920
                  มีเบอร์ไหนแนะนำอีกไหมครับ
                  muses02,03 เขาว่าฟังแล้วไม่อยากถอด ผมก็อยากลองเหมือนกันครับ

Comment

AD823ANZ เสียงดีชัดทุกย่าน แยกแยะเครื่องดนตรีได้ดี
                    ซื้อมาจาก rs component ตัวละ 300฿

Comment

Originally posted by wokentappy View Post
                      ตัวที่เสียงดี ไม่แพงมาก นิยมกัน ที่ทราบมี 627 2107 lme47920
                      มีเบอร์ไหนแนะนำอีกไหมครับ
                      muses02,03 เขาว่าฟังแล้วไม่อยากถอด ผมก็อยากลองเหมือนกันครับ
                      ชอบแนวเสียงไหนครับ จะได้บอกถูกครับ แต่เท่าที่พี่ถามมันไปสายเบสเกือบทั้งนั้นเลย ถ้าชอบเสียงหนา พยายามอย่าลง J-FET นะครับ

Comment

โครงสร้าง input opamp
                        J-Fet ปกติแนวเสียงจะใสบางรายละเอียดดี (สด ใส ชัด กระชับ ไว)
                        Bipolar-Transistor เสียงกลางต่ำจะมีเนื้อเสียงที่หนา (หนานุ่ม)
                        Last edited by carbon_za; 25 Feb 2020, 10:21:21.

Comment

Comment

สอบถามที่นี่เขียน 100% New & original เชื่อได้หรือป่าวครับ
                            https://www.aliexpress.com/item/4000...044d1968a04f21

Comment

ลองดูก็ได้นี่ครับ เพราะไม่ลองก็ไม่รู้นะ

แต่ผมลองหาจากเว็บที่เป็นตัวแทนจำหน่ายอุปกรณ์พวกนี้ระดับโลก มันมีแค่ 2 เว็บเองที่หาเจอ(ที่ผมดูประจำนะ) ตามรูปครับ ดูราคาเอง ของ digikey เป็นราคาตีเป็นเงินบาทแล้ว

opa627 ตัวถัง TO-99 ในเว็บนี้มี 3 รุ่น คือ opa627BM, opa627AM, OPA627SM ดูจำนวนสต๊อคและราคาต่อ 1-10-25-100 ตัวดูครับ

เพราะไม่รู้ว่ามันผลิตใหม่หรือเป็นของค้างสต๊อคตั้งแต่สมัย BB ถูก TI เทคโอเวอร์นะครับ ถ้าจำไม่ผิดปี 2001 มั้ง

อันนี้ mouser ราคาเป็น USD นะครับ ดูสต๊อคและราคาดูดีๆครับ

ลองดูครับ ถ้าถามผม ผมคงไม่สั่งจากจีนครับ แต่ผมจะสั่งจาก digikey หรือ mouser แทน อาจจะเสียค่าส่งและ vat 7% ไม่รู้ว่าโดนภาษีนำเข้าอีกมั้ย

แต่ก็มั่นใจได้ว่าพวกนี้ไม่น่าขายของปลอมครับ

Comment

Working...
                              X