overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากโม ฯ xp เป็นครับ

OverclockZone Member kik_k26's Avatar

Default อยากโม ฯ xp เป็นครับ

ที่ว่าเป็น win xp โมน่ะครับเขาทำกันยังไงครับ ช่วยสอนและแนะนำทีครับ

ครับ หากระทู้ในบอร์ดทิป+เทคนิคแล้วยังไม่เจอครับเลยจำเป็นรบกวนท่าน ๆ แล้วครับ

ขอทุกท่านจงมีความสุขความเจริญ ตามท่านปราถนาเถิด ครับ สา....ธุ

OverclockZone Member !HaNaMi!'s Avatar

จัดให้ครับ
    ดาวน์โหลดโปรแกรม nlite 1.0 Final ได้
    http://www.nliteos.com/download.html
    nlite 1.0 Final
    - โปรแกรมนี้ไว้สำหรับปรับแต่งสำหรับทำแผ่นวินโดว์ในแบบที่ตนต้องการ
    Integrate a Service Pack : อัพเกรดชุด Service Pack
    Hotfixed and Update Pack : รวมพวกไฟล์ KB ทั้งหลายที่มันออกมานั่นล่ะ เพื่อเป็นตัว Setup CD
    Integrate Driver : รวมไฟล์ไดรเวอร์อุปกรณ์จำพวก inf ลงไปด้วยเลย
    Remove Component : ตัดโปรแกรมที่เราไม่ค่อยได้ใช้งานออกไป
    Unattend Setup : สร้างแผ่นให้ติดตั้งเองอัติโนมัติ ไม่ต้องใส่คีย์เอง
    Options : ไว้ปรับแต่ง Service ต่างๆในเครื่อง
    Patches : ปรับแต่งจำนวน TCP/IP , Frequency USB , Theme MS Visual , และ Windows File Protection ให้ Disable มันซะทุกครั้งนะครับ ไม่งั้นถ้าเปิด Enable แผ่นที่สร้างมาจะชอบดีดหน้าต่าง Windows File Protections อยู่เรื่อยเลย
    Tweaks : การปรับแต่งรีจิสทรี้ ปิด service บางตัว และเพิ่มความเร็วในการใช้งาน ปรับแต่งอื่นๆอีกเพียบ
    Create a Bootable ISO : ให้มันสร้างเป็น ISO เพื่อเตรียมไร้ท์ลงแผ่น

ต้องทำการติดตั้ง .Net Framwork 2.0 ด้วยนะครับ ถึงจะใช้งานได้

ดาวน์โหลด .Net Framwork 2.0 ได้ที่http://www.nliteos.com/download.html
    * มีทั้งแบบไปใช้กับ OS 32Bits (X86) และ OS 64Bits (X64) นะครับ เลือกให้ตรงกับ OS ที่คุณใช้อยู่ในปัจจุบัน

nlite สำหรับไว้แก้ไข ใช้แก้ปรับแต่ง
    Windows 2000 Pro , Sever , Advanced
    Windows XP Home , Pro , N Corporate , X64
    Windows Server 2003 Standrad , Web , Enterprise , X64 , R2

วิธีการใช้งาน
    1.ขั้นแรกในท่านติดตั้งโปรแกรม nlite ลงเครื่องท่านนะครับ
    2. จากนั้นให้ท่านหยิบแผ่น XP ของท่านไม่ว่าจะ SP ตัวใดก็ตาม ให้ก็อบปี้โฟลเดอร์ i386 ในแผ่น และก็ไฟล์ที่ไม่ได้อยู่ในโฟลเดอร์มาด้วยนะครับ เพราะ มันเกี่ยวข้องกันครับ แล้วไปวางที่ไดรฟ์ไหนก็ได้ที่ว่างๆ อย่าลืมสร้างโฟลเดอร์มันด้วยนะครับ เช่น ผมสร้างโฟลเดอร์ XP Original ในไดรฟ์ D: ผมก็เอาไฟล์ที่ผมก็อปปี้จากแผ่นมาวางที่โฟลเดอร์นี้
    3.ท่านเปิดโปรแกรม nlite แล้ว Browse มาที่โฟลเดอร์ที่ท่านเก็บไฟล์เลยนะครับ
    4.จากนั้นก็เลือก Next จะเจอโหมดต่างๆสำหรับการปรับแต่งนะครับ

* ถ้าท่านใดไม่มีความชำนาญมาก แนะนำท่านไปโหลดผลงานตัวอย่างเว็บนอกที่เป็น ตัว Modify มาลองเปิดดูก็ได้ครับ ว่าเค้าตัดอะไรออกไปบ้าง ส่วน DNA ที่ผมปล่อยออกไปเป็นเฉพาะเน้นเนื้องานครับ เลยไม่ลดทอนไปเท่าไหร่ จะปล่อยตัว World Cup 2006 ครับ ที่เล็กเหลือขนาดร้อยเมก เท่านั้น

* ถึงแม้ไฟล์นี้จะมีให้โหลดกันฟรีๆก็ตาม แต่สิ่งที่ท่านได้เหนือกว่าการโหลดเองนั่นก็คือ การตอบคำถามในสิ่งที่ท่านไม่เข้าใจในทันที

*ชมภาพกันดีกว่าครับ*

1.เมื่อติดตั้งโปรแกรมเสร็จเข้าไป แล้วก็เลือกเมนูภาษาที่ต้องการเลยครับ จากนั้นก็กด "Next"
    2. จากนั้นให้ท่านหยิบแผ่น XP ของท่านไม่ว่าจะ SP ตัวใดก็ตาม ให้ก็อบปี้โฟลเดอร์ i386 ในแผ่น และก็ไฟล์ที่ไม่ได้อยู่ในโฟลเดอร์มาด้วยนะครับ เพราะ มันเกี่ยวข้องกันครับ แล้วไปวางที่ไดรฟ์ไหนก็ได้ที่ว่างๆ อย่าลืมสร้างโฟลเดอร์มันด้วยนะครับ เช่น ผมสร้างโฟลเดอร์ XP ในไดรฟ์ E: ผมก็เอาไฟล์ที่ผมก็อปปี้จากแผ่นมาวางที่โฟลเดอร์นี้
    3.จากนั้นแล้ว Browse มาที่โฟลเดอร์ที่ท่านเก็บไฟล์เลยนะครับ
    4.จากนั้นก็เลือก Next จะเจอโหมดต่างๆสำหรับการปรับแต่งนะครับ
    5.โปรแกรมนี้ไว้สำหรับปรับแต่งสำหรับทำแผ่นวินโดว์ในแบบที่ตนต้องการ
    Integrate a Service Pack : อัพเกรดชุด Service Pack
    Hotfixed and Update Pack : รวมพวกไฟล์ KB ทั้งหลายที่มันออกมานั่นล่ะ เพื่อเป็นตัว Setup CD
    Integrate Driver : รวมไฟล์ไดรเวอร์อุปกรณ์จำพวก inf ลงไปด้วยเลย
    Remove Component : ตัดโปรแกรมที่เราไม่ค่อยได้ใช้งานออกไป
    Unattend Setup : สร้างแผ่นให้ติดตั้งเองอัติโนมัติ ไม่ต้องใส่คีย์เอง
    Options : ไว้ปรับแต่ง Service ต่างๆในเครื่อง
    Patches : ปรับแต่งจำนวน TCP/IP , Frequency USB , Theme MS Visual , และ Windows File Protection ให้ Disable มันซะทุกครั้งนะครับ ไม่งั้นถ้าเปิด Enable แผ่นที่สร้างมาจะชอบดีดหน้าต่าง Windows File Protections อยู่เรื่อยเลย
    Tweaks : การปรับแต่งรีจิสทรี้ ปิด service บางตัว และเพิ่มความเร็วในการใช้งาน ปรับแต่งอื่นๆอีกเพียบ
    Create a Bootable ISO : ให้มันสร้างเป็น ISO เพื่อเตรียมไร้ท์ลงแผ่น

OverclockZone Member !HaNaMi!'s Avatar

ถ้างง เอาอันนี้ไปดู http://www.scribd.com/doc/12513736/-Windows-XP-nLite

OverclockZone Member kik_k26's Avatar

โอ้ว ว้าว พระเจ้ายอดมัน จอร์ช มาก ขอบคุณครับ

OverclockZone Member cnm_0985's Avatar

แล้วแผ่นวินโดวที่เขายัดพวกโปรแกรมต่าง ๆ กับ เขาทำไง และ Driver .inf มันคืออารัยครับ อธิบายหน่อย และถ้าผมอยากจะทำแผ่นวินโดวใหม่ แบบว่ายัดไดรเวอร์ทั้งหมดไว้เลยจะทำได้มั้ย เพราะว่า Notebook เวลาลงวินโดวใหม่ มันต้องลงวินโดวเยอะ คับ

ก็ใช้ nLite เนี่ยเหละครับ ลองศึกษาดูนะครับ

Bookmarks

Bookmarks