Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทียบ DAC 2 ตัวกับ SoundCard ในงบตัวไหนคุ้มสุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เทียบ DAC 2 ตัวกับ SoundCard ในงบตัวไหนคุ้มสุดครับ

งบ 6000 เอาแค่นี้พอ คือผมปล่อย AE-5 ไป เพราะไม่ชอบสไตร์นั้นมันเน้นเบส ผมมันแนวกีต้าฟริ่วๆ กรุ่มกริ่มมากกว่า ฟังกับ Spotify TIDAL ครับ กับ Edifier 351 DB ตัวเลือกมี 3 ตัว

ifi Zen กับ ifi Zen DAC หรอ กลับไป AE-7 ดี ทั้งหมดอยู่ในงบหมด แต่อยากได้ที่ตรงตอบโจทย์มากที่สุด ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่มีร้านให้ฟังเลย สอบถามท่านๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ปล.ifi 2 ตัวนี้ตัวไหนดีกว่า เพราะถ้าไม่เอา BT กับมี BT ก็ราคาแทบเท่ากันเลย

ปล.2 หรอท่านได้มี DAC แนะนำในงบ ก็ขอบคุณครับ

2020-02-16_9-04-07.jpg2020-02-16_9-42-05.jpg2020-02-16_9-06-22.jpg
    Last edited by nesmo; 16 Feb 2020, 09:53:10.

ไม่แน่ใจว่า ifi zen dac เหมาะสำหรับหูฟังไหม

ifi zen dac
    https://www.mercular.com/ifi-zen-dac

ifi zen blue

Comment

[QUOTE=LightningBird;76918782]ไม่แน่ใจว่า ifi zen dac เหมาะสำหรับหูฟังไหม

เอามาเปิดฟังกับลำโพงครับ Edifier 351 DB เห็นราคาเท่ากันเลย เอาไงดี

Comment

ถ้าใช้ฟังเพลงอย่างเดียว SC ตัดทิ้ง SC ใช้ไฟร่วมกับอุปกรณ์ต่างๆ เสียงที่ได้ฟังยังไงก็ไม่สงัด และไม่ใส หรืออาจจะเป็นข้อจำกัดของผู้ผลิต (ไม่รู้ข้อมูลเชิงลึก)

SC ผมมองความสามารถมันแค่พื้นๆ เหมาะสำหรับคนที่งบจำกัด แต่ต้องการใช้งานหลากหลาย อย่างดูหนัง 5.1 7.1 เล่นเกม ฟังเพลง การเอามาใช้ฟังเพลงอย่างเดียวไม่คุ้มกับเงินที่จ่าย

เอาจากประสบการณ์ของตัวผม เริ่มแรกเดิมทีฟังลำโพงคอมธรรมดาพันกว่าบาท และใช้ Sound ออนบอร์ด พอได้ลำโพงชุดละ 4-5 พัน เสียงมันดีขึ้น ต่อมาลองมาเล่น SC ฟังที่แรกรู้สึกแตกต่างได้ชัดเจน ต่อมาเล่นสูงขึ้นเรื่อยๆ ขยับไป DAC ลำโพง และเล่นแยกชิ้น การกลับไปฟังชุดพื้นๆ มันแยกออกได้ชัดเจนถึงความแตกต่างกันมาก

ตรงนี้ต้องการจะบอกว่าคนที่ยังไม่เคยฟัง แล้วขยับสูงขึ้น ส่วนใหญ่ฟังแล้วเสียงมันดีขึ้นหมด

อยากยกระดับชุดฟังควรไปเล่น DAC ส่วนจะเล่นตัวไหนไม่รู้จะแนะนำยังไง เพราะปัจจุบันมันมีหลากหลายยี่ห้อ และรุ่นเต็มไปหมด เริ่มต้น DAC จีนก็เป็นตัวเลือกที่ดี ราคาประหยัด และสเปคดูคุ้ม (ผมเลิกดูสเปคที่ผู้ผลิตแจกแจงนานแระ ใช้ฟังด้วยหูตัวเองดีสุด) แต่ DAC จีนที่ผมผ่านมือมาหลายตัว ไม่เคยประทับใจสักตัว ทุกวันนี้วางไว้เฉยๆ บนชั้นหลายตัว

Comment

Originally posted by IBM User View Post
          ถ้าใช้ฟังเพลงอย่างเดียว SC ตัดทิ้ง SC ใช้ไฟร่วมกับอุปกรณ์ต่างๆ เสียงที่ได้ฟังยังไงก็ไม่สงัด และไม่ใส หรืออาจจะเป็นข้อจำกัดของผู้ผลิต (ไม่รู้ข้อมูลเชิงลึก)

SC ผมมองความสามารถมันแค่พื้นๆ เหมาะสำหรับคนที่งบจำกัด แต่ต้องการใช้งานหลากหลาย อย่างดูหนัง 5.1 7.1 เล่นเกม ฟังเพลง การเอามาใช้ฟังเพลงอย่างเดียวไม่คุ้มกับเงินที่จ่าย

เอาจากประสบการณ์ของตัวผม เริ่มแรกเดิมทีฟังลำโพงคอมธรรมดาพันกว่าบาท และใช้ Sound ออนบอร์ด พอได้ลำโพงชุดละ 4-5 พัน เสียงมันดีขึ้น ต่อมาลองมาเล่น SC ฟังที่แรกรู้สึกแตกต่างได้ชัดเจน ต่อมาเล่นสูงขึ้นเรื่อยๆ ขยับไป DAC ลำโพง และเล่นแยกชิ้น การกลับไปฟังชุดพื้นๆ มันแยกออกได้ชัดเจนถึงความแตกต่างกันมาก

ตรงนี้ต้องการจะบอกว่าคนที่ยังไม่เคยฟัง แล้วขยับสูงขึ้น ส่วนใหญ่ฟังแล้วเสียงมันดีขึ้นหมด

อยากยกระดับชุดฟังควรไปเล่น DAC ส่วนจะเล่นตัวไหนไม่รู้จะแนะนำยังไง เพราะปัจจุบันมันมีหลากหลายยี่ห้อ และรุ่นเต็มไปหมด เริ่มต้น DAC จีนก็เป็นตัวเลือกที่ดี ราคาประหยัด และสเปคดูคุ้ม (ผมเลิกดูสเปคที่ผู้ผลิตแจกแจงนานแระ ใช้ฟังด้วยหูตัวเองดีสุด) แต่ DAC จีนที่ผมผ่านมือมาหลายตัว ไม่เคยประทับใจสักตัว ทุกวันนี้วางไว้เฉยๆ บนชั้นหลายตัว

ครับ คงเอา DAC ก็เลยหาผู้แนะนำเพราะแถวบ้านผมไม่มีร้านฟังเลย เมื่อกี้เปิดเพลง ลอง BT มือถือกับ 361 DB ยังรู้สึกเลยช่างแตกต่างกับ Onboard ที่มันแค่เปิดได้ยินเป็นพอ หาความไพเราะไม่เจอเลย M/B ผม Tomahark Max ถูกๆ มันก็พอแก้ขัดยามยากได้ 5555
          Last edited by nesmo; 16 Feb 2020, 18:27:49.

Comment

Working...
          X