Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel ระวังกันด้วยนะคะ การใช้ XMP จะทำให้ CPU หมดการรันประกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
    เหมือนผลิต CPU ตัว K มา แต่ออกกฏห้ามลาก ผิดเงื่อนใข ตัดประกัน เวรกรรม

การผูกขาดใด้นี่มันดีจริงๆนะ ทำอะไรก็ใด้ ขึ้นราคาแบบไม่มีเหตุผลก็ใด้ ไม่แถมซิ้งค์ก็ไม่มีใครบ่นใครว่า

เมื่อใหร่จีนจะมีศักยภาพในการผลิต CPU ใด้สักที จะใด้มีตัวเลือกบ้าง แต่เออมันผิดสิทธิบัตรอีกนี่นะ การผูกขาดนี่มันดีจริงๆ พูดซ้ำอีกที 555
    จีนเค้าไปสาย arm ครับ มีตั้งไม่รู้กี่ บ.
    Mediatec huawei all winner rockchip
    Etc. เยอะนะ

ยิ่ง windows 10 crome os linux มันทำงานกับ arm ได้ดีขึ้นๆ ทุกวัน นี่เพิ่งดู helio g70
    มันเป็น 8 core cruster แล้ว กับ arm แกดัน
    N core สำหรับงาน ai. ออกมาด้วย ไว้สัก 2 -3 ปี น่าจะมี desktop chip ทยอยโผล่ออกมาเรื่อยๆ

โครงสร้าง arm hsa นี่ยัด core ได้เยอะ และยืดหยุ่นมากด้วย เหลือ software imprement
    เห็นว่า ทุกๆ บ. Software หลักๆ กำลังเร่งมือกันน่าดู
    Last edited by ssk; 16 Feb 2020, 21:46:27.

Comment

ดีนะ OC ตลอดเลย ไม่ได้ XMP 555

ถ้าเป็นเรื่องจริงจะไม่ซื้อ intel อีกแล้ว ยกเว้น laptop

Comment

ใครอยาก OC ต้องซื้อแผนคุ้มครองนะครับ

click.intel.com/tuningplan/purchase-a-plan

ประกันเดิมๆจะคุ้มครองเฉพาะการใช้งานตามสเปคเท่านั้น(รวมรุ่น K) แต่ถ้าจะปรับแต่ง overclock เพิ่มต้องซื้อแผนคุ้มครองด้วย

..... แต่ปัญหาคือตอนเคลม เจ้าหน้าที่มันจะรู้ได้ไงว่าเคยปรับไฟมาฟะ ?

Comment

Originally posted by devilblaze View Post
          ใครอยาก OC ต้องซื้อแผนคุ้มครองนะครับ

click.intel.com/tuningplan/purchase-a-plan

ประกันเดิมๆจะคุ้มครองเฉพาะการใช้งานตามสเปคเท่านั้น(รวมรุ่น K) แต่ถ้าจะปรับแต่ง overclock เพิ่มต้องซื้อแผนคุ้มครองด้วย

..... แต่ปัญหาคือตอนเคลม เจ้าหน้าที่มันจะรู้ได้ไงว่าเคยปรับไฟมาฟะ ?

Comment

ลากแรมไป 5300 อัดไฟ sa ไป 1.8 ก็ยังไม่เห็น cpu พัง
            แต่แบบ ดังแต่ท่อล้อไม่หมุน หมกเม็ดจนเรื่องแดงนี่ เรียกว่า cpu พังตั้งแต่การออกแบบล่ะ

แต่ต้องขอชม กระทู้นี้ถือว่าประสบความสำเร็จ
            Last edited by sonofabom; 16 Feb 2020, 22:18:54.

Comment

อยากรู้ว่า มีใครใช้อินเทล แล้วไม่กด XMP เพื่อใช้แรมตามสเปกหน้าฉลากแรมบ้าง

ที่สำคัญ ยังเคลมกันได้ไม่มีปัญหา แถมอินเทลมันไม่เรื่องมากจุกจิกด้วย

แต่ถ้าจากนี้มันอ้างเรื่อง XMP แล้วตัดประกัน ก็ลาเลย

Comment

ถ้าขายประกัน cpu ด้วยนี่ก็น่าเกลียดเกิ้นนน ใด้ย้ายค่ายแน่ ต่อให้อีกค่ายแย่ขนาดใหนก็ตามเถอะ

Originally posted by ssk View Post
                จีนเค้าไปสาย arm ครับ มีตั้งไม่รู้กี่ บ.
                Mediatec huawei all winner rockchip
                Etc. เยอะนะ

ยิ่ง windows 10 crome os linux มันทำงานกับ arm ได้ดีขึ้นๆ ทุกวัน นี่เพิ่งดู helio g70
                มันเป็น 8 core cruster แล้ว กับ arm แกดัน
                N core สำหรับงาน ai. ออกมาด้วย ไว้สัก 2 -3 ปี น่าจะมี desktop chip ทยอยโผล่ออกมาเรื่อยๆ

โครงสร้าง arm hsa นี่ยัด core ได้เยอะ และยืดหยุ่นมากด้วย เหลือ software imprement
                เห็นว่า ทุกๆ บ. Software หลักๆ กำลังเร่งมือกันน่าดู
                ก็หวังว่าจะมาเร็วๆขอรับ จะใด้มีทางเลือกดีๆราคาถูกๆซะที อยากเห็น intel ร้อนก้น จนต้องลงจากทิพย์อาสน์มาทำอะไรสักอย่าง

ไม่อยากฝากความหวังกับ AMD แล้ว

แต่คงต้องให้ค่ายผลิต MB + RAM ให้ความร่วมมือด้วย ไม่งั้นคงมีปัญหาเรื่องความเข้ากับแรมแหงๆ
                Last edited by XsoeIIsJ; 16 Feb 2020, 22:35:30.

Comment

ลองนึกถึงหัวอกคนที่ซื้อแรม XMP บัสสูงๆมาใช้... โดยไม่คิดว่าจะทำให้ CPU หมดประกัน

ไม่สำคัญว่าใครจะลักไก่ OC/XMP แล้วเครมได้เป็นว่าเล่น เพราะนั่นไม่ได้แปลว่าคนอื่นๆจะเครมแบบนั้นได้ทุกคน หลายคนที่ประกอบคอมพ์เน้นชัวร์ ไม่ OC ซักอย่าง แต่ใช้ XMP เพราะมองว่าทำกันปกติ ไม่แหกประกัน แต่แล้วก็ต้องมาลุ้นว่าวันดีคืนดี CPU จะพังไหมและเครมได้ไหม

------------------
                  เรื่องการให้เคลมสินค้าบางทีอยู่ที่จังหวะเวลาด้วย

ปกติบริษัทเจ้าของสินค้าจะประมาณยอดส่งเครมไว้ว่าไม่ควรเกินกี่ % ทีนี้พวกสาขาย่อยที่ต้องทำหน้าที่รับเครม (เช่นสาขาประเทศไทย) ก็ต้องพยายามคุมไม่ให้ยอดเคลมเกินเพดานนี้ ถ้าเกินก็จะโดนบริษัทแม่เพ่งเล็งว่าตรวจสอบกันชุ่ยๆ ดังนั้นช่วงไหนที่ยอดเครมน้อย แผนกเหล่านี้อาจจะทำงานชิวแบบไทยๆ ขี้เกียจตรวจสอบเยอะก็หยวนๆไป แต่ถ้าช่วงไหนยอดเครมชักเยอะ คราวนี้แหละ! จับผิดลูกค้ากันอุตลุต (ลูกค้าที่ผิดกฎถ้าอยากลุ้นเครมได้ก็ต้องหน้าด้านหน่อย โวยวายบี้ไม่เลิก+แสดงละครเนียนๆ "เค้าไม่รู้เรื่อง มันพังเอง แค่ใช้งานปกติ")

Comment

เหมือนเขาแค่เขียนไปงั้นแหละครับ กลัวคนซนกันหนักๆมากกว่า เพราะ xmp แล้วหมดประกัน intel ก็บอกมานานแล้ว

ไม่ใช่แค่ xmp นะ oc cpu ตัวk ของintelเอง มันก็บอกว่าหมดประกัน แต่เวลาเคลมจริง intel ก็ไม่เห็นจะจุกจิกอะไรเลยครับ

ให้ตัวใหม่กันง่ายๆเลย เหมือนแค่เขียนกติกา เพื่อกันตัวเองระดับหนึ่งหรือบางกรณีๆเฉยๆแหละครับ อีกอย่างเงื่อนไขนี้มันก็นานมากๆแล้วนะ อาจจะขี้เกียจอัพเดทก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                      เหมือนเขาแค่เขียนไปงั้นแหละครับ กลัวคนซนกันหนักๆมากกว่า เพราะ xmp แล้วหมดประกัน intel ก็บอกมานานแล้ว

ไม่ใช่แค่ xmp นะ oc cpu ตัวk ของintelเอง มันก็บอกว่าหมดประกัน แต่เวลาเคลมจริง intel ก็ไม่เห็นจะจุกจิกอะไรเลยครับ

ให้ตัวใหม่กันง่ายๆเลย เหมือนแค่เขียนกติกา เพื่อกันตัวเองระดับหนึ่งหรือบางกรณีๆเฉยๆแหละครับ อีกอย่างเงื่อนไขนี้มันก็นานมากๆแล้วนะ อาจจะขี้เกียจอัพเดทก็ได้ครับ
                      ผมคิดเหมือนกันครับ ว่ากฏที่ออกมาเขียนไปงั้นๆ

งั้นถือโอกาสถามสมาชิกเลยว่า ผมกำลังจะประกอบชุด intel ใหม่สักชุด

สเปคคือ m/b asus b365-f gaming , ram 8x2 bus 3000 ,

** ถ้าผมจะซื้อ i5 8500 หรือ i5 9500 ซึ่ง cpu มันวิ่งบัส 2666 แต่ผมจะใส่แรมบัส 3000 ผมจะสามารถปรับบัสแรมบนบอร์ดให้วิ่งมากกว่า บัส cpu 2666 ได้หรือไม่กับบอร์ด b365

ขอบคุณครับ

Comment

ใช้ได้แค่ 2666 ครับ จริงๆ ASUS B365-F Gaming ตัวละ 4 พันกว่าๆนี่ซื้อ Z390 ได้หลายตัวเลยนะครับ อาจจะสวยไม่เท่า แต่ถ้าเน้นประสิทธิภาพก็น่าสนใจกว่า เล่น Ram บัสสูงได้ด้วย

Comment

Originally posted by sonofabom View Post
                          แต่แบบ ดังแต่ท่อล้อไม่หมุน หมกเม็ดจนเรื่องแดงนี่ เรียกว่า cpu พังตั้งแต่การออกแบบล่ะ
                          จะไปแขวะเค้าทำไมครับ
                          ต่างมีข้อดี ข้อเสีย
                          ราคาเท่ากัน คุณทำงานได้เยอะแบบเค้าไหมหละ
                          เอาไปทำไร read write เยอะๆ latency ต่ำๆ
                          คนทำงานจริงๆ หรือคนงบน้อย เค้าสนใจพวกนี้กันหรอ
                          ถ้ามันใช้แล้วไม่ค่อยมีปัญหา ผมก็เชียค่ายนั้นนะ ไม่เชียสีฟ้าหรอก
                          แพงไป

Comment

อ่าเป็นธรรมดาของตลาดทีผูกมัดนาท่าน อีกค่ายหนึ่ง นอกจากมีปัญหาการใช้งานเยอะ บางโปรแกรมและเกมยังติดบัคอยู่ และ ประสิทธิภาพที่ไม่ได้เรื่องซะเท่าไหรนัก ผู้ใช้งานที่ต้องการคอมที่เปิดติดใช้งานได้เลย ต้องทนซื้อในการผูกมัด แต่ ผมสังสัยว่ามีผู้ใช่ท่านไหนที่ไม่ได้ใช้ xmp นาครับ

Comment

ผมครับ ใช้เดิมๆดิบๆทุกตัว เน้นถูก ใช้งานได้ดีในงบ ใช้แบบนี้กับของกากๆ board พันต้นๆ แรมแถวละไม่ถึงพัน ก็เปิดติดใช้งานได้เลยทุกตัวนะ

เปิด xmp ไม่เป็นด้วย hynix 8G-2400 คงเปิดไม่ได้หรอก
                              Last edited by ssk; 17 Feb 2020, 09:16:23.

Comment

เลิกแรงละ ใช้เดิมๆ พอละ ไม่ลาก ไม่โอซี

Comment

Working...
                                X