Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel ระวังกันด้วยนะคะ การใช้ XMP จะทำให้ CPU หมดการรันประกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by TWK. View Post
    เลิกแรงละ ใช้เดิมๆ พอละ ไม่ลาก ไม่โอซี
    แรมลุงขายมั้ยครับ รับซื้อแรม XMP บัสสูง ราคาดี

Comment

ดีนะใช้แต่เดิมๆมาโดยตลอด ฮ่าฮ่า

Comment

สำหรับประเด็น XMP Profile นั้น น่าจะเป็นตัวบอกให้เราทราบว่าถ้าเราเลือกซื้อชุด RAM ไปใช้ที่ความเร็วที่เราเลือก
        RAM ชุดนั้นมีค่า Timing ที่ได้รับการทดสอบแล้วว่าใช้งานกับเมนบอร์ดได้นะครับ

ส่วนการรับประกัน CPU นั้นเป็นเงื่อนไขของทางผู้ผลิตเขาครับ แต่เท่าที่ใช้มาตั้งแต่ยุคเริ่มๆ จะมี XMP Profile จนถึงปัจจุบัน ก็ยังไม่เคย
        เห็นนะครับว่ามี CPU รุ่นไหนใช้ XMP Profile แล้วตัว CPU ได้รับความเสียหายจนใช้งานไม่ได้

ผมเอาไว้เทส Windows 10 Insider Build ใหม่ๆส่ง Microsoft และ microcode ใหม่ๆ ให้กับทาง Intel มา 3 ปีกว่าๆ แล้วชุดนี้ก็ยังไม่เจอปัญหานะครับ
        Last edited by Comlow; 17 Feb 2020, 12:51:30.

Comment

แล้ว X.M.P. มันเท่ากับ JEDEC งี้จะหมดประกันไหม
          ดีนะที่ไม่ได้เปิด X.M.P. อิๆ กำ

Comment

จริงๆ มันเหมือนเขียนไว้กันซวย อะไรทำนองนี้หรือเปล่า
            คือ cpu พังก็รับเคลมแหละ
            แต่อาจมีเหตุสดวิสัยที่ ram บางยี่ห้อ ทะลึ่งใส่ xmp มา แต่จูนไม่ดี เลยพา cpu พังตามๆกันไป

จริงๆ ก็เขียนไว้นานแล้ว แต่พึ่งเป็นกระแสเพราะ เอกตรีมไอที เอาไปลง

Comment

สงสัยครับ 9400f max 2666 ตั้งในไบออส xmp 2666 นี้ก็ผิดใช่ไหม

Comment

แน่นอน

Comment

เปิดอยู่ไม่เห็นจะพังเลย ไม่เคยกลัวพังเลยกลัวแต่ตัวเองจะหักห้ามใจเปลี่ยน cpu จะขายมันก่อนนี้แหล่ะ

Comment

ก็เปิดXMP ให้มันวิ่งRAMตามSpecของCPU (ใช้พวกDDR4 Vram 1.2Vdc)

Comment

ฟ้า นี้เลวจริง

Comment

อิหยังวะ
                        หาสาระได้มั้ยนิข่าวแบบนี้

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          ฟ้า นี้เลวจริง
                          อ่าถ้าไม่ติดที่อีกค่ายทีบัคเยอะและยังคงไม่แก้ จะใช้งานโปรแกรมหรือเล่นเกมต้องเช็คก่อนว่ามีบัคหรือต้องรอไดรเวอร์ไหม ผมย้ายไปนานแล้วนาครับ ไม่ได้ประชดนาครับผม ผมซื้อ 10980xe เพราะ 7900x มันกำลังหมดประกัน สิ่งทีมันทำ ได้ในตลอด 3 ปี เพียงแค่เพิ่ม core ให้ 8 core กับใช้งานเปิดหัว เสถียรที่ 4800 จากของเดิม 7900x ที่เสถียรที่ 4500 นันคือสิ่งที่มันR&D ในตลอด 3 ปี
                          คนก่อตั้งบริษัทคือคนที่แยกตัวจากค่ายฟ้า ยืมเงินค่ายฟ้ามาก่อตั้งและวัตถุประสงค์การก่อตั้งคือ ป้องกันการ ผูกขาดตลาด เพื่อทำให้เกิดการ แข่งขัน ขับเคลื่อนความก้าวหน้า แต่ท้ายสุดเป็นอย่างที่คนก่อตั้งเขาคิด มันถูกผูกขาดน่ะครับ

Comment

ผมว่าบางทีเราก็ต้องเข้าใจว่า เดี๋ยวนี้ ผู้ผลิตแรม ยุคนี้ผลิตแรมบัสเริ่มสูงขึ้นไปเรื่อยๆ เชื่อว่าทาง Intel น่าจะหาทางเบรค
                            ซึ่งถ้า CPU แบบธรรมดา เขาคงไม่อยากให้มีการปรับแต่งจนเกินไป เพื่อผลในการขายแบบ K
                            และ เชื่อว่า ถ้าใช้แบบ K เขาคงทำมาให้เพื่อการ OC ได้ในระดับหนึ่ง
                            ส่วนตัว ผมว่า CPU ที่พังน่าจะเป็นแบบธรรมดา มากกว่า K และถ้าใช้แบบ K เชื่อว่าบอร์ดน่าจะไปก่อน CPU
                            Last edited by yothin2561; 18 Feb 2020, 05:24:49.

Comment

เปิด XMP แล้วไม่เพิ่มไฟเกินลิมิต ไม่พังหรอก อย่ากังวลไปเลย

8700k ผมเปิดกระดอง xmp เบาๆ 4xxx อายุสองปีนิดๆ ละมั้ง
                              ใช้แค่เล่นเกม รัน vm ไม่ได้เปิด 24x7 บัดนี้ยังปกติสุขดีครับ

แต่ถ้าซวยพังขึ้นมา ก็ตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ
                              ทำหน้าไร้เดียงสา เคลมๆไปครับ

Comment

พวกท่านอย่าไป Serious เลยอ่ะ
                                ที่อ่านมา ยังไม่มี Case ที่เคม CPU ไม่ได้ เพราะเปิด XMP เลย

Originally posted by Keith9431 View Post

........
                                แต่ถ้าซวยพังขึ้นมา ก็ตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ
                                ทำหน้าไร้เดียงสา เคลมๆไปครับ

Comment

Working...
                                X