Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD SATA ขึ้นเป็น RAW เเต่ยังใช้งานได้ปกติ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SSD SATA ขึ้นเป็น RAW เเต่ยังใช้งานได้ปกติ

เป็น SSD SATA 240GB WDGREEN เพิ่งสังเกตุเห็นว่ามันเป็น Raw ตามภาพครับ
    เเต่ partition ที่เห็นมันเป็น Linux ที่ผมลงไว้ ถ้าดูจากฝั่ง Windows มันขึ้น raw
    เเต่พอลองไปเข้าระบบ Linux ดูก็เข้าใช้งานได้ปกติ เกิดเเบบนี้มันคืออะไร เเละจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
    จำได้ว่าก่อนหน้านี้ ก็ไม่เห็นนะ หรือไม่ได้สังเกตุก็ไม่รู้ เเต่นี่เพิ่งมาเห็นครับ

Originally posted by surathus View Post
    เป็น SSD SATA 240GB WDGREEN เพิ่งสังเกตุเห็นว่ามันเป็น Raw ตามภาพครับ
    เเต่ partition ที่เห็นมันเป็น Linux ที่ผมลงไว้ ถ้าดูจากฝั่ง Windows มันขึ้น raw
    เเต่พอลองไปเข้าระบบ Linux ดูก็เข้าใช้งานได้ปกติ เกิดเเบบนี้มันคืออะไร เเละจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
    จำได้ว่าก่อนหน้านี้ ก็ไม่เห็นนะ หรือไม่ได้สังเกตุก็ไม่รู้ เเต่นี่เพิ่งมาเห็นครับ

จะเป็นกรณีเดียวกับ เอา SSD ใส่ใช้กับ OSอื่นๆเช่นMac แล้วมาใช้บน Windows มันก็จะขึ้นว่า RAWแต่ใช้งานได้ปกติครับ

Comment

Originally posted by fuwafuwari View Post
      จะเป็นกรณีเดียวกับ เอา SSD ใส่ใช้กับ OSอื่นๆเช่นMac แล้วมาใช้บน Windows มันก็จะขึ้นว่า RAWแต่ใช้งานได้ปกติครับ
      อ่อ ขอบคุณมากครับ เเต่ไม่ได้หมายถึง partition เสียหายใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by surathus View Post
        อ่อ ขอบคุณมากครับ เเต่ไม่ได้หมายถึง partition เสียหายใช่ไหมครับ
        windows ไม่รู้จัก partition นั้น (linux partition)

ถ้าไม่ไปลบมันทิ้ง, format มันใหม่ ทุกอย่างก็จะยังอยู่บน partition นั้นเหมือนเดิม

* linux เก่าๆ ก็ไม่รู้จัก ntfs เหมือนกัน, เจอ flash drive/hdd ntfs ที่เอามาจาก windows ก็ถามจะให้ partition/format ใหม่อย่างเดียว (ไม่ต่างกัน)

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

Working...
          X