Announcement

Collapse
No announcement yet.

Seagate 6TB HDD CCTV Surveillance ราคา 3,080 บาท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
    ในยุคที่ SSD ถูกเป็นขนมแบบนี้ NAND ไม่น่าจะแพง

ไม่เข้าใจว่าทำไม buffer HDD ถึงใด้น้อยเหลือเกิน -.- ไส่มาสัก 1 GB ไม่ใด้รึ
    ใส่มาก็ ใช้ไม่ดีงับ มันเป็นข้อจำกัด

Comment

Originally posted by asrockung View Post
      วันนี้ผมเพิ่งย้ายเคส แต่hdd ลูกนี้รูยึดมันไม่ค่อยเหมือนตัวอื่น กลายเป็นผมใช้กับเคสใหม่ไม่ได้ซะงั้น ซวยจริงๆ

ปล.พอดีใน advice มีโปร HDD พอดี เลยไปจัด Seagate Baraccuda 4tb 256mb มา เดี๋ยวเทสแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ
      ฟิวเจอบอด+กาว2หน้า
      ตัดแปะเอา หาที่วางเหมาะๆให้โดนลมเป่า เป็นอันโอเช

Comment

ความเร็ว ok ขนาดใช้ไปครี่งลูกละ

Comment

ตอนนี้ได้ลูกใหม่มาหล่ะครับ 5400 นี่เงียบดีจัง
          Last edited by asrockung; 12 Mar 2020, 17:52:39.

Comment

ประกอบเสร็จเมื่อวาน จากที่ฟังเสียงการทำงาน ผมว่าไม่ได้ดังกว่าปกติ

ตอนนี้กำลังย้ายไฟล์หนังจาก HDD 3TB ลูกเก่ามาไว้ HDD 6TB ลูกใหม่ ด้วย Docking

ความเร็วที่ได้นิ่งๆ แถว 150 MB/s

Comment

หา Software Cache มาช่วยครับผมใช่ Primo เดือนหนึ่งก็มา Reset ทีหนึ่งเพราะ Trial มันให้ใช้แค่ 30 วัน
              นี่ผมใช้ M.2 แบ่งมา 500GB มาทำเป็น Cache
              RealW.jpg Sata2 3 SSd M.2 Thumbdrive ได้ SPeed นี้หมด
              แม้ หลังฉากมันอาจยังเขียน ลง Drive ไม่เสร็จแต่ที่ดีคือไม่มีอาการสะดุด หยุดรอครับ
              เอาที่ TBW เยอะๆ และมีเหลือเท่าไร กำหนดให้ใหญ่เข้าไว้แม้ไม่ได้ เขียน files โตขนาดนั้น
              เพราะถ้าจำกัดไว้น้อย Flash มันจะอายุไม่ยาว เหมือนขนาดโตๆ
              Transcend 220S นี่กระจอกไป5555..... เพราะไม่ถึงปี มี Wearout เกือบ 10% แล้วครับ
              ถ้าใช้เยอะ แนะนำตระกูล Phison E12 ครับ ยี่ห้อที่ประกันยาว TBW เยอะๆนั่นแหละครับ
              Last edited by Merlin605; 13 Mar 2020, 13:19:17.

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
                หา Software Cache มาช่วยครับผมใช่ Primo เดือนหนึ่งก็มา Reset ทีหนึ่งเพราะ Trial มันให้ใช้แค่ 30 วัน
                นี่ผมใช้ M.2 แบ่งมา 500GB มาทำเป็น Cache
                Sata2 3 SSd M.2 Thumbdrive ได้ SPeed นี้หมด
                แม้ หลังฉากมันอาจยังเขียน ลง Drive ไม่เสร็จแต่ที่ดีคือไม่มีอาการสะดุด หยุดรอครับ
                เอาที่ TBW เยอะๆ และมีเหลือเท่าไร กำหนดให้ใหญ่เข้าไว้แม้ไม่ได้ เขียน files โตขนาดนั้น
                เพราะถ้าจำกัดไว้น้อย Flash มันจะอายุไม่ยาว เหมือนขนาดโตๆ
                Transcend 220S นี่กระจอกไป5555..... เพราะไม่ถึงปี มี Wearout เกือบ 10% แล้วครับ
                ถ้าใช้เยอะ แนะนำตระกูล Phison E12 ครับ ยี่ห้อที่ประกันยาว TBW เยอะๆนั่นแหละครับ
                ตายล่ะ ผมใช้ 220S ความจุ 1 TB เอาไว้เก็บข้อมูล โหลดบิท เพราะเห็นโม้ว่า TBW = 2200 TB เลยซื้อมา
                https://us.transcend-info.com/Products/No-991
                Last edited by Crazy_O; 13 Mar 2020, 14:47:49.

Comment

ใช่ครับ แต่ที่เลวร้ายกว่า โฆษณา Spec. ที่ดูดี แต่วัดด้วย Software ของเขาเองกลับไม่ใช่
                  และถ้าเสีย Claim ไปวันนี้ไม่มีของต้องรอ 2-3 เดือน บ.ที่ติดอยู่ข้างกล่องว่าอย่างนั้น
                  ถ้าชอบ SM2262en แนะนำให้ เลือกยี่ห้ออื่นอาจแพงกว่า 100-200 /1TB แต่ตัวแทนจำหน่าย OK ไว้ใจได้
                  ไม่ยึกยัก เวลาพังแล้ว Claim ครับ

Comment

ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ

Sent from my SM-G975F using Tapatalk

Comment

ส่ง Corsair mp510 ลงประกวด ครับ

Comment

จากที่โอนย้ายไฟล์ไปฮาร์ดดิสใหม่ Seagate เร็วกว่า WD Blue (รุ่นเก่า 7200) พอสมควร และ WD Green นี่อย่างช้า ความเร็วอยู่แถว 70-80 MB/s เท่านั้น คอปปี้ไฟล์ทั้งลูกใช้เวลามากกว่า Seagate เกือบ 2 เท่า

สมัยก่อนที่ซื้อ WD Green เพราะว่ามันถูก และใช้แค่เก็บไฟล์อย่างเดียว

Comment

Comment

ส่งเคลม ตัว 6TB 7200รอบ แคช 128MB ได้ตัวใหม่มาเป็นตัว 6TB 5400รอบ แคช 256MB ประกันเท่าเดิม

ได้ใหม่มาเป็นตัวนี้แหละ https://www.advice.co.th/product/har...3-st6000vx001-

Comment

Working...
                            X