Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังจะย้ายจากintelมาamdครับปรึกษาโปรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังจะย้ายจากintelมาamdครับปรึกษาโปรครับ

อันนี้specคอมผมครับ
    CPU i5 6600K
    M/B MSI z170a gaming m5 1151
    GPU MSI gtx 1060 6GB
    Ram G.skill 16GB(8x2) 2400
    SSD samsung 960 evo 250gb m.2
    PSU super flower gold 750w
    monitor dell u2716d (60fps 2560*1440)

งบอัพประมาณ8000-10,000

ผมเลยตั้งใจจะอัพเป็น Ryzen5 3600 กับ M/B B450

คำถามครับ
    1)ผมเลือกถูกแล้วใช่ไหมครับ งบประมาณนี้ อัพแบบนี้ ผมไม่ต้องเปลี่ยน ram กะ การ์ดจอใช่ป่ะ (การ์ดจอมีเล็งๆ2060 super แต่รอก่อง55+)
    2)ผมไปเจอ Ryzen 5 3600 3.6GHz มือ1 ราคา 5474บาท ราคานี้ถูกแล้วไหม
    3)M/B B450 ตั้งใจจะเล่นตัว MAXครับ ที่มาใหม่ๆQ3 2019 ในใจตอนนี้ b450m pro vdh max มือ1 = 2200 / B450 TOMAHAWK MAX =3190 หาได้ถูกสุดเท่านี้หรือแนะนำตัวอื่นก็ได้ฮะ ผมไม่ต้องบอกให้เขาอัพBIOSให้ถูกม่ะB450
    4)ผมไม่ได้รีบอะไร คอมเก่าก็ใช้งานok หรือผมควรรองานคอมที่บางนาครับ commart วันที่5นี้เอง

เปลี่ยนแค่ MB กับ cpu แค่นั้น บอร์ดทุกตัวตอนนี้น่าจะอัพไบออสให้รองรับไรเซน3000 กันทุกแบรนด์แล้ว
    ตอนไปที่ร้านก็นำแรมไปด้วย ให้ช่างที่ร้านนำไรเซน3000ใส่ MB แลพใส่แรมที่เรามี ถ้าเปิดติดก็จ่ายตังค์ ยกของกลับบ้านครับ ง่ายๆเลย
    บางร้านก็อัพไบออสให้เลยถ้าเราซื้อMBที่ร้านเขา

1)คุณเลือกถูกแล้วใช่ไหมครับ งบประมาณนี้ อัพแบบนี้ คุณไม่ต้องเปลี่ยน ram กะ การ์ดจอ
    2)คุณไปเจอ Ryzen 5 3600 3.6GHz มือ1 ราคา 5474บาท ราคานี้ถูกแล้ว เมื่อก่อน 6800
    3)M/B B450 พอแล้ว
    4)แวะซื้องานคอมที่บางนา commart ก็ได้ครับ
    Last edited by Dragon741; 18 Feb 2020, 09:11:32.

Comment

Originally posted by Dragon741 View Post
      เปลี่ยนแค่ MB กับ cpu แค่นั้น บอร์ดทุกตัวตอนนี้น่าจะอัพไบออสให้รองรับไรเซน3000 กันทุกแบรนด์แล้ว
      ตอนไปที่ร้านก็นำแรมไปด้วย ให้ช่างที่ร้านนำไรเซน3000ใส่ MB แลพใส่แรมที่เรามี ถ้าเปิดติดก็จ่ายตังค์ ยกของกลับบ้านครับ ง่ายๆเลย
      บางร้านก็อัพไบออสให้เลยถ้าเราซื้อMBที่ร้านเขา

1)คุณเลือกถูกแล้วใช่ไหมครับ งบประมาณนี้ อัพแบบนี้ คุณไม่ต้องเปลี่ยน ram กะ การ์ดจอ
      2)คุณไปเจอ Ryzen 5 3600 3.6GHz มือ1 ราคา 5474บาท ราคานี้ถูกแล้ว เมื่อก่อน 6800
      3)M/B B450 พอแล้ว
      4)แวะซื้องานคอมที่บางนา commart ก็ได้ครับ
      ขอบคุณครับ
      นี้กะซื้อonlineเลยฮะ ถูกใจที่แนะนำครับที่ให้เอาRAMไป ถ้าผมรอcommart เด๋วเอาRAMไปด้วยครับ ^^
      ใช่ๆผมว่ามันก็ถูกนะ แต่commart ก็จะมา ไม่ได้เดินสักที ส่วนใหญ่ซื้อonline สะดวกและถูกเกินน 555+

Comment

ย้ายทำไมหรอคับ ระวัง ถ้าตั้งห้อง intel เค้าว่าดาวเกรด

Comment

โทมาฮอค์ว แม้กซื ครับได้จบๆๆปัญหาไรก็น้อยเพราะแรมเยอะมากบานเบอะ รบกวนหาแรม จาก QVL ด้วยนะ
          อ้อหาซิื้งค์เปลี่ยนด้วยเดิมๆๆไม่ไหวตัวนี้
          ถ้าเล่นซิ้งค์แถม ต้อง 3700X 3800X ครับ

Comment

ความเห็นส่วนตัวผม ใช้ของเก่าต่อไปเถอะครับ ลาก 6600K ให้สุด แล้วรอ อินเทล 10xxx ปลายปีเถอะ ไหนๆ ก็ไม่รีบอะไร

Comment

ถ้าเล่นแค่เกมไม่ได้สตรีม แนะนำหา 1080 ti มือสองมาแทนของเก่าก็ปล่อยต่อ แค่นี้แหละ ยาวๆ

Comment

ถ้าแค่เล่นเกม
                แนะนำให้ลาก i5 6600K สัก 4.5Hz ใช้ไปก่อน แค่นี้ก็แรงขึ้นเยอะ เปลี่ยนแค่การ์ดจอก็พอ

แล้วกลางปีค่อยรอดู Gen10 หรือต่อให้ซื้อ Ryzen ราคาก็จะถูกกว่านี้

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                  ย้ายทำไมหรอคับ ระวัง ถ้าตั้งห้อง intel เค้าว่าดาวเกรด
                  เออหวะ ผมไม่ได้ตั้งใจครับ ผมฟัง9armแล้วอยากลอง ค่ายแดงบ้าง555 แล้วดูchartที่เขาtest แล้ว 3600 ออกมาดีกว่า9600kเฉย

Originally posted by micronz View Post
                  โทมาฮอค์ว แม้กซื ครับได้จบๆๆปัญหาไรก็น้อยเพราะแรมเยอะมากบานเบอะ รบกวนหาแรม จาก QVL ด้วยนะ
                  อ้อหาซิื้งค์เปลี่ยนด้วยเดิมๆๆไม่ไหวตัวนี้
                  ถ้าเล่นซิ้งค์แถม ต้อง 3700X 3800X ครับ
                  อะไรคือ QVL เหรอครับ 555+
                  Cooler Master HYPER D92 ใช้ตัวนี้อยู่พอได้ม่ะ

Originally posted by Crazy_O View Post
                  ความเห็นส่วนตัวผม ใช้ของเก่าต่อไปเถอะครับ ลาก 6600K ให้สุด แล้วรอ อินเทล 10xxx ปลายปีเถอะ ไหนๆ ก็ไม่รีบอะไร
                  ไม่เคยลากเลย 555+ ทำค่อยเปง เคยกดให้มันboostอยุทีครับ แล้วเฉยๆ กลัวคอมเจ้งไว เลยไม่ได้ocเลย555 ใช้ไม่คุ้มสุดๆ>.<

Originally posted by deedocmtc View Post
                  ถ้าเล่นแค่เกมไม่ได้สตรีม แนะนำหา 1080 ti มือสองมาแทนของเก่าก็ปล่อยต่อ แค่นี้แหละ ยาวๆ
                  มีสตรีมด้วยครับ แอบเหนื่อยนิสๆ กะว่าพอเปลี่ยนก็ใช้cpu สตรีมแทน การ์ดจอครับ x264 ไรสักอย่างปะ 555

Originally posted by LightningBird View Post
                  ถ้าแค่เล่นเกม
                  แนะนำให้ลาก i5 6600K สัก 4.5Hz ใช้ไปก่อน แค่นี้ก็แรงขึ้นเยอะ เปลี่ยนแค่การ์ดจอก็พอ

แล้วกลางปีค่อยรอดู Gen10 หรือต่อให้ซื้อ Ryzen ราคาก็จะถูกกว่านี้
                  okครับ จริงๆสตรีมด้วย ลืมแจ้งไว้ อืม...กำเงินไว้ไม่เสียหายเนอะ กลัวแค่แบบเรารอนานเกิน แล้วของเก่าเราขายออกยากส์ไรงี้ครับ >.< อัพรอบที่แล้วก็ปี2015 ก็เลยเอ๊ะเหมาะสมแล้วหรือเปล่า ไรงี้^^

ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยนะครับ ผมอ่านหมดแล้วนะ^^
                  Last edited by bomac119; 18 Feb 2020, 13:24:31.

Comment

มันดีกว่าแค่ mutithread ปะ แต่อย่างอื่นแพ้หมดมั้ง เล่นเกมอย่างเดียว9600kจะได้ fps มากกว่าหน่อยนึง แต่ถ้าสตรีมแล้วเล่นเกมไปด้วยยังไง 3600 ก็ดีกว่าโข

Comment

ถ้าใช้งานจริง เกิน 4 หัว AMD ทำได้ดีกว่าครับ
                      แต่ถ้าใช้งานจริงไม่เกิน 4 หัว ไม่แตกต่างเท่าไหร่ครับ

CPU มีให้ใช้ ถ้าใช้เยอะ หัวเยอะ ช่วยได้เยอะครับ

Comment

หา 6700k 7700k ใส่แทนตัวเดิมครับ
                        เงืนที่เหลือ เอาไปลง vga เพิ่ม
                        ส่วนตัวผมมองว่าไม่คุ้มที่จะย้ายนะ

3600 vs 6600k ไม่ได้ต่างอะไรกัน ใช้งานแล้วรู้สึกเหมือนกัน

ปล. ระวังเรื่องประกันของเมนบอร์ดนิดนึงนะครับ เจ้านี้ซัพพอร์ตดี แต่ไม่ค่อยให้เคลม

Comment

กำลังจะตั้งกระทู้แบบเดียวกันเลย ขอมาเก็บข้อมูลด้วยครับ

Comment

Originally posted by bomac119 View Post

มีสตรีมด้วยครับ แอบเหนื่อยนิสๆ กะว่าพอเปลี่ยนก็ใช้cpu สตรีมแทน การ์ดจอครับ x264 ไรสักอย่างปะ 555
                            ถ้าจะสตรีม ถ้าใช้อินเทลที่มี iGPU ใช้ QuickSync ช่วย encode ได้เนียนๆ เลยครับ วิธีการไปดูในสตรีมคลาสช่อง Zolkorn ได้ครับ

Last edited by Crazy_O; 18 Feb 2020, 15:40:15.

Comment

มี i5 6600K อยู่แล้วใช้ไปก่อนก็ได้ครับ พลังน่าจะพอฟัดกับ i3-9100 ยุคนี้ได้ก็ไม่ขี้เหร่ แน่นอนว่าสมรรถนะโดยรวมเทียบ Ryzen 3600 ไม่ติด รวมทั้งเรื่องเกมด้วย แต่ผมมองว่าถ้าของเดิมมันยังไหว ก็ไม่จำเป็นต้องลงทุนอัพให้เปลือง

3600 เรื่องเกมสู้กับ i5-9600k ยุคนี้ได้ มีแพ้บ้างชนะบ้าง

2020-02-18 3600 TechSpot.jpg

-----------------
                              เรื่องงาน พลังระดับนี้สู้ได้ยัน i7-9700k (ไม่มีในกราฟ)

2020-02-18 3600 TechSpot 2.jpg

ที่มา:
                              https://www.techspot.com/review/1871-amd-ryzen-3600/

Comment

Working...
                              X