Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ I5 8400 ใช้การ์ดจอออนซีพียู ระหว่างแรม 1 แถว 2 แถวเล่นเกมต่างกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้หน่อยครับ I5 8400 ใช้การ์ดจอออนซีพียู ระหว่างแรม 1 แถว 2 แถวเล่นเกมต่างกัน

ตามนั้นครับ รบกวนทีครับ

พอดีจะซื้อแรมมาใส่อีก 1 แถวให้เป็นคู่ single กับ dual ต่างกันไหมครับ เล่นเกม ใช้งานทั่วไป แค่ใช้การ์ดจอ ออนซีพียูครับ
    ถ้าเป็นเกมเดียวกัน จะต่างกันไหม ถ้าต่าง กี่เฟรม คุ้มกับที่ใส่เพิ่มไหม จาก 16 ไป 32 กิ๊ก
    เคยจำได้ว่า APU มันต้องใส่ 2 แถว

ขอบคุณผู้รู้ทุกคนครับท่าน
    Last edited by Teerayoot; 19 Feb 2020, 10:41:18.

ซื้อ VGA แยกเถอะครับ อย่าไปเอาไรกับ VGA ondies สีฟ้าเลย
    https://gpu.userbenchmark.com/Compar...83726vsm356797

1030 พัดลมเสียๆผมยังแรงกว่าเลย
    Last edited by ssk; 19 Feb 2020, 09:14:22.

Comment

สำหรับผมในการใช้งาน การใส่สองแถมจะถือว่าเป็นขั้นตํ่าครับ สำหรับประสิธิภาพ ถ้าใส่แรมมาแถวเดียวประสิธิภาพมันค่อนข้างตก ส่วนใหญ่ที่เจอคือโดนร้านคอมหลอกมา

แต่ในกรณีนี้ ถ้าจะไปซื้อแรม 16gb ราคาอยู่ที่ประมาณ 2xxx ผมว่าไปซื้อการ์ดจอ 1050/1050ti น่าจะดีกว่า

Comment

การ์ดจอออนซีพียู

Comment

ถ้าไม่ได้ใช้ quicksync เอาเงินไปซื้อการ์ดถูกๆ ดีกว่าครับ พวก 1050 มือ2 หรือ 1030 มือ1

Comment

https://youtu.be/s_2Z208nDGE

https://youtu.be/-k5wA7EFwpo

ดูเอาครับ
            Last edited by TEN; 19 Feb 2020, 11:07:31.

Comment

Originally posted by ssk View Post
              ซื้อ VGA แยกเถอะครับ อย่าไปเอาไรกับ VGA ondies สีฟ้าเลย
              https://gpu.userbenchmark.com/Compar...83726vsm356797

1030 พัดลมเสียๆผมยังแรงกว่าเลย
              จะซื้อแยกทีหลังอยู่แล้วครับท่าน แต่ ตอนนี้ เหมือนจะอยากอัพแรมดูก่อน แต่ ยังไม่ได้ต้องการเฟรมอะไรมากมาย เลย อยากทราบว่า มันเหมือนพวก APU ไหม ที่ใส่แรม 1 แถว บัส 2133 กับ 2 แถว บัส 2133 มันต่างกันเป็น 10 เฟรม

Comment

ผมเคยเทส HD Graphics 510 ใน G3900 ระหว่าง Dual กับ Single ต่างกันประมาณนี้

Last edited by ppny2007; 19 Feb 2020, 15:36:09.

Comment

Originally posted by Teerayoot View Post
                  จะซื้อแยกทีหลังอยู่แล้วครับท่าน แต่ ตอนนี้ เหมือนจะอยากอัพแรมดูก่อน แต่ ยังไม่ได้ต้องการเฟรมอะไรมากมาย เลย อยากทราบว่า มันเหมือนพวก APU ไหม ที่ใส่แรม 1 แถว บัส 2133 กับ 2 แถว บัส 2133 มันต่างกันเป็น 10 เฟรม
                  เพื่มแรมดูก่อนครับ อย่างน้อยเพื่มประสิทธิภาพโดยรวมทั้งเครื่อง ส่วน igpu แรงขึ้นแน่ๆครับ มากน้อยแล้วแต่เกม แต่ได้ประโยชน์กับระบบโดยรวมแน่ๆครับ ถ้าไม่พอใจก็ซื้อการ์ดแยกทีหลังได้

Comment

ถ้าใช้ iGPU ไม่ว่า Intel หรือ AMD ควรใส่แรม 2 แถวและตั้งค่าเป็น Dual Channel ด้วยครับ

Comment

ใส่ 2 แถว Dual ดีกว่าครัช

Comment

Originally posted by asrockung View Post
                        สำหรับผมในการใช้งาน การใส่สองแถมจะถือว่าเป็นขั้นตํ่าครับ สำหรับประสิธิภาพ ถ้าใส่แรมมาแถวเดียวประสิธิภาพมันค่อนข้างตก ส่วนใหญ่ที่เจอคือโดนร้านคอมหลอกมา

แต่ในกรณีนี้ ถ้าจะไปซื้อแรม 16gb ราคาอยู่ที่ประมาณ 2xxx ผมว่าไปซื้อการ์ดจอ 1050/1050ti น่าจะดีกว่า
                        คิดว่า จะลอง 16x2 ก่อนครับ แล้วค่อยเพิ่ม rx580 8gb ทีหลัง อยากลองๆ

Comment

Originally posted by นกแสก View Post
                          ถ้าใช้ iGPU ไม่ว่า Intel หรือ AMD ควรใส่แรม 2 แถวและตั้งค่าเป็น Dual Channel ด้วยครับ
                          ขอบคุณครับนี่เลยที่อยากรู้

Sent from my vivo 1901 using Tapatalk

Comment

Comment

Working...
                            X