Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเราควรเลือกใช้ Intel Inside Processor ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขออนุมัติเครื่องประจำตำแหน่งตัวเองปีนี้ก่อน (ขอใหม่ทุกปี)
    ถ้าได้ อาจจะได้จัด Pentium G Gen10 เลย อิอิ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ขออนุมัติเครื่องประจำตำแหน่งตัวเองปีนี้ก่อน (ขอใหม่ทุกปี)
      ถ้าได้ อาจจะได้จัด Pentium G Gen10 เลย อิอิ

ใหนๆจะขอทั้งที่ก็เอา i9 10900k ไปเลยครับลุง เอามา OC 6.0GHz โชว์ให้เจ้านายชื่นใจ

Comment

ขอเครื่องใหม่มา 3 รอบละ

Comment

แนะนำเครื่องทำงาน ระวังหน้าแหกแบบผมนะ เจอเคสนึง จัดให้ไปเพนเที่ยม+4GB แต่!!! มาบ่นกับผมว่ามันหน่วงๆ ไปดูวิธีการทำงานเขา งานเกิดครับ ไลน์+เว๊ป10จอ+Photo+Photo Editter+ฟังเพลง+ออฟฟิส (ยิ่งใช้365 แล้วเป็นงานPP มีโมดูล 3D อยู่ในสไลน์นี่ยิ่งหนัก) ok i7+Ram 16 GB + VGA แยกอีกที

Comment

Originally posted by ssk View Post
            งานผมไม่ได้ใหญ่อะไร แค้ถังอบไอน้ำ ขนาด D-80 L100 ผมใช้มันคำนวนหาจุดวางครีบน่ะครับ
            ถ้าจะมีใหญ่ๆ ก็กำลังออกแบบ Heat exchenger ขนาด 400-1200 เส้นท่อ D 240 L 350 cm.
            ปลายๆปีนี้ Project ยังไม่เริ่ม ถึงตอนนั้นคงยก R3-1200 ออก แล้ว ไม่ 1600/1700 นี่แหละ
            https://www.overclockzone.com/forums...1#post76888728

นอกนั้นก็พวกสายพานลำเลียง ผมเคยออกแบบคลังสินค้าขนาด 50x150 เมตร
            มีสายพาน โครงสร้าง พร้อมรถโกย ทั้งชุด ลูกกลิ้ง 1000+ ตัว ด้วย A6-3500 ครับ เคยแปะในนี้แหละ
            แต่หายไปแล้ว นานมาก ใช้เทคนิคตัดส่วนย่อยเอา

งานผมไม่ได้ใหญ่อะไร สายพานลำเลียง ยาว ตัวละ 5-10 เมตร 3-4 ตัว รวมโครงสร้างห้องคร่าวๆ

กับพวกยุ้ง SILO ผมใช้วิเคราะห์ความแข็งแรงในการสานโครงสร้างน่ะครับ ใช้ Analys ของ Solid EDGE ตรงๆ
            ส่วนตัวนั้น ก็ ANSYS MULTI PHYSICS สายโจร มันงานวิเคราะห์ ของใหลต่อเนื่อง
            นั่ๆงอ่านอยู่ นานๆผมทำทีนึง ปีละงาน สองงาน แล้วแต่มีคนจ้างทำ Project

ผมโดนถามบ่อยนะเวลาเปลี่ยน VGA น่ะ คราวที่แล้วตอนได้ RX-560 มาก็ทีนึงล่ะ
            ว่ามันใหวเหรอ? ดีสุดที่เคยผ่านมือ ก็แค่ I7-2600/FX6300 RX-560 GTX-1050

อื่นๆก็พวกงาน Control เขียนโปรแกรมสั่งงาน PLC มากกว่า นี่ก็นั่งอ่านเรื่อง Ethercat อยู่
            โดนบังคับให้หัดใช้ แขนกล อายุขนาดนี้ ยังหยุดเรียนไม่ได้เลย

200GE มันไม่โหดหรอก แต่มันเป็นเรื่องของการวางแผนการทำงาน ผมจะลองเปิดงานขึ้นมาหมุนดูก่อน
            แล้วดู CPU/GPU LOAD จากนั้นก็วางแผนครับ ว่าจะซอยแต่ละส่วนยัง แล้วทำงานไปเรื่อยๆ
            ประสปการณ์มันจะสอนเอง
            ใช้ ANSYS เหมือนกันครับ

แต่แปลกมากที่คุณบอกไม่มีเงินซื้อ NB เพราะคนทำงานสายนี้น่าจะรายได้เยอะพอประมาณนะครับ

ขนาดผมไก่ๆกาๆ ยังเคยโดน scg เรียกไปสัมภาษณ์งานเพราะใช้ ANSYS เป็นเลย

Comment

-
              Last edited by ssk; 20 Mar 2020, 13:23:32.

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                แนะนำเครื่องทำงาน ระวังหน้าแหกแบบผมนะ เจอเคสนึง จัดให้ไปเพนเที่ยม+4GB แต่!!! มาบ่นกับผมว่ามันหน่วงๆ ไปดูวิธีการทำงานเขา งานเกิดครับ ไลน์+เว๊ป10จอ+Photo+Photo Editter+ฟังเพลง+ออฟฟิส (ยิ่งใช้365 แล้วเป็นงานPP มีโมดูล 3D อยู่ในสไลน์นี่ยิ่งหนัก) ok i7+Ram 16 GB + VGA แยกอีกที

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                  พอเถอะ เด็กน้อย ยิ่งแสดงความเห็น ยิ่งจะทำให้ตัวเองขายหน้า ประเดี๋ยวเกิดดราม่าในกระทู้ผมอีกล่ะ
                  อยากดังตั้งกระทู้เองเลยดูซิจะมีคนสนใจไปแลกเปลี่ยนภาษาเด็กๆ ด้วยไหม ? กระทู้นี้ขอผู้มีวัยวุฒิและวุฒิภาวะละกันนะครับ
                  คุยภาษา Intel กันครับ AMD ไม่เกี่ยว
                  ก็น้าตั้งกระทู้ว่า
                  ทำไมเราควรเลือกใช้ Intel Inside Processor ?
                  ดังนั้น ชาว OCZ ก็จะสามารถแย้งได้ ว่า ทำไมเราควร ไม่เลือกใช้ เช่นกัน
                  .
                  กล่าวคือ "คุยภาษา Intel กันครับ AMD ไม่เกี่ยว" นั้นไม่ถูกต้อง
                  มิฉะนั้น ท่านก็อาจจะถูก โดนครหาได้ ว่าตั้งเอง อวยเอง โดยหมกเม็ด ข้อเท็จจริง บางอย่าง
                  .
                  สำหรับ ท่าน ssk ไม่ใช่เด็กน้อย น่ะ ครับ ผมมองว่า เป็นผู้ใหญ่ ในสายประสบการณ์คนหนึ่ง
                  ท่านก็ไปสรุปว่า อยากดัง ผมว่าท่านสรุปผิด แล้วล่ะ ครับ
                  การตอบของท่านคอมโล ก็ควรตอบในประเด็นที่คุยกัน ให้จบ ไม่ใช่เลี่ยงไปเป็นประเด็นอื่น

ผมขอตัวแค่นี้ น่ะครับ ต้องไปดูหนัง 4k อีกหลายเรื่อง
                  Last edited by Dasd; 22 Feb 2020, 08:51:04.

Comment

Comment

1. ทำไมไม่ตั้งกระทู้แยกในห้อง AMD ล่ะ ว่า ทำไมควรใช้ AMD Processor ล่ะ
                      นี่มันห้อง Intel หนู Dasd ขาดความอบอุ่นหรือไงครับชาว AMD?

2. กระทู้นี้เพื่อชาว Intel คุยภาษา Intel ดังนั้น AMD ไม่เกี่ยว
                      ถ้า AMD ผมก็จะตั้งกระทู้ในห้อง AMD

3. สำหรับผม No comment คนเป็นวิศวกรเขาไม่น่าจะเสียมารยาทมาโปรโมทตัวเอง
                      ในกระทู้ผู้อื่นแบบ เกาะกระแสความดัง ทำตัวเป็นกาฝาก ข่าว Intel แบบนี้ครับ

กระทู้นี้ต้องการนำเสนอเทคโนโลยีการผลิตชิพมาตรฐานของ intel ครับ
                      ไม่ได้รับสมัครงานนะครับ Profile ไม่ต้องการครับ ต้องการ
                      กึ๋นและความรู้ความเข้าใจในเทคโนโลยีใหม่ๆ
                      Last edited by Comlow; 22 Feb 2020, 09:14:40.

Comment

ถ้าผมก้ง่ายๆเลยคือไม่ค่อยชอบของ AMD เท่าไหร่ เลยใช้ intel อาจจะเพราะความเคยชินใช้มาตั้งแต่เด็กแล้วด้วยมั้ง

Comment

Originally posted by Comlow View Post

1. ทำไมไม่ตั้งกระทู้แยกในห้อง AMD ล่ะ ว่า ทำไมควรใช้ AMD Processor ล่ะ
                          นี่มันห้อง Intel หนู Dasd ขาดความอบอุ่นหรือไงครับชาว AMD?

2. กระทู้นี้เพื่อชาว Intel คุยภาษา Intel ดังนั้น AMD ไม่เกี่ยว
                          ถ้า AMD ผมก็จะตั้งกระทู้ในห้อง AMD

3. สำหรับผม No comment คนเป็นวิศวกรเขาไม่น่าจะเสียมารยาทมาโปรโมทตัวเอง
                          ในกระทู้ผู้อื่นแบบ เกาะกระแสความดัง ทำตัวเป็นกาฝาก ข่าว Intel แบบนี้ครับ

กระทู้นี้ต้องการนำเสนอเทคโนโลยีการผลิตชิพมาตรฐานของ intel ครับ
                          ไม่ได้รับสมัครงานนะครับ Profile ไม่ต้องการครับ ต้องการ
                          กึ๋นและความรู้ความเข้าใจในเทคโนโลยีใหม่ๆ
                          กดให้เลย

Comment

https://www.overclockzone.com/forums...8%99%E0%B9%88-!!

อย่างกระทู้นี้ก็ไม่เห็นคนใช้ Intel ไปแย้งอะไร

เขาอวยในห้อง ไว้สำหรับคนที่ชอบเหมือนกันเข้ามาคุยกัน ไม่ใช่ไปอวยข้ามห้อง ถ้าโดนคนในห้องรุมกระทืบก็เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ เพราะอยากไร้มารยาทเอง

Comment

เรื่องมารยาทคิดว่าคงไม่มี เพราะดูจากการพิมพ์การโต้ตอบคงคิดว่านิ้วอยู่บนคีย์บอร์ดใครแคร์ พอเริ่มเถียงไม่ได้ก็จะยกพีรามิทขึ้นมาตามภาษา

Comment

Originally posted by IBM User View Post
                                https://www.overclockzone.com/forums...8%99%E0%B9%88-!!

อย่างกระทู้นี้ก็ไม่เห็นคนใช้ Intel ไปแย้งอะไร

เขาอวยในห้อง ไว้สำหรับคนที่ชอบเหมือนกันเข้ามาคุยกัน ไม่ใช่ไปอวยข้ามห้อง ถ้าโดนคนในห้องรุมกระทืบก็เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ เพราะอยากไร้มารยาทเอง
                                ก็นี่ ไง ผมอยากให้พวกท่าน ไปเสริม
                                หรือ มีความเห็นต่าง ให้ไปโพสได้เลย ไม่มีใครห้าม ครับ
                                (แต่ อย่าโพสในระดับล่างของปิรามิด ตามที่ท่านไม้ขอน แนะนำมาด้วย)
                                หรือ ถ้าท่าน มีความเห็นหักล้างที่เหนือกว่า และสามารถชี้แจงให้ท่านนกแสก ให้จนมุมได้สุดยอด เลยจะบอกให้

ผมจะรออ่านอย่างเดียว

....ทุกครั้งท่านนกแสกตั้งกระทู้ ผมก็จะแอบอ่านได้ความรู้ในแง่หลายมุมมองที่แตกต่างหลายๆท่าน มากขึ้น
                                ตรงกันข้ามกับกระทู้บางท่านที่.......(ขี้เกียจอธิบาย)........

Comment

Working...
                                X