Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา นิดหน่อยครับ พอดีเพิ่งย้ายค่ายมา ryzen 5 3600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา นิดหน่อยครับ พอดีเพิ่งย้ายค่ายมา ryzen 5 3600

20/02/63 หายแล้วนะครับ น่าจะเป็นที่ไดร์เวอร์ ผมแก้โดย การ ถอดแรมมาสลับช่องกัน แล้ว ลงวินโด้ใหม่ก่อน ลงผมcleanwindows ก่อน ตอนนี้ หายเป็นปกติ เปิดxmp 3200 แถม พาแรม apacerบ้านๆอีกตัวนึงวิ่ง 3200 ด้วย

สุดท้ายนี้ขออัทเดทไว้ เผื่อ คนใหม่ๆเจอปัญหา นี้ จะได้เอาไว้เป็นแนวทาง ขอบคุณ พี่ๆเพื่อนๆ ทุกๆคน ด้วยนะครับ ที่เข้ามาช่วยเข้ามาตอบ กัน คลิปนะครับ หายปกติ 100%

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    มีปัญหา นิดหน่อยครับ พอดีเพิ่งย้ายค่ายมา ryzen 5 3600 ก่อนหน้า ใช้ i5 8400 มาก่อนย เลยอยากลอง amd ประกอบเสร็จแล้ว ปัญหา ที่เจอ คือ แบบถ้าเปิดดู youtube แล้ว เปิด โปรแกรมHWiNFOตอนจังหวะ โหลดเข้าHWiNFOมันจะ กระตุกแบบเสียง ค้าง ไปสัก สองวิ อ่ะครับ หรือถ้าไม่ได้เปิด แค่เล่นปกติ ไปสักพัก มัน จะ มี อาการ เสียงกระตุกค้าง เครื่อง ชะงักไป 2 วิ แต่นานๆเปนที วันนึงน่าจะ สัก 6 7 รอบได้ ควรแก้ตรงไหน ดีครับ

สเปค ryzen 5 3600 เดิมๆ
    mb msi b450m pro vdh plus
    ram 16gb x2 (ลองใช้ ทั้ง xmp 3200 และ auto ดูก็ไม่หายครับ
    1. ram klevv BOLT X 8gb bus 3200
    2. ram apacher blackrang 8gb bus 2400
    ssd apacher nvme p4 256gb
    hdd 1tb seagate
    GPU GTX 1060 strix 6gb
    POWER Superflower green fx 600w
    ดูในวีดีโอนะครับ ผมอัดไว้ จังหวะค้างตอนประมาณ วินาทีที่ 22 35 47

Last edited by mikzaman; 23 Feb 2020, 18:56:33.

ลดบัสแรมลงเหลือ 2400 ปิด XMP ที่เหลือออโต้

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
      ลดบัสแรมลงเหลือ 2400 ปิด XMP ที่เหลือออโต้
      ลองแล้ว ครับ ทั้ง auto ทั้ง xmp 2400 ทั้ง manunl ทั้ง 2133

Comment

เป็นกระทู้ที่แอบ งง นิดหนึ่ง
        คือดูจากyoutube ปัญหา เกิดขึ้นตอนเปิด HWiNFO

ดังนั้น ถ้าวันไหน ไม่เปิด HWiNFO เลย ยังมีอาการ ?

แนะนำอีกอย่างว่า ตรวจดูดีดีว่า การเปิด youtube มันวิ่ง mode vp9 ลงไป decode ที่1060 ยัง

แนะนำอีกอน่าง อาการแบบนี้ ลองformat window ใหม่ ด้วย เอาล่าสุดสุดนะ
        ตอนนี้ใช้ window build อะไร

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
          เป็นกระทู้ที่แอบ งง นิดหนึ่ง
          คือดูจากyoutube ปัญหา เกิดขึ้นตอนเปิด HWiNFO

ดังนั้น ถ้าวันไหน ไม่เปิด HWiNFO เลย ยังมีอาการ ?

แนะนำอีกอย่างว่า ตรวจดูดีดีว่า การเปิด youtube มันวิ่ง mode vp9 ลงไป decode ที่1060 ยัง

แนะนำอีกอน่าง อาการแบบนี้ ลองformat window ใหม่ ด้วย เอาล่าสุดสุดนะ
          ตอนนี้ใช้ window build อะไร
          ลงใหม่ครับ บิว 1909 หมายถึงอาการ มันเปน แบบนี้ เวลาใช้ งาน ทั่วไป 2 3 ชั่วโมงเปนทีนึง อาการ มันเปน เหมือน ตอน ผมเปิดhwinfo ไงเปิดเพื่อเป็นตัวอย่างให้ดู ว่า อาการมันเปนแบบนี้นะ

youtube ผม เล่นไว้ แค่ 480 ครับ

Comment

ลง Chipset driver (โหลดจาก AMD) ล่าสุดหรือยังครับ? รวมถึงลง Audio driver ให้ตรงรุ่นด้วย

ว่าแต่ Output เสียงมาจากไหน จากช่อง Audio บน MB หรือว่าจาก HDMI?

Comment

จากช่อง audio ครับ ทุกอย่างผม ลงจาก เวปของ mb ทุกส่วน ครับ

Comment

ดูerrorจากตัวนี้หน่อยครับ กรณีของผม(เครื่องIntel) จะค้างหรือกระตุกตัวนี้จะแจ้งมา ส่วนใหญเป็นที่ไดร์เวอร์

ถ้าไม่ใช่ก็ต้องรอเซียน AMD หละครับ
                ผมเคยทำให้เพื่อนไปรอบนึง R7 3700X ไม่แจ้งในนี้เหมือนกันแต่กลายเป็นที่ไดร์เวอร์กับไฟPSUซะงั้น งมหาสาเหตุเป็นอาทิตย์

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                  ดูerrorจากตัวนี้หน่อยครับ กรณีของผม(เครื่องIntel) จะค้างหรือกระตุกตัวนี้จะแจ้งมา ส่วนใหญเป็นที่ไดร์เวอร์

ถ้าไม่ใช่ก็ต้องรอเซียน AMD หละครับ
                  ผมเคยทำให้เพื่อนไปรอบนึง R7 3700X ไม่แจ้งในนี้เหมือนกันแต่กลายเป็นที่ไดร์เวอร์กับไฟPSUซะงั้น งมหาสาเหตุเป็นอาทิตย์

ไม่มงมกันต่อไป เกือบโอเค ละ การมาamdครั้งนี้ แก้ตรงนี้ได้ ก็ แจ่มละ

Comment

ถ้าใส่ ram แถวเดียวหายไหม

Comment

Originally posted by O_ho View Post
                      ถ้าใส่ ram แถวเดียวหายไหม
                      อลง ใส่ ละครับไม่หาย แถมแรมไม่เต็ม เหนแค่ 7.95ผผ.jpg

Comment

มีไอเดียทดสอบอยู่ ลองดูนะครับ
                        - สลับ browser: Chrome, Firefox
                        - ถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงที่ไม่จำเป็นออกให้หมด
                        - ดู device manager ว่ามีเครื่องหมายเตือนไหม
                        - เทส benchmark ใน CPU-z เทียบคะแนนดูว่าปกติไหม
                        - เซ็ต default BIOS
                        - ปิด/ถอน Antivirus

2020-02-20 CPUz 3600.jpg

(เพิ่ม)
                        อีกเรื่องนึง เช็คโปรแกรมในเครื่องว่าตัวไหนมีแววจะก่อปัญหาบ้าง ที่ผมเห็นคือ BitComet ผมว่าไม่ค่อยน่าไว้ใจ แค่ต้องการโหลดบิตแต่ดันยัดอะไรมาสารพัด แนะนำให้ใช้ qBittorrent แทนครับ เรียบง่าย ไม่หนักเครื่อง

เว็บ PCMag ก็ยังแนะนำ
                        https://sea.pcmag.com/software/34023...ients-for-2019
                        Last edited by นกแสก; 20 Feb 2020, 20:24:55.

Comment

Originally posted by นกแสก View Post
                          มีไอเดียทดสอบอยู่ ลองดูนะครับ
                          - สลับ browser: Chrome, Firefox
                          - ถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงที่ไม่จำเป็นออกให้หมด
                          - ดู device manager ว่ามีเครื่องหมายเตือนไหม
                          - เทส benchmark ใน CPU-z เทียบคะแนนดูว่าปกติไหม
                          - เซ็ต default BIOS
                          - ปิด/ถอน Antivirus

[ATTACH=CONFIG]4494163[/ATTACH]

(เพิ่ม)
                          อีกเรื่องนึง เช็คโปรแกรมในเครื่องว่าตัวไหนมีแววจะก่อปัญหาบ้าง ที่ผมเห็นคือ BitComet ผมว่าไม่ค่อยน่าไว้ใจ แค่ต้องการโหลดบิตแต่ดันยัดอะไรมาสารพัด แนะนำให้ใช้ qBittorrent แทนครับ เรียบง่าย ไม่หนักเครื่อง

เว็บ PCMag ก็ยังแนะนำ
                          https://sea.pcmag.com/software/34023...ients-for-2019
                          ขอบคุณฯครับบ เดียวลองแก้หลายๆทาง

- - - Updated - - -

อัทเดทนะครับ ลองทุกทางละ เด่วจะไปโฟกัสจุดอื่นก่อน รื้อมา ต่อแยกกับ เพาเวอตัวใหม่ ดูก่อน ยังไง จะมาออัทเดท อาการ ครับ หาpowwer มาเทสก่่อน

Comment

ผมเคยเป็นลักษณะ คล้ายๆเเบบนี้ เเต่ผมเป็นทั้ง การเล่นเกม ดูหนัง ดู เวป ฟังเพลง จะมีลักษณะ ซ๊อตจี๊ดๆ จืดๆ เป็นช่วงๆ ทำให้เสียอรรถรสมากพยายามเเก้อยู๋นานมาก ตอนที่ผมไล่เเก้มี 3 อย่างคือ
                            1.ไดร์เวอร์เสียง เหมือนมันไม่สมบูรณ์ เสียงเลยซ็อตๆ
                            2.เมนบอร์ดน่าจะมีปัญหาอะไรซ๊อต กราวด์ไม่ดีสายไฟขาด
                            3.ตัวการ์ดจอ (จะเป้นมากตอนเล่นเกมหนักๆหรือร้อนมากๆ)
                            บังเอิญ MB ออกไดร์เวอร์เสียงใหม่ + วินโด บังคับอัพเดทพอดีพร้อมกัน พอรีเครื่องมา อาการหาย เลยไม่รู้ปัญหามาจากตรงไหน
                            ไม่รู้จะช่วยได้ไหม เพราะอาการไม่เหมือนกัน เเต่คล้ายๆ
                            ปล. MB X470 Asus c7wifi r5 2600

Comment

เข้ามาดูวิธีแก้ด้วยคน เมื่อก่อนเคยเจอเหมือนกัน เพื่อนมันเรียกไปช่วยดูให้หน่อย ดูหนังแล้วมันกระตุกไป 2วิ มีเสียงคล้ายไฟช๊อต นึกว่าเป็นที่บอร์ด ส่งเคลมกลับมาก็ไม่หาย ลงทุนซื้อ PSU ใหม่ 80+platinum อีกหลายพัน ก็ไม่หาย แก้จนปวดหัวจนปัญญา

ขอให้ จขกท. แก้ได้ใวๆนะครับ อยากทราบวิธีแก้เหมือนกัน

Comment

Working...
                              X