overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: X-fi Taitanium กับ X-fi Music อันไหนใช้เล่นเกมได้ดีกว่ากันเหรอครับ หรือเท่ากันหว่า

OverclockZone Member Kamiyu's Avatar

Default X-fi Taitanium กับ X-fi Music อันไหนใช้เล่นเกมได้ดีกว่ากันเหรอครับ หรือเท่ากันหว่า

พรุ่งนี้กำลังจะไปซื้อ X-Fi Titanium ครับ อ่านจาก spec แล้วไม่แตกต่าง X-Fi Music ใช่ไหมหว่า

แต่ตรงที่ Titanium มันมี Optical port ให้ผมเลย ราคา 3990
    ถ้าผมซื้อ X-Fi Music มันไม่มี Optical Port ผมต้องซื้อแยกอีก 700 รวมเป็น 3200+700

ผมใช้สาย Optical เส้นเดียวต่อเข้า AVR อ่ะครับ

พอๆกันเลย

แบบไหนจะดีกว่ากันเหรอครับ 2 ตัวนี้ต่างกันมากไหมครับ โดยรวมแล้ว Titanium มันดีกว่าใช่ไหมครับ ต้องการ EAX 5.0 แท้ๆน่ะครับ เลยเลิกใช้ Xonar หันมาคบ X-fi ดีกว่า

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

EAX 5 ทั้ง2ตัว เสียง analog เหมือนกัน

X-music จะมี dolby digital/ dts Decoder ไว้ใช้กับลำโพงถอดระหัส analog + มี coaxial (หัวแปลง 10 บาท)

เล่นเกมส์ผ่าน coaixal หรือ optical จะออกเป็น stereo เท่านั้น

ส่วน X-titanium ไม่มี decoder ไม่มี coaxial

แต่จะมี optical และ Dolby digital live Encoder แทน

ทำให้สามารถเล่นเกมส์ออกเป็น 5.1 ผ่าน optical เพียงเส้นเดียว ไม่ต้องต่อ analog ให้วุ่นวาย

OverclockZone Member Kamiyu's Avatar

ขอบคุณครับท่านเรือรบ

ถ้างั้น สรุปคือเอา X-Fi Titanium ไปเลยดีกว่าใช่ไหมครับ เพราะ สายเดียวจบ ไม่ต้องแปลงอะไรเลย คุณภาพเหมือนกัน
    ต่อ optical 5.1 ได้เลยกับ avr ผม

OverclockZone Member group's Avatar

เข้ามาเก็บข้อมูล X-Fi Titanium

สรุปไปสอย X-Fi Titanium Fatal1ty Pro มาละครับ

ไม่ผิดหวังจริงๆครับ เกมที่ใช้ EAX นี่ออกทุกเสียง กระสุนดังกริ๊งๆ ได้ยินหมด เสียงกระสุนแหวกลมยังได้ยิน ผิดกับ EAX emulate ของ xonar ลิบลับครับ เสียงหาย เสียงไม่ครบ เสียงเพี้ยน

ขอบคุณท่านเรือรบอีกที สำหรับการตัดสินใจครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Kamiyu View Post
    สรุปไปสอย X-Fi Titanium Fatal1ty Pro มาละครับ

ไม่ผิดหวังจริงๆครับ เกมที่ใช้ EAX นี่ออกทุกเสียง กระสุนดังกริ๊งๆ ได้ยินหมด เสียงกระสุนแหวกลมยังได้ยิน ผิดกับ EAX emulate ของ xonar ลิบลับครับ เสียงหาย เสียงไม่ครบ เสียงเพี้ยน

ขอบคุณท่านเรือรบอีกที สำหรับการตัดสินใจครับ
    แล้วฟังเพลงเปนไงมั้งคับท่าน

OverclockZone Member oonteam's Avatar

หวัดดีครับ ท่านKamiyu "flashfly"

สวัสดีครับคุณ oonteam ^_^

เรื่องเสียงนี่ X-fi Titanium เป็น X-fi ตัวแรกที่ผมเล่นนะครับ ตัวอื่นไม่รู้เป็นไงนะ

แต่ตัวนี้ถ้าเทียบกับ xonar DX แล้ว เสียงมันหนักกว่าครับ เบสตุบๆดี

ฟังจาก asio ผ่าน AVR ที่ปรับค่าเหมือนตอน Xonar DX ครับ

ค่อนข้างชอบแนวเสียง X-Fi มากกว่าครับ เล่นเกมก็สุดยอด ฟังเพลงก็ดี ดูหนังก็ดี

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

Quote Originally Posted by Kamiyu View Post

ไหงไปได้ตัวนี้มาล่ะท่าน นี่เดี๋ยวท่านเรือดกรธตายเลย

ไอ้ตัวนั้นผมว่ามันแพงไร้สาระไปหน่อย

น่าจะเอา titanum ธรรมดา ก็พอ เสียงเหมืนกัน ถูกกว่า

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ไอ้ตัวนั้นผมว่ามันแพงไร้สาระไปหน่อย

น่าจะเอา titanum ธรรมดา ก็พอ เสียงเหมืนกัน ถูกกว่า
    รบกวนท่านช่วยขยายความหน่อยได้ไหมครับ

ว่ามันไร้สาระอย่างไร

พอดีผมเล็งๆจะออกซาวการดอยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

X-Fi Titanium ถ้าจำไม่ผิด มันจะมี 3รุ่นมั่ง คุณภาพเสียงเหมือนกันหมดยกเว้น ตัวแพงมันจะกรอบมาให้+ I/O port มั่ง แต่ราคาต่างกันหลายพันเลย~

มี shield + มี Front Panel
    นอกนั้นไม่ต่าง เป็นยุทธวิธีขายของ
    Last edited by exFictitiouZ; 8 Mar 2009 at 15:54:26. Reason: แก้คำผิด

OverclockZone Member HoLYFiNGeR's Avatar

ตัว X-Fi Titanium ที่ไม่มี X-Ram นี้จะต่างกันยอะรึเปล่าครับ โดยเฉพาะเวลาเล่นเกมน่ะครับ ??

คือผมได้มือ 2 มา 5000 น่ะ อายุ 3 เดือนจากคุณ newsagu

ซึ่งตอนแรกจะไปซื้อตัว Titanium 3990 ตามท่านเรือรบแนะนำแต่เห็นเพิ่มอีกพันเดียวได้ตัวเท่ไปเลย ก็เลยสอยน่ะครับ อลังการดี - -'

ส่วนเรื่อง X-Ram นี่มันต้องใช้กับเกมที่รองรับอ่ะครับ อันนี้ผมลองแค่ Unreal 3 เกมเดียวเอง ก็ไม่เห็นผลอะไรนะ (ผม E8400+ GTX260 core 216) เพราะเกมมันเกิน 60fps แล้วน่ะครับ

แต่ถ้า X-Fi ช่วยเรื่อง fps เกมไหมอันนี้ ผมลองกะตัวแล้ว เล่น crysis จากตอน xonar dx แล้วพอมาเป็น X-fi ตัวนี้ fps ขึ้นราวๆ 3 fps ครับ

เทสจากฉากหิมะครับ หน้าจอเดียวกัน

ส่วนเรื่อง eax ในเกมอันนี้ก็ ok ครับ ลองกับ bioshock แล้วคนละอารมณ์กับตอน xonar dx เลย ได้ยินเสียงครบหมดทุกเสียง

ผมเข้าใจว่า x-music มือ2 เทียบ x-tita มือ2

Quote Originally Posted by Amagin View Post
    ปิดกระทู้ครับ ขายได้แล้ว

Sound Blaster X-Fi Titanium ของครบยกกล่อง สติ๊กเกอร์ยังไม่ได้ติด สภาพใหม่กิ๊ก
    หมดประกันแล้วแต่ประกันใจ 7 วัน สเปคตามลิงค์ครับ support 5.1/7.1
    ปรับราคาใหม่ ขาย 2500+70EMS ครับ สนใจโทร 086-9179290

http://www.soundblaster.com/products...ct=17927&nav=0

ส่วนนี่รูปจริงครับ

Bookmarks

Bookmarks