Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASPIRE E1-571G คีย์บอร์ดติดๆ ดับๆ เครื่องอืด ควรทำยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASPIRE E1-571G คีย์บอร์ดติดๆ ดับๆ เครื่องอืด ควรทำยังไง

ASPIRE E1-571G คีย์บอร์ดติดๆ ดับๆ พิมพ์อยู่ก็เด้ง หาย พิมพ์ต่อไม่ได้
    เปิดเครื่องตอนเที่ยงวัน ใช้ไม่ต่อเนื่องจนถึง 4-5ทุ่ม เครื่องเริ่มอืด บางวันก็ค้าง
    การใช้งานหลักๆ ก็พิมพ์งาน 30 นาที, เข้าเว็บเล่น Facebook, ดู Youtube,
    อ่านข่าวตามเว็บบอร์ด วันนึงประมาณ 3-4 ชม. ก็พักแล้วก็ใช้งานใหม่แบบนี้ทุกวัน

คำถามคือ
    เรื่องคีย์บอร์ด อาการติดๆ ดับๆ มันเกิดจากอะไรครับ ผมควรเปลี่ยนไหม
    ไปเช็คราคามา ค่าของพร้อมค่าแรงอยู่ที่ 2,700บาท หรือมีทางแก้แบบอื่นไหมครับ

เรื่องอาการของเครื่อง ผมสอบถามร้านเดียวกันเค้าแนะนำให้เป็น HD เป็น SSD
    เค้าบอกว่าเครื่องจะเร็วขึ้น แรงขึ้น ใช่ตามที่ร้านแจ้งไหมครับ
    WD 120Gb. = 890บาท, 240Gb. = 1390บาท, 480Gb. = 2290บาท

ลองคำนวนดูแล้ว ถ้าแก้ไขทั้งสองอย่างใช้เงินเกือบ 5000 บาท ผมควรทำไงดี
    ขอคำแนะนำด้วยครับ หรือชี้แนะสิ่งที่เป็นประโยชน์ให้ผมด้วยครับ

อาการคีย์บอร์ดติดๆ ดับๆ นี่สาเหตุกว้าง อาจเป็นที่ตัวคีย์บอร์ด สายแพร ชิบควบคุมบนเมนบอร์ดร้อน/เสื่อม แรม หรืออื่นๆ

ลองหา usb keyboard มาลองต่อดูว่าเป็นไหม

หรือถ้าทำเองได้ลองรื้อแผงเมนบอร์ด สายแพร แรม คีบอร์ด เอามาประกอบใหม่ (แต่ถ้าจะให้ดีควรล้างทำความสะอาด)

ส่วนเรื่อง ssd เปลี่ยนแล้วทำให้เร็วขึ้นจริง เห็นผลชัดเจน(อันนี้คุ้ม) ซื้ออันที่ถูกสุดไว้ลง windows ก็น่าจะพอ แล้วเอา hdd เก่าใส่ bay ไปไว้ช่อง cdrom

สรุป
    ค่าซ่อม 2700 ไม่ขอออกความเห็นเพราะไม่รู้อาการที่แท้จริง
    ถ้าใช้คีบอร์ด usb แทนได้ usb keyboard = 200 ,ssd 120g =xxx , hdd bay= 100

Comment

Originally posted by VICTORYFILL View Post
      อาการคีย์บอร์ดติดๆ ดับๆ นี่สาเหตุกว้าง อาจเป็นที่ตัวคีย์บอร์ด สายแพร ชิบควบคุมบนเมนบอร์ดร้อน/เสื่อม แรม หรืออื่นๆ

ลองหา usb keyboard มาลองต่อดูว่าเป็นไหม

หรือถ้าทำเองได้ลองรื้อแผงเมนบอร์ด สายแพร แรม คีบอร์ด เอามาประกอบใหม่ (แต่ถ้าจะให้ดีควรล้างทำความสะอาด)

ส่วนเรื่อง ssd เปลี่ยนแล้วทำให้เร็วขึ้นจริง เห็นผลชัดเจน(อันนี้คุ้ม) ซื้ออันที่ถูกสุดไว้ลง windows ก็น่าจะพอ แล้วเอา hdd เก่าใส่ bay ไปไว้ช่อง cdrom

สรุป
      ค่าซ่อม 2700 ไม่ขอออกความเห็นเพราะไม่รู้อาการที่แท้จริง
      ถ้าใช้คีบอร์ด usb แทนได้ usb keyboard = 200 ,ssd 120g =xxx , hdd bay= 100
      Originally posted by VICTORYFILL View Post

สรุป
      ขอถามแบบคนไม่รู้เลยนะครับ ถ้าเปลี่ยนมาใช้ SSD แล้ว ลง Windows ใส่ไว้ใน SSD
      อย่างนี้ก็เท่ากับว่า SSD = Drive C ผมเข้าใจถูกไหมครับ

เวลาผมใช้งานโปรแกรมพวก Photo Shop หรือตัดต่อคลิป มันก็จะถูกรันบน SSD ใช่ไหมครับ

ส่วนที่พี่แนะนำว่า หา Bay มาใส่ HDD ถ้าผมทำตามที่พี่บอก
      ผมจะมี Drive C = SSD, Drive D = Bay HDD แบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Comment

Originally posted by ton7028 View Post
        ขอถามแบบคนไม่รู้เลยนะครับ ถ้าเปลี่ยนมาใช้ SSD แล้ว ลง Windows ใส่ไว้ใน SSD
        อย่างนี้ก็เท่ากับว่า SSD = Drive C ผมเข้าใจถูกไหมครับ

เวลาผมใช้งานโปรแกรมพวก Photo Shop หรือตัดต่อคลิป มันก็จะถูกรันบน SSD ใช่ไหมครับ

ส่วนที่พี่แนะนำว่า หา Bay มาใส่ HDD ถ้าผมทำตามที่พี่บอก
        ผมจะมี Drive C = SSD, Drive D = Bay HDD แบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ
        เข้าใจถูกแล้วครับ

Comment

เข้าใจถูกแล้วครับ
          ขอบคุณมากๆ เลยครับ

ผมมีอีกเรื่องอยากสอบถาม ตอนนี้บอร์ดซื้อ-ขาย ผมลงขายอะไรไม่ได้เลย
          ไม่ทราบว่าทางระบบมีการอัพเดท เปลี่ยนแปลงเงื่อนไขอะไรหรือป่าวครับ
          หากมีช่วยชี้แนะด้วยครับ

Comment

แผ่นยางอันนั้น เค้าทำมาไว้เวลาเก็บ, เคลื่อนย้าย คือใส่ไว้ไม่ให้คีย์บอร์ดไปกระแทกหน้าจอเป็นรอย

ใส่ไว้ถาวร (เห็นแปะเทปไว้) ความร้อนมันจะอบ, ความชื้น+ฝุ่น จะถูกกักไว้ข้างใน, ส่งผลให้นู่น นี่ รวนได้ทุกชิ้น

เฉพาะคีย์บอร์ดน่าจะพังแล้ว (อย่างอื่นอาจจะพังตามในอนาคต)

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
              แผ่นยางอันนั้น เค้าทำมาไว้เวลาเก็บ, เคลื่อนย้าย คือใส่ไว้ไม่ให้คีย์บอร์ดไปกระแทกหน้าจอเป็นรอย

ใส่ไว้ถาวร (เห็นแปะเทปไว้) ความร้อนมันจะอบ, ความชื้น+ฝุ่น จะถูกกักไว้ข้างใน, ส่งผลให้นู่น นี่ รวนได้ทุกชิ้น

เฉพาะคีย์บอร์ดน่าจะพังแล้ว (อย่างอื่นอาจจะพังตามในอนาคต)
              ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
              X