Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ ว่าจะเปลี่ยน Sound Card SB0460 เป็นตัวอื่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ ว่าจะเปลี่ยน Sound Card SB0460 เป็นตัวอื่น

ปัจจุบันใช้ SB0460 มาเกือบปีแล้วครับ ซื้อมือสองสภาพดีมาจากพ่อค้าในเว็บ
    ฟังเพลงดูหนังเสียงดีมากน่าประทับใจ
    .
    .
    .
    .
    แต่... พอเล่นเกมเจนใหม่ ๆ มักจะมีเสียง ซ่า ๆ แล้วเสียงในเกมก็ดับไป
    ต้องออกไปรี Option โปรแกรมของ Creative Sound Blaster ตรง Desktop ใหม่ตลอด ถึงจะกลับมา
    เป็นแบบนี้ค่อนข้างบ่อยบางเกม
    เคยเล่นกับ Rage 2 จะมีเสียงซ่าๆๆๆ แทรกตลอด ไม่ว่าเราจะทำอะไรในเกมหรือ Cut-scene ก็เลยหมดอรรถรถ ลบเกมทิ้งไป
    จนตอนนี้ เล่น Division2 ก็เป็น << เป็นเกมที่ระบบเสียงการ์ดจอหายมากที่สุดแล้ว
    แต่ทว่าบางเกมก็ไม่เป็นนะครับ อย่าง R6 Siege แบบนี้ เล่นได้ปกติเลย
    มีข้อแนะนำไหมครับ นอกจากลบไดร์เวอร์แล้วลงใหม่ครับ
    หรือมีตัวอื่นใกล้เคียงแนะนำก็ได้ครับ ที่เป็น SoundCard รุ่นปัจจุบันที่ Support Window 10 เต็มระบบ
    เน้นเสียงใส ชัดแจ๋ว เล่นเกมดูหนังฟังเพลงครับ

สมัย SB0460 ดังๆ เคยซื้อ SB0460 มาลองเล่นๆ (หลายใบ) เสียงมันขุ่น นอยส์อย่างเยอะ พื้นหลังไม่สงัด การ์ดรุ่นนี้เน้นไปทางเสียงทุ้มซะเยอะ ซึ่งมันกลบเสียงย่านอื่นซะทำให้คนชอบฟังเสียงเบสคิดว่าเสียงดี ทุกวันนี้ยังเก็บไว้อยู่เฉยๆ 1 ใบ

ปัจจุบัน SC รุ่นใหม่ๆ น่าจะทำได้ดีขึ้น เห็นในบอร์ดมีกระทู้ SoundBlaster X AE-5 และ AE-7 ลองเข้าไปหาข้อมูลดูครับ

Comment

เห็นราคาแล้วครับ มือสองประมาณ 3พัน (แพงอยู่นะสำหรับผม)
      แต่น่าสนใจไม่น้อยเลย
      ถ้าให้แนะนำรุ่นใหม่ ๆ ที่รองรับ Window10 เต็มระบบ มีตัวที่ถูกกว่านี้มั้ยครับผม

Comment

รุ่นถูกกว่านี้ เกรงว่าจะเสียเงินเปล่า เมื่อก่อนเคยซื้อ Audigy RX มาลองมีปัญหาการใช้โปรแกรมของ Creative และเสียงไม่ได้เรื่อง ไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายอย่างแรง

ส่วน AE-5 กับ AE-7 ผมไม่ได้แนะนำนะ เพราะช่วงหลังไม่ได้ซื้อ Sound card มาลองแล้ว ซื้อมาลองเล่นๆ หลายรุ่น แล้วไม่ถูกใจสักรุ่น รู้สึกว่าเสียเงินเปล่า ผมเน้นเพลงอย่างเดียว ไม่ได้เอามาใช้ดูหนัง เล่นเกม

รอความเห็นของคนอื่นที่ใช้จริงน่าจะดีกว่า

ราคาจากร้าน Headdaddy

Comment

ซื้อตัว Xonar AE 7.1 มาละครับ
          แต่....
          ลงไดร์เวอร์ไม่ได้ Window น่าจะไม่เห็นมัน
          มันบอก Your Device is not detected. The instillation can't continue.
          Window 10 x64 แท้
          พอเอาไปลองกับอีกเครื่องที่บ้าน (เครื่องนั้นเป็น Window ไม่แท้)
          ดันลงได้ปกติครับ
          ตัว Device Manager เห็น Hardware ใหม่นะครับ แต่ลงไม่ได้

Comment

https://support.creative.com/downloa...rType=1#type_1

รบ driver เก่าให้หมดแล้วโหลดตามด้านบนครับ ตัว 2019 นะครับจากทาง creative เอง ผมใช้ได้ปรกติ เสียงดีครับ

Comment

Working...
            X