Announcement

Collapse
No announcement yet.

on board p5q se เสียบลำโพง2.1ช่องไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• on board p5q se เสียบลำโพง2.1ช่องไหนครับ

on board p5q se เสียบลำโพง2.1ช่องไหนครับ

มีซับ 1 ตัว กับลำโพง 2 ตัว ผมต้องเสียบที่ช่องไหนครับ

มี 6 ช่อง
    ส้ม, ดำ, เทา, น้ำเงิน, เขียว, ชมพู

เข้าใจว่าต้องเสียบสีส้ม แต่พอเสียบแล้วไม่มีเสียงเลย
    เลยลองเปลี่ยนดูทุกช่อง ปรากฎว่าดังช่องสีเขียวช่องเดียว ดังทั้งซับและลำโพงทั้ง 2 อันครับ
    แต่ซับเสียงเบามากเป็นเพราะอะไรครับ

แล้วผมเสียบถูกช่องไหมครับสีเขียวหรือว่าต้องเสียบสีส้ม

อีกอย่างครับ แนบรูปมาให้ดู แบบนี้มีอะไรผิดปกติไหมครับ เคยได้ยินว่าถ้าเสียบ mainboard ผิดเสียงจะออกไม่ครบทุกช่อง

รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ มือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ
    Attached Files

มันมาชุดเดียวกันใช้ไมครับถ้ามาชุดเดียวกันต่อช้องสีเขียวเลยครับถ้าแยกมาตัวชับต่อช่องสีส้ม

Comment

สีเขียวเป็นเสียงคู้หน้าแต่ถ้าเป็น2.1แบบสายเดียวก้สีเขียวถ้า2สายก้ไปซับสีส้ม1ช้องสำโพงหน้าสีเขียว1ช้อง
      สีส้มมันจะออกเสียงกลางกับสียงซับเท่านั้นนะครับไม่มีซ้ายขวาเป็นเสียงกลางทั้งคู่แยกกลางกับเบลดแค่นันเอง
      Last edited by wasan777; 21 Feb 2009, 20:42:46.

Comment

มีอีกอันนะครับถ้าจะใช้ช้องสีส้มต้องเข้าไปปลับให้เป็น5.1ถึงจะมีเสียงออกมานะครับ

Comment

Originally posted by wasan777 View Post
          มันมาชุดเดียวกันใช้ไมครับถ้ามาชุดเดียวกันต่อช้องสีเขียวเลยครับถ้าแยกมาตัวชับต่อช่องสีส้ม

ชุดเดียวกันหมายความว่าไงครับ
          มันมีสายแจ๊คแค่ตัวเดียวเสียบช่องซาว์ดไปต่อช่อง inputของซับ แล้วก็มีสายให้ต่อจากซับไปยังลำโพงครับ

Comment

ถ้างั้นเสียบช้องสีเขียวเลยครับตัวลำโพงจะทำการแยกสัญยานเสียงเองให้เป็น2.1

Comment

Originally posted by wasan777 View Post
              มีอีกอันนะครับถ้าจะใช้ช้องสีส้มต้องเข้าไปปลับให้เป็น5.1ถึงจะมีเสียงออกมานะครับ
              ปรับตรงนีหรือป่าวครับ ปรับไปแล้วก็ไม่ดังอยู่ดี

Comment

ถ้างั้นเสียบช้องสีเขียวเลยครับตัวลำโพงจะทำการแยกสัญยานเสียงเองให้เป็น2.1
                ครับ
                ถ้าอย่างนั้นกรณีที่ผมเสียบสีส้มไม่ดังเพราะว่า เสียบอะไรที่ mainboard ผิดหรือป่าวครับ ตามรูปเลย
                มันมีค่าอยู่ 5 ค่าที่ปรับไม่ได้ front, rear, subwoofer, center, side

Comment

ผมเข้าใจว่า 2.1 ของท่านจะเป็น ลำโพงซ้าย, ขวา มีสายลำโพงต่อเข้าที่ sub ใช่หรือไม่
                  แล้วจาก sub มันจะมี สายมาต่อที่คอม เป็นหัวแบบ mini jack
                  ก็เสียบช่องสีเขียวซะ มันก็ใช้ได้แล้วนี่ครับ

ที่บอกว่าเสียงไม่ค่อยดังเนี่ย ปรับที่ volume ของลำโพง แล้วหรือยังครับ
                  แล้วตรง master volume ใน window กับในโปรแกรมที่ใช้ฟังเพลง ลองตรวจสอบหรือยังครับ

Comment

ไม่ลองทิ่มๆมันไปให้ทุกรูละครับตอนผมเสียบลำโพงใหม่ๆ ก็ตั้งให้มันเป็น2แชนเนล แล้วก็เปิดเพลงจากนั้นก็ทิ่มมันทุกรูเลยครับ เหอๆ
                    เรื่องเสียงก็ปรับเอาที่ คอนโทรลพาเนล ดันให้สุดแล้วค่อยไปปรับเอาที่ลำโพง

Comment

Originally posted by ORiOri View Post
                      ผมเข้าใจว่า 2.1 ของท่านจะเป็น ลำโพงซ้าย, ขวา มีสายลำโพงต่อเข้าที่ sub ใช่หรือไม่
                      แล้วจาก sub มันจะมี สายมาต่อที่คอม เป็นหัวแบบ mini jack
                      ก็เสียบช่องสีเขียวซะ มันก็ใช้ได้แล้วนี่ครับ

ที่บอกว่าเสียงไม่ค่อยดังเนี่ย ปรับที่ volume ของลำโพง แล้วหรือยังครับ
                      แล้วตรง master volume ใน window กับในโปรแกรมที่ใช้ฟังเพลง ลองตรวจสอบหรือยังครับ
                      ครับ ใช้ได้แล้วครับ เสียบช่องสีเขียว

ที่ว่าเสียงซับไม่ค่อยดังลองปรับหมดแล้วครับ มันเบาผิดปกติ ลองไปหาข้อมูลดูแล้ว เห็นว่าของตัวนี้ซับไม่ค่อยดี saag 10s ครับ

แต่ตอนนี้ที่สงสัยคือทำไมช่องสีดำกับสีส้มถึงเสียบแล้วไม่ดังอ่ะครับ ดูmaster volume ที่ผมโพสดิครับ มันมีอยู่ 5 ตัวที่ปรับมันไม่ได้ สังเกตุตรง mute สีมันจะต่างกับตัวอื่น

Comment

Originally posted by papababa View Post
                        ไม่ลองทิ่มๆมันไปให้ทุกรูละครับตอนผมเสียบลำโพงใหม่ๆ ก็ตั้งให้มันเป็น2แชนเนล แล้วก็เปิดเพลงจากนั้นก็ทิ่มมันทุกรูเลยครับ เหอๆ
                        เรื่องเสียงก็ปรับเอาที่ คอนโทรลพาเนล ดันให้สุดแล้วค่อยไปปรับเอาที่ลำโพง
                        ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                        X