Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการหน้าจอดำไร้สาเหตุ ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองเชคที่ event view ดูหน่อยครับ มันขึ้น report อะไรไหม

พิมพ์คำว่า event viewer ในช่อง search ในวินโดว์

เลือก custom view > administrative event > ดูหัวข้อ แดง กับ เหลือง หรือแคปรูปมาก็ได้

Comment

จอดำ จอดับ เคยแต่เจอการ์ดจอมือสองที่นี่แหละ ถ้าpsuพังนี่ คอมมันจะรีเวลาใช้งาน ประสบการณ์ของผมนะ เผื่อไว้ตัดสินใจ

Comment

Originally posted by devilblaze View Post
        ลองเชคที่ event view ดูหน่อยครับ มันขึ้น report อะไรไหม

พิมพ์คำว่า event viewer ในช่อง search ในวินโดว์

เลือก custom view > administrative event > ดูหัวข้อ แดง กับ เหลือง หรือแคปรูปมาก็ได้
        เชคให้ละครับ มีเยอะเลย ตอนที่เชคผมถอดการ์ดจอออกแล้วครับใช้การ์ดจอของ CPU ครับ
        ผมถอดการ์ดจอออกแล้วยังไม่เจออาการจอดำครับ เล่นเนตปกติ CINEBENCH ฝ่านปกติ

https://youtu.be/2VSBQMPdZkQ
        Last edited by GoT2Pm; 23 Feb 2020, 18:39:50.

Comment

Originally posted by angelknigh View Post
          จอดำ จอดับ เคยแต่เจอการ์ดจอมือสองที่นี่แหละ ถ้าpsuพังนี่ คอมมันจะรีเวลาใช้งาน ประสบการณ์ของผมนะ เผื่อไว้ตัดสินใจ
          ครับผมเดี๋ยวผมจะไล่เชคครับ แต่ใจผมตอนนี้สงสัยสุดๆคือ VGA และ PSU
          PSU นี้ซื้อใหม่ได้
          VGA นี้ผมต้องส่งเครมต่างประเทศ

เหลือแค่เอา VGA กับ PSU ไปเทส กับเครื่องอื่นครับ ตอนนี้กำลังหาน้องๆยืมคอมเทสครับ

- - - Updated - - -

ผมไปรับแฟนก่อนครับเดี๋ยวมาจัดการต่อครับ

Comment

Comment

Event ID 41 Critical Kernel-Power สังเกตช่วงที่ "เวลา"ระบุไว้ที่จอดับ สัมพันธ์กับในรีพอตไหมครับ ถ้าสัมพันธ์กันก็สรุปว่าเป็นที่ภาพจ่ายไฟอ่ะครับ

เครื่องที่ดีไม่ควรมี Critical ครับ

เริ่มเปิดเครื่องใหม่ๆ วันๆหนึ่งไม่ควรมีฟ้องเยอะขนาดนี้ เครื่องนี้น่าจะปัญหาเยอะอยู่

Comment

Originally posted by devilblaze View Post
                Event ID 41 Critical Kernel-Power สังเกตช่วงที่ "เวลา"ระบุไว้ที่จอดับ สัมพันธ์กับในรีพอตไหมครับ ถ้าสัมพันธ์กันก็สรุปว่าเป็นที่ภาพจ่ายไฟอ่ะครับ

เครื่องที่ดีไม่ควรมี Critical ครับ

เริ่มเปิดเครื่องใหม่ๆ วันๆหนึ่งไม่ควรมีฟ้องเยอะขนาดนี้ เครื่องนี้น่าจะปัญหาเยอะอยู่
                ทำไมถึงมีแจ้งเตือนเยอะแบบนี้ครับเป็นเพราะอะไรครับ
                เดี๋ยวผมจะเอาคอมไปเทสกับอีกเครื่องครับ เอาการ์ดไปใส่กับเครื่องอื่นที่ไม่เคยมีปัญหา
                และจะเอา PSU ไปลองใช้กับการ์ดจออื่นที่ไม่เคยมีปัญหาครับ
                จะได้รู้ไปเลยว่าอะไรเสีย

ผมก็สงสัย PSUกับVGA ของผมนี่แหละ แค่ตอนนี้ยังไม่รู้แน่ชัดว่าเป็นเพราะตัวไหน
                ตอนนี้หลังจากที่ถอดการ์ดจอออก ใช้การ์ดจอ CPU ก็ยังไม่มีจอดำให้เห็นเลย แต่เล่น PUBG ไม่ได้เพราะเกมไม่รองรับการ์ด มันมีสเปคขั้นต่ำอยู่
                ก่อนหน้านี้ตอนใส่การ์ดจอ แค่เล่นเนตเข้าyoutube ก็จอดำแบบที่เห็นครับ
                มันอาจจะเป็นที่การ์ดจอก็เป็นไปได้ แต่ดีที่ยังเหลือประกันอยู่ถ้าต้องส่งเครมต่างประเทศ ก็ค่อยปรึกษาพี่ๆอีกทีเรื่องส่งเครม EVGA ของต่างประเทศ
                ส่วน PSU ผมซื้อใหม่ได้ถ้ามันเสียจริงๆ
                แค่ตอนนี้อยากรู้ว่าตัวไหนกันแน่ที่มีปัญหา

Comment

Originally posted by good11 View Post

Comment

Originally posted by GoT2Pm View Post
                    ทำไมถึงมีแจ้งเตือนเยอะแบบนี้ครับเป็นเพราะอะไรครับ
                    เดี๋ยวผมจะเอาคอมไปเทสกับอีกเครื่องครับ เอาการ์ดไปใส่กับเครื่องอื่นที่ไม่เคยมีปัญหา
                    และจะเอา PSU ไปลองใช้กับการ์ดจออื่นที่ไม่เคยมีปัญหาครับ
                    จะได้รู้ไปเลยว่าอะไรเสีย

ผมก็สงสัย PSUกับVGA ของผมนี่แหละ แค่ตอนนี้ยังไม่รู้แน่ชัดว่าเป็นเพราะตัวไหน
                    ตอนนี้หลังจากที่ถอดการ์ดจอออก ใช้การ์ดจอ CPU ก็ยังไม่มีจอดำให้เห็นเลย แต่เล่น PUBG ไม่ได้เพราะเกมไม่รองรับการ์ด มันมีสเปคขั้นต่ำอยู่
                    ก่อนหน้านี้ตอนใส่การ์ดจอ แค่เล่นเนตเข้าyoutube ก็จอดำแบบที่เห็นครับ
                    มันอาจจะเป็นที่การ์ดจอก็เป็นไปได้ แต่ดีที่ยังเหลือประกันอยู่ถ้าต้องส่งเครมต่างประเทศ ก็ค่อยปรึกษาพี่ๆอีกทีเรื่องส่งเครม EVGA ของต่างประเทศ
                    ส่วน PSU ผมซื้อใหม่ได้ถ้ามันเสียจริงๆ
                    แค่ตอนนี้อยากรู้ว่าตัวไหนกันแน่ที่มีปัญหา
                    report มันไม่ควรเยอะขนาดนั้นครับ จริงๆนะ ของผมอย่างมากก็มีแจ้งเตือนสีขาวแจ้งเซอร์วิสปิดเปิดเท่านั้น ไม่มีเหลือง ไม่มีแดง และไม่ critical

ลองเปิด event viewer ของอีกเครื่องดูก็ได้ครับ

Comment

เป็นผม ผมซื้อ power supply ใหม่ มาเปลี่ยนเลย ต่อให้มันไม่เสีย แต่มันนานแล้ว ควรเปลี่ยน ถอดเก็บไว้สำรอง

Comment

Comment

ขอถาม จขก หน่อยว่าตอนที่จอดำนี่พัดลมการ์ดจอมันหยุดหมุนหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by boy2523 View Post
                            ขอถาม จขก หน่อยว่าตอนที่จอดำนี่พัดลมการ์ดจอมันหยุดหมุนหรือเปล่าครับ
                            ก็ถ้าตอนเล่นปกติความร้อนการ์ดจอไม่มาก เล่นเนตฟังเพลงปกติพัดลมการ์ดจะไม่หมุนเมื่อไม่ถึงความร้อนที่กำหนด แต่จอก็ดับ จอดำเหมือนเดิม

แต่ถ้าเล่นเกมที่เล่นบ่อยๆก็ pubg พัดลมหมุนปกติครับเมื่อมีความร้อน พอเกิดอาการจอดำ จอดำ พัดลมจากที่หมุนรอบเร็วเพราะปรับตามความร้อนการ์ด ก็ได้ลดลงจนอยุ่ที่ความร้อนปกติ และหยุดหมุนตามค่าที่กำหนดหยุดเมื่อความร้อนน้อย
                            เมื่อเกิดอาการจอดำ อาการทำงานเบื้องหลังก็หยุดไปด้วยเมื่อจอดำ ผมได้ทดสอบด้วยการอัดหน้าจอวิดีโอไว้ แต่ก็หยุดอัดเองเมื่อจอดำจึงทำให้รู้ว่าหลังจากจอดำไม่มีการทำงานเบื้องหลังของระบบครับ

ถ้าไม่กดปุ่มพาวเวอร์ค้างไว้คอมก็จะติดอยู่แบบนั้นไปตลอดไม่รีเอง ไม่ปิดตัวไปเอง
                            จนกว่าจะกดปุ่มพาวเวอร์แช่ถึงจะปิดคอมได้
                            Last edited by GoT2Pm; 24 Feb 2020, 15:23:30.

Comment

อัพเดทอาการครับ ตอนนี้เล่นโดยใช้การ์ดจอ CPU 6700K หน้าจอเดียว เล่นโดยไม่มีอาการจอดับ จอดำครับ

Comment

VGA ไปละครับ

Comment

Working...
                                X