New Macbook Pro VS Vaio Z ช่วยแนะนำหน่อยครับ เลือกไม่ถูก
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: New Macbook Pro VS Vaio Z ช่วยแนะนำหน่อยครับ เลือกไม่ถูก

OverclockZone Member

Default New Macbook Pro VS Vaio Z ช่วยแนะนำหน่อยครับ เลือกไม่ถูก

ตอนนี้ผมมี PC ไว้ใช้งานเป็นเครื่องหลักอยู่แล้ว แล้วอยากได้ notebook ไว้ใช้ที่คณะ
    คือผมดันสอบได้ ICT มหิดล
    เท่าที่ถามๆดูคือต้องทำทั้งกราฟฟิกและเขียนโปรแกรมเลยต้องใช้ทั้ง MAC และ window
    ผมมีงบอยู่ประมาณ 130,000
    ตอนนี้ดูๆ New MacBook Pro 17"(CPU 2.93Ghz) กับ Vaio Z อยู่
    ถ้าผมเอา Mackbook Pro มาลง window ครึ่งนึงมันจะแรงกว่า Vaio Z รึป่าวครับ
    ตอนนี้คิดๆไว้3แบบคือ

1. ซื้อ MacBook Pro 17" มาลงwindowครึ่งนึง
    2. ซื้อ Vaio Z ตัวท๊อปเปลี่ยนคีภาษาไทยอัพทุกอย่างครบ
    3. ซื้อ MacBook ธรรมดา + ซื้อ Vaio Z ตัวถูก

ทั้ง3แบบนี้ผมคิดแล้วราคาเท่าๆกันเลย มีแต่ข้อ(2)ที่ถูกกว่าชาวบ้านเค้า

คนที่จะเข้ามาว่าเงินขนาดนี้เอาไปซื้อรถดีกว่าเอาไปทำอย่างอื่นดีกว่า ขอความกรุณา ไม่ต้องก็ได้นะครับ
    เพราะผมซื้อคอมแล้วผมใช้ยาวประมาณ 5-6 ปี เครื่องเก่าผมใช้มา6ปีแล้วไม่ได้อัพอะไรเพิ่มเลยตั้งแต่ซื้อมา

OverclockZone Member sandy207's Avatar

macbook pro ดีสุด ถ้าอยากให้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากที่สุดนะ
    เพราะว่าตามความคิดผม vaio มันให้ hardware มาไม่สมกับราคา

แถม macbook pro ยังลงได้ถึง 2 OS ชัวร์ ๆ ด้วย
    Last edited by sandy207; 21 Feb 2009 at 21:48:45.

OverclockZone Member m1321's Avatar

mac คับ แต่ sony ก็ดีถ้าไม่ถนัด osx แต่ osx มันใช้ง่ายกว่า เยอะ ทำไมจะไม่ถนัด นะ งง

OverclockZone Member lustful's Avatar

ถ้าเอาไว้ทำงานกราฟฟิกจริงๆ ผมแนะนำ HP EliteBook 8730w นะ แต่ 3.4 โลกว่าๆ จะแบกไปคณะก็กระไรอยู่

แนะนำครับ ผมเห็นแล้วล่ะที่คุณ ปล. ไว้ล่างๆ ติด ICT มหิดล notebook ใช้จริงๆจังๆตอนปี 3,4 ทำโปรเจคครับ

ปี 1 เรียนวิชาแกนพื้นฐาน ปี2ค่อยเรียนวิชาที่เป้นตัวเป็นตนขึ้นมา

ผมเลยจะบอกว่าซื้อรุ่นธรรมดา แล้วเอาไปซื้ออีกทีตอนปี 3 น่าจะคุ้มค่ากว่าเยอะเลยครับ : )

ข้อ 3 ตัดทิ้งไปได้เลยครับ : )

อีกตัวก็ Lenovo W700 ล่ะครับ support กราฟฟิกเต็มที่ built-in wacom มาให้ด้วย : )
    Last edited by lustful; 23 Feb 2009 at 10:44:09. Reason: เพิ่มข้อความจ้ะ

OverclockZone Member เอ้'s Avatar
    บางแสน ชลบุรี,Pakret Nonthaburi , ปาย แม่ฮ่องสอน

New MacBook Pro 17"(CPU 2.93Ghz) ครับ เก่ง ๆ แจ่ม ๆ ตัวเดียวพอ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

คอมไม่จำเป็นต้องมีไว้หลายๆเครื่องหรอกครับ แบกไปมาหนักเปล่าๆครับ
    และใช้งานจริงก็ไมไ่ด้สะดวกด้วย
    เป็นผม ผมแนะนำข้อ 1 Mac สวิตช์เป็น OS อื่นได้ อเนกประสงค์กว่า
    และยิ่งเทียบกับ Vaio ที่แพงแบบไม่ค่อยจะมีเหตุผลด้วย ผมยิ่งให้คะแนน
    Mac มากเข้าไปอีกครับ

ขอบคุณมากครับ ก็คงจะเลือก MAC แล้วหละแต่คงเป็น 15"(CPU 2.8)
    เพราะวันนี้ไปดูมา แค่ 15" ก็โคตรใหญ่แล้ว ถ้า17" แบกไปคณะนี่คงตลกน่าดู

ที่บอกว่าให้ซื้อธรรมดาไปก่อน แล้วซื้ออีกทีตอนปี3นะครับ
    ถ้าซื้อธรรมดาตอนนี้ พอปี3ผมคงไม่กล้าซื้อใหม่อีกเครื่องหรอกครับ เพราะเสียดายเครื่องเก่า
    ก็คงจะซื้อตอนนี้ดีๆไปเลย ใช้จนพังแล้วค่อยซื้อใหม่นะครับ

ที่วันนี้ไปดูมาผมว่าMACใช้ยากกว่าwindowนะ ถ้าซื้อคงต้องมานั่งเรียนรู้ใหม่หมด -*-

OverclockZone Member pattyna's Avatar

Mac ไม่ได้ใช้ยากกว่า window หรอกครับ มันก็เฟรนรี่พอสมควร
    แต่ที่ดูใช้ยากเพราะว่ามันเล่นสับหน้าจอทุกอย่างตรงข้ามกับ Window
    ทำให้คนที่เล่น Window มาก่อนไม่เม๊กเซนส์ ( เหมือนถูกโจมตี )

แต่หากเริ่มใ้ช้คล่องใช้ไปซักพัก ก็จะเริ่มชอบมันครับ

ปล ผมก็ว่า 15 นิ้วกำลังดีนะครับ เคยทำงานด้วยจอ 15 นิ้ว ถือว่าเป็นขนาด
    ที่เล็กที่สุดสำหรับการทำงานด้านกราฟฟิก ( พอมาใช้ 14 นิ้ว แล้วรู้สึกแย่ลงอย่างเห็นได้ชัด )
    17 ก็ยิ่งดี แต่มันก็คงใหญ่ไป แบกลำบากอย่างที่ท่านว่าละครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ผมเชียร์โซนี่นะสวยกว่าแม๊ก

OverclockZone Member enforcer's Avatar

ใช้ Vaio Z อยู่ครับ ตัวถูก 79900 บาท
    1.น้ำหนักเบามาก 1.5โล
    2.แบตอยู่ได้นานมาก ถ้าปรับเป็นใช้การ์ดจอ onboard ปรับโหมดประหยัดพลังงาน เล่น Wifi ได้ 5 ชั่วโมง
    ตั้งเครื่องนิ่งๆอยู่ได้ 7-8 ชั่วโมง
    3.หน้าจอความละเอียด 1600*900 ละเอียดมากๆ เป็นแบบ Antiglare ด้วยครับ ภาพสวยที่สุดเท่าที่เคยเห็นจริงๆ
    จอรุ่นนี้น่าจะเป็นจอ notebook ที่ดีที่สุดในโลกครับเห็นเค้าพูดๆกัน ผมเองมี TOSHIBA Qosmio หน้าจอ 17"
    ความละเอียด 1980*1200 สีที่ได้ก็ยังสู้ VaioZ ไม่ได้ครับ ผมมีเพื่อนใช้ MAC 13" และ MAC PRO 15" รุ่นใหม่ ก็ไม่กล้าสู้ซักคน จอเหลืองๆ กระจกเงาๆดูแล้วเหมือนจอ notebook ราคาถูกทั่วไป ความละเอียดก็น้อยกว่า

4.body ของ VaioZ ส่วนใหญ่ทำจาก Carbonfiber ครับโดยเฉพาะหน้าจอที่งอได้จนน่ากลัว และตัวถังเครื่องก็เป็น Carbonfiber ด้วยเช่นกัน เบามากๆ เคยแกะเครื่องออกมาเล่นครับ ส่วนที่ว่าลองเอามาบิดๆงอๆ ยืดหยุ่นได้ดีมาก แต่เบามากๆเหมือนไม่ได้จับอะไรเลย
    5.ความประทับใจในการใช้งาน VaioZ ดีมากครับ ปิดฟาแรงๆโดยไม่ต้องกลัวอะไร วางเครื่องแรงๆโดยไม่ต้องสนใจอะไร ส่วนตัวแล้วผมเป็นคนไม่ค่อนรักษาของครับตั้งงแต่ใช้ VaioZ แล้วรู้สึกมั่นใจขึ้นมาก
    ผมมีความรู้สึกว่าถ้าใช้ MacBook คงต้องใช้อย่างระวังกว่านี้ บางทีเวลาจับเครื่องตัวหัวมุมอาจทำไม่ได้เพราะกลัวโครงสร้างที่ทำจาก Aluminum จะบิดเบี้ยว
    6.Keyboard ของ VaioZ ความรู้สึกดีกว่า Macbook มากๆ มี stroke ลึกกว่า feeling ในการใช้งานดีกว่า
    Keyboard ทรงปุ่มนูนๆขึ้นมาแบบนี้ sony คิดค้นมาตั้งแต่ Vaio รุ่น X505 แล้วครับ ลอง serch ดูครับ
    ก่อนที่ Mac จะเริ่มเอามาใช้ใน MacBook

ที่บอกว่า Sony แพง มันก็สมควรแพงครับ มันมีอะไรบางอย่างครับ ดูอย่าง Vaio SR กับ Vaio Z สิครับ
    ดูเผินๆก็เหมือนๆกัน แต่ดู spec บางอย่างที่ซ่อนอยู่ เช่นวัสดุที่ใช้ทำ , หน้าจอ , Battery , Key Stroke
    ทำให้ราคา 45000 เป็น 79900 ได้โดยที่ spec ก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เลย

ไม่ได้บอกว่า Mac ไม่ดีนะรับ แต่แค่อยากบอกให้รู้ว่าที่ sony แพง เพราะอะไร ผมเองก็แอบปลื้ม MacBook PRO 17" รุ่นเก่าอยู่ครับ จอตัวนี้ดีครับ แต่ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่จะเป็นอย่างไร ถ้ามันเกิดออกมาเหมือนๆกัน
    ผมคงซื้อ MacBook 13" ครับ อยากลองใช้ MAC ดูบ้างครับ ผมเคยใช้ตอน G4 ไม่ประทับใจเท่าไหร่
    แต่ดูเหมือนว่า OSX Leopard จะน่าใช้มากๆ ซื้อแน่นอนครับ MAC 13"

สุดท้าย....
    ถ้าผมเป็นคุณนะครับ ต้องถามตัวองก่อนว่าจะใช้งานด้าน Graphic ชนิดไหน OS ไหนดีกว่ากัน
    ถ้าคืดจะใช้ Windows ใช้ VaioZ ดีกว่าแน่นอนครับ ซื้อรุ่นถูกก็ได้ครับ เหลือเงินใว้ Upgrade CPU 45nm ตัวใหม่ๆแรงๆ ใช้ให้ประกันหมดไปก่อนก็ได้ครับ เห็นบอกว่าใช้ระยะยาวด้วย พออัพ CPU แล้วก็ยังเหลือเงินไปซื้อจอดีๆมาต่อ HDMI ทำ Graphic ทั้งทีน่าจะมีจอ 24 นิ้ว Res. 1980*1200 ซักตัวนะครับ DELL, EIZO หรือ MAC ก็ดีครับ
    แต่ถ้าจะใช้ OSX ก็ต้องใช้ MAC อย่างแน่นอนครับ
    ถ้าคิดว่าจะใช้ Windows OS เลือกข้อ 2 ครับ
    ถ้ายังไงต้องใช้ MAC OSX แน่ๆเลือกข้อ 3 ครับ
    MAC PRO 17" ในความคิดของผม ราสูงไปครับ จากที่ดูหน้าจอก็ไม่ได้ดีอะไรไปกว่า MAC 13" ได้ spec ดีกว่าเท่านั้น ถ้าทำ Graphic เบาๆไม่หนักขนาดมากมาย ใช้ MAC 13" + จอ 24" ดีกว่าครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

แสน 3
    precision เลย ท่านน้อง
    M4400 จอ 1920x1200 complete cover 3 ปี
    VGA Quadro 770M
    CPU QX9300
    DDR2 PC8400
    ถึงปี 4 ก็ยังใช้ทำ โปรเจคได้ โฮ่ๆๆๆ

แต่ช้าก่อน หากไม่ชอบใจ มี M6400 จอ 1920x1200 อีกเหมือนกัน ต่อราคา sell แล้วยังไม่ได้ซื้อ
    ใส่แรมได้ 4 แถว แถวละ 4 GB max 16GB

สนเครื่องเสปก บ้าๆ เอาไว้ฆ่าเทพ ติดต่อได้ โฮ่ๆๆ
    Last edited by data_db2; 1 Mar 2009 at 20:28:40.

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

Quote Originally Posted by enforcer View Post
    ใช้ Vaio Z อยู่ครับ ตัวถูก 79900 บาท
    1.น้ำหนักเบามาก 1.5โล
    2.แบตอยู่ได้นานมาก ถ้าปรับเป็นใช้การ์ดจอ onboard ปรับโหมดประหยัดพลังงาน เล่น Wifi ได้ 5 ชั่วโมง
    ตั้งเครื่องนิ่งๆอยู่ได้ 7-8 ชั่วโมง
    3.หน้าจอความละเอียด 1600*900 ละเอียดมากๆ เป็นแบบ Antiglare ด้วยครับ ภาพสวยที่สุดเท่าที่เคยเห็นจริงๆ
    จอรุ่นนี้น่าจะเป็นจอ notebook ที่ดีที่สุดในโลกครับเห็นเค้าพูดๆกัน ผมเองมี TOSHIBA Qosmio หน้าจอ 17"
    ความละเอียด 1980*1200 สีที่ได้ก็ยังสู้ VaioZ ไม่ได้ครับ ผมมีเพื่อนใช้ MAC 13" และ MAC PRO 15" รุ่นใหม่ ก็ไม่กล้าสู้ซักคน จอเหลืองๆ กระจกเงาๆดูแล้วเหมือนจอ notebook ราคาถูกทั่วไป ความละเอียดก็น้อยกว่า

4.body ของ VaioZ ส่วนใหญ่ทำจาก Carbonfiber ครับโดยเฉพาะหน้าจอที่งอได้จนน่ากลัว และตัวถังเครื่องก็เป็น Carbonfiber ด้วยเช่นกัน เบามากๆ เคยแกะเครื่องออกมาเล่นครับ ส่วนที่ว่าลองเอามาบิดๆงอๆ ยืดหยุ่นได้ดีมาก แต่เบามากๆเหมือนไม่ได้จับอะไรเลย
    5.ความประทับใจในการใช้งาน VaioZ ดีมากครับ ปิดฟาแรงๆโดยไม่ต้องกลัวอะไร วางเครื่องแรงๆโดยไม่ต้องสนใจอะไร ส่วนตัวแล้วผมเป็นคนไม่ค่อนรักษาของครับตั้งงแต่ใช้ VaioZ แล้วรู้สึกมั่นใจขึ้นมาก
    ผมมีความรู้สึกว่าถ้าใช้ MacBook คงต้องใช้อย่างระวังกว่านี้ บางทีเวลาจับเครื่องตัวหัวมุมอาจทำไม่ได้เพราะกลัวโครงสร้างที่ทำจาก Aluminum จะบิดเบี้ยว
    6.Keyboard ของ VaioZ ความรู้สึกดีกว่า Macbook มากๆ มี stroke ลึกกว่า feeling ในการใช้งานดีกว่า
    Keyboard ทรงปุ่มนูนๆขึ้นมาแบบนี้ sony คิดค้นมาตั้งแต่ Vaio รุ่น X505 แล้วครับ ลอง serch ดูครับ
    ก่อนที่ Mac จะเริ่มเอามาใช้ใน MacBook

ที่บอกว่า Sony แพง มันก็สมควรแพงครับ มันมีอะไรบางอย่างครับ ดูอย่าง Vaio SR กับ Vaio Z สิครับ
    ดูเผินๆก็เหมือนๆกัน แต่ดู spec บางอย่างที่ซ่อนอยู่ เช่นวัสดุที่ใช้ทำ , หน้าจอ , Battery , Key Stroke
    ทำให้ราคา 45000 เป็น 79900 ได้โดยที่ spec ก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เลย

ไม่ได้บอกว่า Mac ไม่ดีนะรับ แต่แค่อยากบอกให้รู้ว่าที่ sony แพง เพราะอะไร ผมเองก็แอบปลื้ม MacBook PRO 17" รุ่นเก่าอยู่ครับ จอตัวนี้ดีครับ แต่ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่จะเป็นอย่างไร ถ้ามันเกิดออกมาเหมือนๆกัน
    ผมคงซื้อ MacBook 13" ครับ อยากลองใช้ MAC ดูบ้างครับ ผมเคยใช้ตอน G4 ไม่ประทับใจเท่าไหร่
    แต่ดูเหมือนว่า OSX Leopard จะน่าใช้มากๆ ซื้อแน่นอนครับ MAC 13"

สุดท้าย....
    ถ้าผมเป็นคุณนะครับ ต้องถามตัวองก่อนว่าจะใช้งานด้าน Graphic ชนิดไหน OS ไหนดีกว่ากัน
    ถ้าคืดจะใช้ Windows ใช้ VaioZ ดีกว่าแน่นอนครับ ซื้อรุ่นถูกก็ได้ครับ เหลือเงินใว้ Upgrade CPU 45nm ตัวใหม่ๆแรงๆ ใช้ให้ประกันหมดไปก่อนก็ได้ครับ เห็นบอกว่าใช้ระยะยาวด้วย พออัพ CPU แล้วก็ยังเหลือเงินไปซื้อจอดีๆมาต่อ HDMI ทำ Graphic ทั้งทีน่าจะมีจอ 24 นิ้ว Res. 1980*1200 ซักตัวนะครับ DELL, EIZO หรือ MAC ก็ดีครับ
    แต่ถ้าจะใช้ OSX ก็ต้องใช้ MAC อย่างแน่นอนครับ
    ถ้าคิดว่าจะใช้ Windows OS เลือกข้อ 2 ครับ
    ถ้ายังไงต้องใช้ MAC OSX แน่ๆเลือกข้อ 3 ครับ
    MAC PRO 17" ในความคิดของผม ราสูงไปครับ จากที่ดูหน้าจอก็ไม่ได้ดีอะไรไปกว่า MAC 13" ได้ spec ดีกว่าเท่านั้น ถ้าทำ Graphic เบาๆไม่หนักขนาดมากมาย ใช้ MAC 13" + จอ 24" ดีกว่าครับ
    เคลียร์ !!!

อธิบายซะทำให้ผมอยากได้ vaio Z ขึ้นมาเลย

โหตอนนี้เริ่มอยากได้ VAIO Z อีกละ -*- เครียดเลยเลือกไม่ถูก
    แต่ VAIO ของพี่ผมใช้แค่ประมาณ 1ปี6เดือน บอร์ดไหม้ไปแล้ว
    ผมเลยไม่รู้ว่ามันดีจริงป่าว ถ้าจำไม่ผิดซื้อในงานคอมมาทปีที่แล้ว

OverclockZone Member noobz's Avatar

Quote Originally Posted by data_db2 View Post
    แสน 3
    precision เลย ท่านน้อง
    M4400 จอ 1920x1200 complete cover 3 ปี
    VGA Quadro 770M
    CPU QX9300
    DDR2 PC8400
    ถึงปี 4 ก็ยังใช้ทำ โปรเจคได้ โฮ่ๆๆๆ

แต่ช้าก่อน หากไม่ชอบใจ มี M6400 จอ 1920x1200 อีกเหมือนกัน ต่อราคา sell แล้วยังไม่ได้ซื้อ
    ใส่แรมได้ 4 แถว แถวละ 4 GB max 16GB

สนเครื่องเสปก บ้าๆ เอาไว้ฆ่าเทพ ติดต่อได้ โฮ่ๆๆ
    แรงจริง ฮ่าๆๆ

OverclockZone Member widya's Avatar

Vaio Z ก้อน่าสนอยู่น่ะ
    แต่ MBP น่าจะคุ้มกว่า

เพราะลงได้ 2 โอเอสน่ะ
    ลองเล่นดูเห๊อะ..เล่นง่ายอย่างว่าจิงๆ

นอกซ่ะจาก ว่า..ท่านม่ายสนใจ os mac เลยจิงๆอ่ะ

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

สำหรับผมนะ mac มาก่อนทุกกรณีครับ55+

OverclockZone Member widya's Avatar

อืม..เหมือนการเลือกสาวสวย 2คน..ที่

-คนนึงสวยจัด เรียนเก่งเข้าขั้น ตระกูลดี..ต้องจ่ายให้เยอะ
    -ส่วนอีกคน สวยเฉียบ โค่ดสมาร์ท ฉลาดขั้นดอกเตอร์ (ว่าปายนั้น) ตระกูลดีเหมือนกัน..จ่ายเยอะไม่หนีกัน

จะเลือกยังงัย..แล้วแต่ความชอบแล้วหล่ะคับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++

..แมค..มานม่ายช่ายทุกสิ่ง
    ชอบปายอิงแฟชั่น..ว่าติสนักหนา..อีกต่างหาก

แต่อย่าเล่นเป็น..จนติดเข้าหล่ะ
    เด่วได้ไปเลิก..ที่ถ้ำกระบอก

เพื่อนผมเล่นจน..กระแดะปายแล้วคนนึง
    ผมเล่นแบบปู ๆ ปลา ๆ..เลยรอดปาย

OverclockZone Member enforcer's Avatar

Quote Originally Posted by Not View Post
    โหตอนนี้เริ่มอยากได้ VAIO Z อีกละ -*- เครียดเลยเลือกไม่ถูก
    แต่ VAIO ของพี่ผมใช้แค่ประมาณ 1ปี6เดือน บอร์ดไหม้ไปแล้ว
    ผมเลยไม่รู้ว่ามันดีจริงป่าว ถ้าจำไม่ผิดซื้อในงานคอมมาทปีที่แล้ว
    sony ถ้าไม่ใช่เป็นรุ่นสุดยอดนวัตกรรมอย่างรุ่น Z1 , SZ , TX , TZ , TT , Z
    ผมไม่เคยคิดจะซื้อซักรุ่นเลยครับ เพราะเทคโนโลยีทุกอย่าง ไม่ว่าจะเรื่อง หน้าจอ วัสดุ
    หรือ Mainboard ที่ไม่ได้ออกแบบมาพิเศษ
    โดยรวมแล้วรุ่นพวกนั้นไม่ต่างกับ notebook ยี่ห้ออื่นเลยครับ
    ถ้าจะให้ซื้อ sony รุ่นปัจจุบัน คงหนีไม่พ้น Z ครับ คงจะไม่พังกันง่ายๆแน่นอน
    โดยเฉพาะบอร์ดที่ออกแบบอย่าง .... มีกี่ layer ไม่รู้ ขนาดเล็กมาก
    หรือถ้าชอบเล็กๆ ก็ TT
    รุ่นอื่น เครื่องใหญ่ๆ ไปคบ DELL ของท่าน Data_db2 ดีกว่าคุ้มกว่ามาก

สรุปก็เลือกตามความต้องการของเราครับ แต่อย่าซื้อรุ่น top เลย
    ใช้ไปก่อนซักปีแล้วซื้อ cpu แรงสุดยอด ราคาไม่เกิน 10000 บาท
    ใช้ได้ดีกว่าซื้อรุ่น top ปัจจุบัน ไม่กี่เดือนก็ตกรุ่นแล้วครับ
    cpu ลองติดต่อคุณ data_db2 ดูครับ ผมก็ว่าถ้า Z ของผทหมดประกัน
    ผมจะซื้อ cpu รุ่นใหม่ทั้งแรงทั้งประหยัดไฟมาใส่ อิอิ

ลืมบอกเลยครับว่า Sony รุ่นพิเศษพวกนี้จะไม่ Made in China ครับ
    จะ Main in Japan หรือ U.S.A เท่านั้นครับ
    วางใจเรื่องคุณภาพได้เลยครับ

Bookmarks

Bookmarks