Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข่าวดีสำหรับพี่น้องชาว Intel ที่มี CPU สนับสนุน AVX2/AVX512 Intel Leap Ahead

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข่าวดีสำหรับพี่น้องชาว Intel ที่มี CPU สนับสนุน AVX2/AVX512 Intel Leap Ahead

นับจากปี 2017 เป็นต้นมาที่ CPU Skylake SP/X/D/W ได้วางจำหน่ายสู่ตลาดเซิร์ฟเวอร์ เวิร์คสเตชั่น HEDT และ PC ตั้งโต๊ะ
    ก็เป็นเวลาเกือบจะครบ 3 ปีเต็มที่ทุกท่านได้สัมผัสประสิทธิภาพอันยอดเยี่ยม และได้ทดสอบชุดคำสั่งใหม่อย่าง AVX512 กันนะครับ

ในช่วงแรกๆ ของการเปิดตัวออกสู่ตลาดของสถาปัตยกรรมใหม่ ชุดคำสั่ง AVX512 เองก็ยังมีข้อจำกัดอยู่ 3-4 ประการสำคัญ ทำให้
    ผู้พัฒนาซอฟต์แวร์ส่วนใหญ่ยังคงลังเลที่จะรีคอมไพล์ซอฟต์แวร์ตัวเองเพื่อสนับสนุนคำสั่งใหม่นี้ ไม่ว่าจะเป็นต้นทุนในการพัฒนาที่เพิ่มขึ้น
    การใช้พลังงานของ CPU ในการประมวลผลที่ค่อนข้างสูงกว่าเดิม การทำงานของคำสั่ง AVX512 ที่ระดับความเร็วต่ำกว่าคำสั่งปกติถึง
    600MHz หรือสูงกว่า เครื่องมือในการแก้ไขข้อผิดพลาดของซอฟต์แวร์และการปรับปรุงประสิทธิภาพยังไม่เพียงพอ

ความเร็วในการประมวลผลคำสั่ง AVX512 ในช่วงแรกๆ ของการวางจำหน่ายจะต่ำกว่าความเร็วปกติของ CPU ราวๆ 600MHz
    หรือสูงกว่าเป็นประเด็นหนึ่งที่ผู้พัฒนาซอฟต์แวร์กังวลถึง

ในระหว่างนี้ Intel ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจต่อปัญหาดังกล่าว และได้พัฒนาชุด Microcode มากมายจนมาถึงรุ่นล่าสุดคือ 02000069
    ที่ทำให้ผู้ใช้งาน CPU Skylake SP/X/W/D สามารถใช้งาน CPU ได้เร็วขึ้น โดย AVX2/AVX512 Offset Ratio นั้นสามารถ
    ปรับได้ยืดหยุ่นมากขึ้นทำให้ความเร็วในการประมวลผลคำสั่ง AVX2/AVX512 สำหรับ CPU Skylake SP/X/W/D ในปัจจุบัน
    สามารถทำงานที่ความเร็วต่ำกว่าความเร็ว CPU ปกติเพียง 100 MHz เท่านั้น และยังคงใช้พลังงานลดลงจากเดิมประมาณ 25-30%
    เมื่อเทียบกับตอนวางจำหน่ายใหม่ๆ ในปี 2017

ความสามารถในการประมวลผลคำสั่ง AVX2/AVX512 ที่รวดเร็วขึ้น แต่ใช้พลังงานลดลง 25-30% ทำให้ประสิทธิภาพการทำงาน
    โดยรวมของ Skylake SP/X/W/D ดีขึ้นอย่างน่าประทับใจเมื่อเทียบกับตอนที่วางจำหน่ายใหม่ๆ

นอกเหนือจาก Skylake SP/X/W/D ที่ได้รับอานิสงส์จากการพัฒนา microcode ใหม่แล้ว CPU รุ่นถัดมาอย่าง Cascadelake SP/X/W/D
    เองก็ได้รับการปรับปรุงประสิทธิภาพให้ดีขึ้นเช่นเดียวกัน และอีกไม่นาน microcode ชุดใหม่ของ Cascadelake SP/X/W/D จะยกระดับความ
    สามารถในการประมวลผลขึ้นไปอีกระดับ

Microcode ใหม่จาก Intel จะยกระดับประสิทธิภาพการประมวลผลของ Cascadelake SP/X/W/D ขึ้นไปอีกระดับ และมีเป้าหมายจะ
    ประมวลผลให้ได้ผลลัพธ์สูงกว่าคำสั่ง SSE3 ถึง 8 เท่า สำหรับงาน Double Precision/Single Precision/INT8 อีกด้วย

นอกจากนี้ทีมวิศวกรจาก Intel Haifa Isarael กล่าวว่า สำหรับ CPU สถาปัตยกรรมใหม่ๆ อย่างเช่น Sunny Cove (Icelake SP) Willow Cove (Tigerlake U/Y)
    ที่มีกำหนดจะวางจำหน่ายเร็วๆ นี้ ก็จะได้รับการพัฒนา Microcode เพิ่มความเร็วการทำงานในลักษณะเช่นเดียวกันด้วยครับ

อีกหนึ่งผลงานคุณภาพจาก Intel อีกแล้วครับทุกๆ ท่าน
    Last edited by Comlow; 28 Feb 2020, 10:42:27.

แล้ว i7 8700k และ i3 9100f ของผมจะได้รับ Microcode บ้างมั๊ยครับท่าน

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
      แล้ว i7 8700k และ i3 9100f ของผมจะได้รับ Microcode บ้างมั๊ยครับท่าน
      มีครับผม ผู้ผลิตเมนบอร์ดแต่ละค่ายจะทะยอยอัพเดตชุด Microcode ใหม่ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการทำงานให้กับ CPU Intel ทุกสถาปัตยกรรมในเร็วๆ นี้ครับ
      สำหรับผู้ใช้งานระบบปฏิบัติการ Windows ทาง Microsoft จะมีการอัพเดต Microcode ใหม่ๆ ผ่าน library ของ Kernel เป็นระยะๆ อีกทางหนึ่งด้วยนะครับ

เพื่อนๆ ที่ไม่อยากจะรอ microcode update จากผู้ผลิตเมนบอร์ดก็สามารถตรวจสอบได้จากลิงค์นี้ครับ
      https://support.microsoft.com/en-us/...rocode-updates
      Last edited by Comlow; 28 Feb 2020, 09:54:59.

Comment

สงสัยจะมาแล้วครับ เห็นไบออสตัวใหม่มาละ ใช่ป่าวหรือป่าวครับท่าน comlow

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
          สงสัยจะมาแล้วครับ เห็นไบออสตัวใหม่มาละ ใช่ป่าวหรือป่าวครับท่าน comlow

น่าจะใช่เลยครับผม

Comment

ผมตรวจดูในวินโดว์อัพเดท มีไฟล์อัพเดท ตรงกับลิงค์นี้ https://support.microsoft.com/en-us/...rocode-updates ที่ท่าน comlow ให้มา

แล้วนะครับ แบบนี้คือ CPU ผมได้อัพ Microcode ใหม่ แล้ว ใช่หรือไม่ ครับ ผมขี้เกียจอัพไบออสอ่ะครับ (KB4497165) นะครับ

Comment

ผมตรวจดูในวินโดว์อัพเดท มีไฟล์อัพเดท ตรงกับลิงค์นี้ https://support.microsoft.com/en-us/...rocode-updates ที่ท่าน comlow ให้มา

แล้วนะครับ แบบนี้คือ CPU ผมได้อัพ Microcode ใหม่ แล้ว ใช่หรือไม่ ครับ ผมขี้เกียจอัพไบออสอ่ะครับ (KB4497165) นะครับ
              ใช่ครับ การอัพเดต Microcode ของแพลตฟอร์ม Intel จะทำได้ 2 ลักษณะครับ

1. อัพเดต BIOS จากผู้ผลิตเมนบอร์ด วิธีนี้จะเป็นการอัพเดต Microcode ของ CPU ในระดับ UEFI BIOS นะครับ
              กรณีนี้ไม่ว่าเราจะใช้ Windows หรือระบบปฏิบัติการใดๆ ระบบจะเรียกใช้ Microcode ใหม่จาก UEFI BIOS

2. อัพเดตผ่าน Windows Update Catalog วิธีนี้จะเป็นการอัพเดต Microcode CPU ในระดับ Windows OS เท่านั้น
              ในกรณีที่เราใช้ระบบปฏิบัติ Windows ระบบจะใช้ Microcode รุ่นใหม่ใน Windows.DLL library
              เมื่อเราเริ่มต้นระบบปฏิบัติการ จนสิ้นสุด session ของ Windows เท่านั้น ถ้าเรามีระบบปฏิบัติการอื่นในเครื่อง
              เดียวกัน ระบบปฏิบัติการอื่นนอกจาก Windows จะใช้ Microcode ใน UEFI BIOS ในการทำงานครับ

Comment

แจ่มเลย

Comment

อย่าลืมน้อง นัดเยือนพี่รอตบเรื่อง mc อยู่ให้ไวหน่อย

Comment

Comment

ศาสดากับสาวก อวยกันเองหนุกหนาน

Bublow เว้ย.... รอแค่ 2 ทุ่มนะ ไม่มาต่อแปลว่าป๊อด

Comment

Comment

ไม่หรอกนาย เรื่อง MC มันไม่ใช่ AMD มัน
                          TI MOTOLORA PIC ปะทะศาสดา intel

และว่าด้วยเรื่อง in and out of order excecute.

ถ้ากลับมา เล่นสังเวียนเลือด debate with vote เลย ดีมั้ย? เราจะเชือด เจ้าของกระทู้

Comment

c9532cd7530333a8219a075b094e13ac254e35c3e67a6120fe0c5b73c704e1c0.jpg

Comment

ไม่หรอกนาย จริงๆเราปล่อยๆแล้ว ว่ากาก ไม่มีอะไร
                              แต่มาเยือนแล้วป๊อดมันดีด ยิ่งมามั่วเรื่อง mc ด้วย

บอกแล้วรู้ไม่จริงอย่าลบหลู่ อาจารย์เรา
                              ดีดแล้วมันต้องหาที่ลง ไม่งั้นหงุดหงิด

Comment

Working...
                              X