Announcement

Collapse
No announcement yet.

clock จนเน่าเลยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• clock จนเน่าเลยค่ะ

คือแบบว่าเคย clock มาครั้งหนึ่งเมื่อนานมาแล้ว (เพราะเข้ามาดูที่เว็ปนี้แหละ) ตอนนั้นบอร์ดยังเป็น gigabyte อยู่เลยค่ะ มันไม่มีฟั่งชั่นในการ fix บัสระบบโดยรวม (cpu amd xp 2500+) ก็ปรับไปทีละนิดไปเรื่อยๆ จนมันถึง 200 (x11) ก็ปรับต่อไปอีกเพราะ cpu มันไม่ร้อนเท่าไร (ใช้หม้อน้ำ) สักพักก็ดับวูบเปิดไม่ติดเลย ก็เลยตรวจดูก็ปรากฏว่า การ์ดจอไหม้ สล๊อด AGP เสีย เพาเวอร์พัง (เพาเวอร์ของเน่าค่ะ) ก็เลยซื้อใหม่เป็นการ์ดจอ fx5200 บอร์ด ASUS เพาเวอร์ยี่ห้อดีขึ้นมาหน่อย 520 w หลังจากนั้นก็ผ่านไปหลายปี (น่าจะ3-4ปี) เมื่อวานได้เข้ามาที่เว๊ปนี้อีกครั้ง ก็เลยจะลอง clock อีกครั้ง ได้เข้าไปปรับเพิ่มทีละ 1 จาก 166 ไป 177 ไปแบบนี้เรื่อยๆ แต่บอร์ด asus ก็ยังไม่มีฟั่งชั่นในการ fix บัสระบบโดยรวม แต่มันจะมีให้เลือกแบบนี้ค่ะ 166/33, 167/34, 168/34, 169/34, 170/35 ... ไปแบบนี้เรื่อยๆค่ะ จนมาถึง 187/37 ก็ยังเข้าวินโดวส์ได้ค่ะ (vista) ก็เลยเข้าไปปรับอีกเป็น 188/38 ก็ปรากฏว่าเข้าวินโดวส์ไม่ได้เลยค่ะ ก็เลยปรับมาที่ 166/33 ตามเดิม ก็ยังเข้าไม่ได้อีก คราวนี้ก็เลยลงวินโดวส์ใหม่เลย ผลปรากฏว่าลงวินโดวส์ไม่ได้ มันแจ้ง errer อะไรสักอย่าง ก็เลยถอดการ์ดและอุปกรณ์ต่างๆออกหมด และถอดถ่านไบออสออกด้วย แล้วเปลี่ยนเป็นลงวินโดวส์ xp แทน ก็ลงไม่ได้ค่ะมันจะขึ้นจอฟ้าทุกครั้ง ก็เลยปล่อยเครื่องทิ้งไว้ พอมาวันนี้ก็ลองลงวินโดว์ xp อีกก็ลงไม่ได้ (ลองจนเมื่อยเลย) ก็เลยคิดจะกลับไปลง vista อีกครั้งก็กลับลงได้อย่าง"ปาติหาน" (พิมพ์ให้เหมือนโฆษณาหน่อย) จนได้เข้าบอร์ดมาพิมพ์บอกนี้แหละค่ะ อุปกรณ์ทุกตัวก็เช็คดูแล้วก็ปกติดี ยกเว้นการ์ดโมเด็มกับซาวส์การ์ดที่ดูตรงขาทองแดง มันเป็นรอยไหม้คล้ายๆแบบเป็นสนิมทองแดงเกาะอยู่อ่ะค่ะ ไม่ใช้ไหม้แบบดำๆ ก็เลยอยากจะมาถามผู้รู้อ่ะค่ะว่าทำยังไงถึงจะลงวินโดวส์ xp ได้อีกครั้ง (vista ก็ดีแต่มีปัญหาเรื่องไดว์เวอร์) หรือว่าต้องจับเมนบอร์ดไปอาบน้ำค่ะ ช่วยบอกวิธีแก้ด้วยทีเถอะค่ะไหว้แหละ

ลองเครีย cmos ที่บอร์ดดูสิครับ อ่านจากคู่มือนั้นแหล่ะ

ค่าจะได้กลับมาเหมือนค่าเริ่มต้น

ถอดถ่านออก บางที่ค่าต่าง ๆ มัึนก็ไม่กลับเป็นเหมือนเดิม

ปล เห็นคำว่า ค่ะ ไม่ได้ ต้องเข้ามาดูทุกทีเลย

Comment

สรุปว่าเป็นอ่าไรกันแน่ ยิ่งอ่านยิ่ง งง

เป็นที่ BIos หรือ Driver อ่า
      ถ้า Bios ก็ถอดถ่าน
      ถ้า Driver ต้องค่อยสำหรับ Vista

Comment

ง่ะ เราก็ว่าบอกไปแล้วน๊า ว่าถอดถ่านไบออสออกแล้ว ปัญหาก็คือลงวินโดวส์ xp ไม่ได้ค่ะ วินโดวส์วิตต้าก็ลงไม่ได้ แต่วันนี้ลงได้แล้ว เหลือแต่ xp นี้แหละค่ะลงไม่ได้ พอเอาแผ่นใส่เข้าไปมันก็จะโหลดไดว์เวอร์ต่างๆใช้ไหมค่ะ พอถึงข้อความ start windows setup สักพักก็ขึ้นจอฟ้าเลยค่ะ (ตอนนี้ค่าตามเดิมไม่ได้ clock) ลองจนปวดหัวแย้ว
        Last edited by aodvip; 7 Mar 2007, 15:54:23.

Comment

บอร์ดมีจั๊มเปอร์เคลียร์ cmos มั้ยครับ ลองหาอ่านจากคู่มือดูครับ

Comment

Originally posted by poqepaq View Post
            บอร์ดมีจั๊มเปอร์เคลียร์ cmos มั้ยครับ ลองหาอ่านจากคู่มือดูครับ
            มีค่ะ ทำหมดแล้ว พูดง่ายๆคือ เคลียจนเครื่องมันกลับสู่สภาพเดิมหมดแล้วค่ะ แต่ก็ยังลงไม่ได้ ยังปวดหัวอยู่เลยเนี๊ย มันจะขึ้นรหัส errer ประมาณแบบนี้อ่ะค่ะ 0x000000006f ทำนองนี้ ก่อน clock ก็ยังไม่เป็นนะค่ะ มันมาเป็นตอนที่ clock จนถึงจุดเข้าวินโดวส์ไม่ได้นี้แหละค่ะ ถ้าไบออสยังไม่เคลียจะไม่แปลกใจเลยค่ะ แต่นี้เคลียแล้ว!!! ก็เลยงงตึบอยู่นี้แหละค่ะ

Comment

ตามความคิดเห็นที่ 5 คับ หาจัมเปอร์ แล้วเคลียร์ซีมอส ซะเลยคับ ถอดถ่นบ้างบอร์ดไม่หายคับ เคยเจอมาแล้ว

Comment

Originally posted by kengJA View Post
                ลองเครีย cmos ที่บอร์ดดูสิครับ อ่านจากคู่มือนั้นแหล่ะ

ค่าจะได้กลับมาเหมือนค่าเริ่มต้น

ถอดถ่านออก บางที่ค่าต่าง ๆ มัึนก็ไม่กลับเป็นเหมือนเดิม

ปล เห็นคำว่า ค่ะ ไม่ได้ ต้องเข้ามาดูทุกทีเลย

แล้วถ้าเป็น ค่ะ แบบเสียงใหญ่ๆจะเข้ามาไหม่เนี่ย

Comment

กาม เราก็ว่าพูดเข้าใจแล้วนะค่ะว่า ถอดถ่าน+จัมเปอร์ แล้วย้ำอีกครั้ง ถอดถ่าน+จัมเปอร์ แล้ว จนวันที่มันกลายเป็นปี 45 แล้วนู้น

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่น xp มั้ย ไปเอาแ่ผ่นอื่นลง...
                    หรือ น่าจะเกี่ยวกับแรมด้วยอ่ะ เอาแรมคนอื่นมายืมใส่ก่อน อย่าไปคล็อกละ
                    อีกเรื่องตอนลงอย่าพึ่งไปคล็อกมันนะ ลงเพียวๆธรรมดาไปก่อน แล้วค่อยคล็อกทีหลัง...

Comment

น่ากลัว ตอนคล๊อกปรับ ไฟ อาไรป้าว น่ากลัวๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
                        น่ากลัว ตอนคล๊อกปรับ ไฟ อาไรป้าว น่ากลัวๆๆๆๆๆๆๆ
                        ในบอร์ดมันมีแค่ให้ปรับไฟ CPU อย่าเดียวค่ะ นอกนั้นปรับไม่ได้ พอ clock จนถึงจุดเข้าวินโดวส์ไม่ได้ก็นึกว่าไฟไม่พอ ก็เลยไปเพิ่มไฟขึ้นจาก 1.65 ยัน 1.85 ก็ยังเข้าไม่ได้ก็นึกว่าไม่ใช้เกี่ยวกับไฟแหละ ก็เลยรีกลับโดยการถอดถ่าย+จั๊มเปอร์แล้วอย่างที่บอกนั้นแหละค่ะ แล้วปิดเครื่องไปสักพักใหญ่แล้วมาลงวินโดวส์ มันก็ไม่ได้อย่างที่บอกนั้นแหละค่ะ

Comment

ตั้ง default bios แล้ว ลง patition ใหม่ (แรมเน่าไปแล้วป่าวครับ อุ อุ)

Comment

แรมเน่าไปแล้วมั้งครับ ไม่รู้จิ ตอนนี้เครื่องเก่าก็ XP1700+ 1.43GHz clock ไปที่ 2.14 GHz ก็ใช้งานได้ดี บอร์ดเป็น ASUS A7V8X-X innoFX5200 kingston 512 DDR 333 ครับ

Comment

ที่เคยเจอมา แปลกแต่จริง ให้ลองหา XP Version อื่น(หรือเอา Service Pack1 เลยก็ได้นะครับ)ลงดูคับ ใช้ได้เลย เรื่องจริง เจอมาหลายครั้งแล้ว
                              ปล.บอกไม่ได้เหมือนกันว่าเพราะอะไรงงเหมือนกัน แต่มันเป็นไปแล้ววววว

Comment

Working...
                              X