Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับลำโพง bose c5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับลำโพง bose c5

1. การมี sound card 5.1 ไม่มีความหมายเลยใช่มั้ยเพราะ มันต้องการ แค่ เส้นเดียว แล้วต่อ usb แสดงว่ามี dac ในตัวเหรอครับ

2. 5.1 ของมันเนี่ยสู้ ประเภท 6 ตัวได้มั้ย

3.ในราคาระดับนี้ มีตัวไหนที่ work พอกับมันหรือ ไม่ (ราคาต่างประเทศ)

4.คุ้มมั้ย เอามาฟัง mp3
    เห็นราคาในเวป ถูกจริงๆ อิอิ $359.00 เอง
    Last edited by soniqer; 22 Feb 2009, 11:27:06.

1. ถ้าอยากใช้ซาวด์การ์ดยังมีประโยชน์อยู่ครับที่ ControlPod มีช่องต่ออินพุท มินิ อยู่ แต่แน่นอนมันได้แค่ 2แชนเนล (ใช่แล้วมันมี DAC ในตัว)
    2. 5.1 ของมันสู้ 5.1แท้ๆได้ครับ (ตัวถูกๆนะ) แต่ก็ได้ไม่ถึงกับ 5.1 ที่ราคาเท่ามันหรอกครับ ผมว่าขอดีที่แท้จริงของ 5.1 จาก C5 คือช่วยประหยัดพื้นที่และการเซทลำโพงครับ และ 5.1เสมือนของมันก็สมจริงแบบไม่น่าเชื่อ ว่าจะออกมาจาก 3ตัว
    3. เยอะแยะครับแต่ถ้าในเรื่อง 5.1 เสมือนคิดว่าคงไม่มีตัวไหนมาต่อกรกับมันได้ครับ ในราคานี้

จากประสบการณ์ที่ใช้มาก่อนแล้วครับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
      1. ถ้าอยากใช้ซาวด์การ์ดยังมีประโยชน์อยู่ครับที่ ControlPod มีช่องต่ออินพุท มินิ อยู่ แต่แน่นอนมันได้แค่ 2แชนเนล (ใช่แล้วมันมี DAC ในตัว)
      2. 5.1 ของมันสู้ 5.1แท้ๆได้ครับ (ตัวถูกๆนะ) แต่ก็ได้ไม่ถึงกับ 5.1 ที่ราคาเท่ามันหรอกครับ ผมว่าขอดีที่แท้จริงของ 5.1 จาก C5 คือช่วยประหยัดพื้นที่และการเซทลำโพงครับ และ 5.1เสมือนของมันก็สมจริงแบบไม่น่าเชื่อ ว่าจะออกมาจาก 3ตัว
      3. เยอะแยะครับแต่ถ้าในเรื่อง 5.1 เสมือนคิดว่าคงไม่มีตัวไหนมาต่อกรกับมันได้ครับ ในราคานี้

จากประสบการณ์ที่ใช้มาก่อนแล้วครับ
      ตามนั้นเลยครับ

เสริมอีกนิด หากจะเอามาฟังเพลงการต่อ Analog ยังเป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่งเพราะต่อออก USB เสียงมันจะขาดน้ำหนักไปเยอะ กลายเป็นเป็นใสๆแบบเทคนิคเทคโนไป
      สมัยก่อนเล่นต่อแต่แบบ USB เลยไม่ชอบ แต่มีกูรูท่านแนะให้ต่อแบบ Analog ดู โอ้เสียงมันเปลื่ยนไป เอาไปเทียบกับ C3 ดีกว่าอีกระดับเลย

Comment

หาจากเว็บไหน359เหรียญ ผมเจอแต่ล่ะที่399เหรียญเท่ากันทุกที่เลย-*-

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
          หาจากเว็บไหน359เหรียญ ผมเจอแต่ล่ะที่399เหรียญเท่ากันทุกที่เลย-*-
          เวป bose เลยงับ ลดจนถึง 14 มีนา

Comment

ข้อ4เพิ่งเพิ่มนี่นา แค่MP3 ฟันธงว่า ไม่คุ้ม
            อีกอย่าง อย่าลืม+ค่าส่งนะ ของมันหนัก 25ปอนด์ ค่าส่งประมาณ 150-160USD
            โดนไปห้าร้อยดอลอยู่ดี เกิดโดนภาษีอีกก็+ไปอีก 27%
            ถ้าซื้อผ่านเวบโบสตรงๆแล้วบอกว่าค่าส่งถูก อย่าประมาทซื้อแบบนี้โดนภาษีเต็มๆ คิดไปเลยอัตราภาษีของลำโพงประมาณ 60% หรือโชคดีก็โดนแค่ภาษีของธรรมดา 27%
            Last edited by papababa; 22 Feb 2009, 11:49:16.

Comment

1. การมี sound card 5.1 ไม่มีความหมายเลยใช่มั้ยเพราะ มันต้องการ แค่ เส้นเดียว แล้วต่อ usb แสดงว่ามี dac ในตัวเหรอครับ

ลำโพง 5.1 + Sound Card 5.1 มานจาต้องต่อแบบ Analog ไปยังลำโพงทั้ง 5 แชนแนลคับ และเสียงก็เป็นอิสระต่อกันทั้ง 5 ตัว ส่วน BOSE C5 นี่มานจาจำลองสนามเสียงแบบ 5.1 คือ 5.1 เทียมๆ ด้วยการใช้ Processor ภายในตัวของมันเอง ม่ะเกี่ยวกะ Sound Card ในคอมของเรา การโอบล้อมของเสียงก็สู้ 5.1 แท้ไม่ได้นิ

2. 5.1 ของมันเนี่ยสู้ ประเภท 6 ตัวได้มั้ย

สู้แบบไหน กะลำโพงรุ่นไหนล่ะ เอาเสียงดังหรือเสียงดี ฯลฯ ตอบลำบากจัง

3.ในราคาระดับนี้ มีตัวไหนที่ work พอกับมันหรือ ไม่ (ราคาต่างประเทศ)

มีอีกหลายตัวจ้า แต่เมืองไทยไม่ค่อยจาเอามาขายกัน ทั้งๆที่ตลาดลำโพงคอมน่าจาใหญ่กว่าตลาดเครื่องเสียงบ้านมากกกก

เห็นราคาในเวป ถูกจริงๆ อิอิ $359.00 เอง

นิยามคำว่าคุ้มค่าหรือถูกหู ถูกใจของแต่ละคนแตกต่างกันจ้า มีตังค์ก็ซื้อๆไปเหอะ แน่ๆคือลำโพงระดับราคาขนาดนี้ไม่มีของห่วยแน่นอน
              Last edited by thebm; 22 Feb 2009, 15:11:41.

Comment

ซาวนด์สเตจด้านหน้าแม่นมากครับ (แม่นกว่า G500)

แต่ด้านหลังไม่วิ่งเลย อย่างเก่งแค่วิ่งทะลุหูคนดู

เอามาฟังเพลงคุ้ม

Comment

Originally posted by soniqer View Post

มีdac ในตัวครับ ดูหนังดี แต่ฟังเพลงไม่ค่อยเข้าท่า

ราคาเท่าๆกัน 5.1 แท้ๆดีกว่า

มีหลายตัวครับ แต่ก็คนละแนวเสียง

อืม คุ้มไหมนี่ มันขึ้นอยู่ว่าซื้อมาใช้ หรือซื้อมาโชว์ มากกว่าครับ

............................
                  เมื่อก่อนก็เคยใช้ครับ แต่ใช้ไม่คุ้ม เลยขาย

Comment

มีแค่ 2 ตัว มิติมันคงสู้ 5 ตัวไม่ได้อยู่แล้วครับ ไม่นับคุณภาพเสียงนะครับ

ถ้าดูหนังและมีพื้นที่ ลง 5.1 แจ่มกว่าเยอะครับ

ลำโพงระดับนี้ผมว่าหาแผ่น CD แท้ๆมาฟังลื่นกว่าเยอะครับ

Comment

จขกท สงสัยเหมือนผมเลยแฮะ แต่งบไม่ถึง เลบไม่ถาม

Comment

ผมก็พึ่งซื่อมา เอามาดูกาตูนกับฟังเพลง เสียงมันไม่ค่อยออกนอกห้องดี s750ไม่ไหว จะเปิดให้มันเพราะก็ต้องเปิดค่อนข้างดัง

Comment

Working...
                        X