overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ขอถามเกี่ยวกับ Anti Virus ครับ เป็นปัญหามาก

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

Default ขอถามเกี่ยวกับ Anti Virus ครับ เป็นปัญหามาก

ตอนนี้ คอมผม ไม่ว่าจะ Format drive c แล้วลง windows ใหม่ยังไงมันก็ยังมี virus อยู่

สงสัยว่า virus จะไปอยู่ใน drive D ด้วย

ถ้าหากว่า ซื้อ Anti virus ของแท้มาใช้ มันจะ สามารถ แก้ไขปัญหาได้หรือไม่ ครับ

มันจะสามารถ scan หาแล้ว delete ได้หรือเปล่า

ผมควรแก้ปัญหานี้ยังไงดีครับ ปวดหัวมาก เพราะว่า ไม่สามารถ format drive d ได้ งานข้อมูลเยอะ

ถ้าซื้อ Anti virus ของแท้ แล้ว ช่วยได้ ควรซื้อ ตัวไหน ยี่ห้อไหนดีครับ ขอราคาด้วย ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

ไม่แท้ก็็ช่วยได้ครับ แต่ถ้ามีทุนซื้ออุดหนุของแท้ มาใช้ก็ดีครับ
    ลองลง Windows ห้ามไปยุ่งไดร์ฟ D หรือ เสียบ แฟลตไดร์ฟเด็ดขาด โหลดโปรแกรมป้้องกันไวรัสมา [หาลิงค์แล้วจดไว้ก่อน]
    ลงโปรแกรมป้้องกันไวรัส อัพเดตฐานข้้อมูล ลองสแกนตรวจ
    ไม่ก็ตอนนี้ ยังไม่ต้องฟอร์แมต ลองลงโปรแกรม Kaspersky Anti-Virus ครับ แล้วสแกนใน Safemode ดู [NOD32 V3ไม่สามารถสแกนได้]
    ตัวอื่นๆจะหามาลองก็
    Avast! Professional
    Avira AntiVir Premium
    AVG Anti-Virus

ถ้าของแท้แนะำนำ Norton Internet Security 2009 กับ Kaspersky Internet Security 2009

OverclockZone Member nupitik's Avatar

เวลาลง windows เสร็จอย่าใช้ แฟรชไดร้ จนกว่าจะลงแอนตี้ไวรัสเรียบร้อยก่อน
    และลงตัวป้องกันไวรัสจากแฟรชไดรด้วย พลาดกันตรงนี้ครับ ลง win ใหม่ปุ๊บ
    เสียบแฟรชไดรปั๊บ เพื่อจะลงโปรแกรมหรืออะไรก็ตามครับ ก็ติดปั๊บทันทีครับ
    ทีนี้ก็มาสงสัยกันว่าลงใหม่แล้วทำไมไวรัสยังอยู่ ลองใหม่ครับ แล้วดูว่ามันหายไหม

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

ของผมนี่ ไม่ได้เสียบแฟรชไดร์ ครับ แต่ว่าโปรแกรมต่าง ๆ อยู่ในไดร์ D สงกะสัยว่า

พอเปิดไฟล์ไดร์ D ปุ๊บ ก็เข้าปั๊บ

ผมลง Anti virus AVG FREE EDITION 7.5 อะไรเนี่ยละ ครับ อัพเดทแล้ว

Scan แล้วก็หาไม่เจอ พอรีเครื่องใหม่ จะเปิด Anti virus ไม่ได้แล้ว ครับไม่ทราบว่าเป็นอะไร

OverclockZone Member

ลองดูตัวนี้ครับ

http://www.free-av.com/en/download/1...antivirus.html

อัพเดตก่อนนะครับ

หรืออีกวิธีนึงลองสั่งโชว์ Hidden file แล้วเข้าไปดูใน Drive D: ว่ามันมีไฟล์ autorun.inf หรือเปล่า (เห็นบอกเข้าไดร์ D แล้วติด)

วิธีสั่ง Show hidden : เปิด My computer แล้วเลือกเมนู Tool ---> Folder Option

แล้วเลือกแทป View ที่ Hidden Files and Folders เลือก Show hidden files and folder
    เอาเครื่องหมายถูกหน้า Hide extension know file type กับ Hide protect operating system files (Recommand) ออกครับ

เสร็จแล้วอย่าลืมเปลี่ยนคืนเป็นแบบเดิมนะครับเดี๋ยวเผลอไปลบ file ระบบเข้ายุ่งเลย(เคยมาแล้ว)

OverclockZone Member ebuzzz's Avatar

antivirus แท้ไม่แท้ ก็ช่วยไม่ได้ ขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการใช้
    ปล. อยากให้ช่วย pm mail มาครับช่วย ฟรี !!!

OverclockZone Member

Thumbs up

แนะนำโปรแกรมฟรีป้องกันไวรัส ในนี้ครับ >> Best Free Anti-Virus Software (โปรแกรมป้องกันไวรัสฟรีที่ดีที่สุด)

แล้วก็ลงโปรแกรมพวกตรวจจับ ป้องกัน กำจัด spyware trojan ไว้ด้วย แนะนำ

Malwarebytes Anti-Malware สามารถดาวน์โหลดและดูไกด์วิธีใช้งานที่นี่ >> รีวิว MalwareBytes Anti-malware โปรแกรมฟรี แอนตี้และกำจัดมัลแวร์
    กับ
    SUPERAntispyware สามารถดาวน์โหลดและดูไกด์วิธีใช้งานที่นี่ >> รีวิว SUPERAntiSpyware โปรแกรมฟรี กำจัดสปายแวร์ มัลแวร์และโทรจัน

อีกอย่างมันขึ้นอยู่กับการใช้งานคอมพิวเตอร์ อินเตอร์เน็ตที่มีความเสี่ยงต่อไวรัสด้วยนะครับ เช่น เข้าไปยังเว็บ crack ทั้งหลาย/อย่าเปิดเมล์ที่ไม่รู้จัก/อย่ารับไฟล์ทาง im ที่ไม่รู้จัก เป็นต้น

OverclockZone Member !HaNaMi!'s Avatar

มันสำคัญตรงที่คุณอัพเดตบ่อยแค่ไหนครับ

Bookmarks

Bookmarks